PDA

Xem đầy đủ chức năng : Hỏi về việc học tiếng Nhật

girl_hacker
14-07-2008, 08:18 PM
+)anh chị ơi học tiếng Nhật có khó ko,mất khoảng bao lâu để mình biết các kiến thức cơ bản của tiếng nhật, mà nếu học em phải bắt đầu từ đâu. học từng chữ cái ạ?
+)em nên chọn tiếng anh, tiếng nhật hay tiếng hàn.nếu tiếng nhật khó thì để em còn chọn ngành khác, ko đến lúc học ko theo kịp thì chết em .theo anh chị thì em học tiếng j` thì dễ nhất
:wavey: cám ơn ạ

yinyue
17-07-2008, 02:12 AM
Cái gì cũng khó và cái gì cũng ko phải đều hoàn toàn là khó......

Nỗ lực, cố gắng thì mọi thứ đều trở nên đơn giản.
Tiếng Nhật khó, tiếng Hàn cũng khó và ngay cả tiếng Anh cũng khó đôi khi ngay cả tiếng Việt cũng khó chứ ko đơn giản. Vì thế cứ thoải mái lựa chọn và khi lựa chọn rồi thì phải cố gắng.

Không có ngoại ngữ nào dễ cả. và cũng ko có ngoại ngữ nào khó cả. :D Yêu thích và cố gắng...... Học được càng nhiều càng tốt. hihi.....

Chúc thành công nhé.

langtungheo...
17-07-2008, 12:02 PM
đấy chỉ là lời khuyên hok phải câu trả lời ! thế theo ấy thì ấy trả lời ntn? ^^

Vậy nói thiệt ( thiệt theo cách của ấy nhé)
.

1 - Mối người có một sở thích ,, một niềm đam mê ,, một môi trường học tập ,, điều kiện học tập và quan trọng nhất là Động lực để mà học tập ---------------->>> Mỗi người không giống nhau --------->Sự lựa trọn vì thế mà khác nhau .

2 - Bạn học ngoại ngữ để làm gì?
+ Du học .
Phần lớn SD Ngôn ngữ là tiếng Anh Lựa chọn 1 (khi Apply vào các trường yêu cầu tối cần thiết là TA)
. Với các nước Asia hiểu biết ngôn ngữ chính Quốc là mộ lợi thế : Japan , china , Singapore ,Republic of Korea ( Apply học bổng vẫn dùng đến tiếng Anh) Nhưng bạn có thể học như một Sv Korea và NN là tiếng Korea tương tự với các nước khác Lựa chọn 2(cái này ko đơn giản ẹo nào).
+ Giảng viên hay giáo viên giạy NN: Đk 1 Lựa chọn 3
+ Đi lao động phổ thông : Nhật bản -->Yêu cầu tiếng nhật
: Hàn quốc---->yêu cầu tiếng hàn
:Mỹ ----------------------------Chắc tiếng Anh ( Bọn này làm gì có nn riêng) Lựa chọn 4
+ Phiên dịch : ---------------------------------------------->>Cái này ớ cũng chịu
(nhưng đã là PD hì TA nhìu ít cũng phải bít đấy)
+ Còn làm gì nữa nhỉ ..

Thiết nghĩ Tiếng Anh rất quan trọng còn Ntn thì mỗi người có cái nhìn nhận khác nhau .

++ Thui ngoằn nghèo có khi lại òe ấy chứ : cứ bám theo cái số 1 là Ok

----------- chắc cũng chỉ là lời khuyên thui chưa phải là câu trả lời ------------------

Thui thì ai đó biết câu trả lời chính xác zzzzzzzzzzzzzzzzz ô chỉ dùm bạn ấy cái đi .

Quá G9 rồi nè .

Chúc cả nhà ta ngon giấc nông nha..

girl_hacker
17-07-2008, 09:09 PM
:dapcom:trùi ui ! đãng nhẽ mình hok nên hỏi ! câu hỏi hok có câu trả lời thì hỏi làm j` chứ :mecry:
dù sao cũng cám ơn lời khuyên của bạn nhá ! làm mình hiểu thêm về việc tai sao ta hoc ngoại ngữ:goodjob:

anh_duong
18-07-2008, 08:20 AM
trời...... langtu phân tích rõ ghê wá.
Theo ý mình nhé: mình thix học English hơn vì E là ngôn ngữ cần thiết nhất hiện nay.
Với lại nói thật.... mình thấy English dễ ghi, dễ đọc(vì bảng chữ cái gần giống Vietnamese hết òi)
Lý do đơn giản mà mình thiên về English hơn là vì mình iu...iu môn English lém( càng học càng thấy hay)

BoA_Jung
24-10-2008, 02:23 AM
Nếu bạn yêu Japan thì học khoảng 1 năm bạn sẽ nắm vững được kiến thức cơ bản ^_^, còn sau đó có giỏi hay không là tuỳ khả năng của bạn nữa. muốn nói giỏi thì phải mất 3-5 năm theo học ^_^

cute_lollipop_2301
25-10-2008, 01:20 AM
Ngoại ngữ muốn học giỏi thì cần có niềm đam mê và thứ hai là sự chăm chỉ, chả ai có thể giỏi ngoại ngữ mà lại không chịu học từ vựng cả. Ngữ pháp là cái nền rồi. Phải chăm chứ không thì dù có tiếng gì cũng không tiến nổi.

hana yuki
03-03-2009, 09:09 AM
nói ít làm nhiều.Không nên chỉ lên diễn đàn để hỏi nên học môn nào mà phải bắt tay vào học liền.Đam mê hay không là do chính bản thân mình tạo ra nó.Còn nếu đã sợ khó,sợ mất thời gian thì tốt nhất ĐỪNG HỌC!

Ken X
03-03-2009, 10:56 AM
Tiếng Anh dễ hơn tiếng NHật.

1. Ngữ pháp tiếng Anh đơn giản + có quy tắc.
2. Bảng chữ cái tiếng Anh quen thuộc và dễ nhớ.
3. Tiếng Anh ko có chữ tượng hình.

Zukiko
23-03-2009, 03:12 AM
hỌc tIếng nHật kHá dỄ ( tUy bẢng cHữ cÁi hƠi nHiều :sr: ) ... kHi mỚi vÀo hỌc bẠn sẼ đƯợc hỌc cHữ Hiragana ( cHữ mỀm ) .. vÀ cHữ Katakana ( cHữ cỨng ) .. sAu đó tHì hỌc nHững pHần cƠ bẢn nHư tIếng aNh tHôi .. nHưng kHoái nHất vẪn lÀ cÓ tHể đẶt cHoa mÌnh 1 cÁi tÊn tIếng nHật .. jUng' tUi nE` .......................... <<<< Zukiko ^^

tanosizin
30-03-2009, 09:05 AM
hỌc tIếng nHật kHá dỄ ( tUy bẢng cHữ cÁi hƠi nHiều :sr: ) ... kHi mỚi vÀo hỌc bẠn sẼ đƯợc hỌc cHữ Hiragana ( cHữ mỀm ) .. vÀ cHữ Katakana ( cHữ cỨng ) .. sAu đó tHì hỌc nHững pHần cƠ bẢn nHư tIếng aNh tHôi .. nHưng kHoái nHất vẪn lÀ cÓ tHể đẶt cHoa mÌnh 1 cÁi tÊn tIếng nHật .. jUng' tUi nE` .......................... <<<< Zukiko ^^

ha ha ha, zukiko chắc mới học tiếng nhật nên còn nói như vậy, học khoảng một năm rồi hả ^^ Học lâu đi rùi biết cái mức độ khó của nó mà xem :so_funny:
To asker:
Mình thấy học tiếng nhật tại thời điểm này là tốt nhất vì cơ hội nói chuyện với ng nhật tại VN nhiều hơn mấy ngôn ngữ khác, Nếu bạn chịu khó tìm thì sẽ có bạn tốt cho bạn luyện nói ngay
make a good choice :bicycle:

yinyue
01-04-2009, 03:49 AM
Học ngoại ngữ gì thì cũng nên cần có môi trường thì việc học mới có thể đạt hiệu quả cao. Còn nếu cứ chỉ đi học ở trường hay học ở trung tâm mà về nhà ko có người nói chuyện,ko thường nói, nghe, luyện tập thì dù có cố gắng tới đâu cũng e rằng hơi khó....... mà học ngoại ngữ lâu lâu ko đụng tới là chữ thầy trả cho thầy.............. khổ thế. Mà đặc biệt tiếng trung, nhật lại càng khó hơn so với t iếng anh.

tieuthutinhnghich174
04-04-2009, 11:28 PM
mình thik học tiếng nhật nhưng mình vẫn chưa biết học làm sao cả.Ai có thể cho mình lời khuyên gì ko

omikuji1990
11-04-2009, 07:27 PM
Học tiếng Nhật mà dễ thì tớ cũng chịu bạn luôn í
Để học tiếng Nhật bạn nên đến Núi Trúc tuy ở đấy học chậm nhưng chắc và giao tiếp nhiều.Mình chưa học ở đó bao h nhưng các cô ở trường hay dạy ở đấy.Tự học chắc khó lắm,nhưng vào mấy trang web học cũng hay. Với cái tiếng này thì phải chăm lắm lắm đấy nếu muốn học tử tế

camtiennt
25-04-2009, 06:16 AM
Này bạn ơi! Đặt tên tiếng Nhật cho mình bằng cách nào dậy! Chỉ với coi! À tên tui là Cẩm Tiên thì ntn nhi? Mình thích học Tiếng Nhật lắm nhưng ko có điều kiện, chỉ học ở nhà thôi. Như thế chắc còn lâu lắm mới nói được đúng ko?

yumie
14-10-2009, 09:40 PM
[QUOTE=tieuthutinhnghich174;4381415]mình thik học tiếng nhật nhưng mình vẫn chưa biết học làm sao cả.Ai có thể cho mình lời khuyên gì ko[/QUOTE

Tiếng Nhật ko dễ nên bạn phải học từ từ bạn ah.
Bạn thử đến TTâm Kokeshi (ở gần ĐH Công Đoàn) hỏi xem,mình đang học ở đấy ^^ Mới đầu mình cũng không bít nên học bắt đầu ntn, từ đâu....TT này gần nhà mình nên mình qua,các anh chị ý tư vấn cho mình, minh thấy cũng ok.:fi:
http://www.kokeshi39.com/vn/

cute_lollipop_2301
15-10-2009, 06:35 AM
học tiếng nhật mà dễ :so_funny: không có sức chịu đựng là ngã cái đùng. :cr:

quanboy
13-01-2010, 07:07 PM
Tiếng Anh dễ hơn tiếng NHật.

1. Ngữ pháp tiếng Anh đơn giản + có quy tắc.
2. Bảng chữ cái tiếng Anh quen thuộc và dễ nhớ.
3. Tiếng Anh ko có chữ tượng hình.

Mình thấy tiếng nhật ko khó bằng tiếng anh,tiếng nhật thì chữ cái tuy nhiều nhưng đã thuộc bảng chữ cái thì okmen.
Tiếng anh thì phải nhớ từng từ,rất dễ gây nhầm,mình thì lại dốt tiếng anh,:))

Này bạn ơi! Đặt tên tiếng Nhật cho mình bằng cách nào dậy! Chỉ với coi! À tên tui là Cẩm Tiên thì ntn nhi? Mình thích học Tiếng Nhật lắm nhưng ko có điều kiện, chỉ học ở nhà thôi. Như thế chắc còn lâu lắm mới nói được đúng ko?
Để nói được tiếng nhật,những câu đơn giản rất dễ,chỉ cần bạn học tầm 1 tháng có thể nói dc những câu hàng ngày rùi,
Hiện nay ở HN có nhiều trung tâm dạy tiếng nhật hơn so với tiếng Hàn hoặc trung,cái này do mình seach trên google thụi
Hiện tại mình đang học ở Trung tâm tokyoitcenter(bạn nào quan tâm thì nhào vô www.tokyoitcenter.com)

ngudotconbaydat
20-01-2010, 01:21 PM
mày học tiếng nhật bao lâu rồi mà bảo tiếng nhật ko khó = tiếng anh :-j
xin thưa tốt nghiệp ĐH Ngoại Ngữ ra chưa chắc đã đc 2kyu
mà 2kyu cũng chưa thể nói giao tiếp tốt đc.
Vì tiếng Nhật cách cấu tạo ngữ pháp rất phức tạp, học cao lên có những câu nói còn khó để suy nghĩ chứ đừng nói nghe kịp họ nói gì, nên nhớ tiếng nhật là thứ tiếng có cấu tạo ngữ pháp phức tạp nhất, gần như nói cái gì cũng phải có mẫu câu.
Động từ tiếng nhật thì có gần chục thể chia ra với bao nhiêu cách dùng, còn tiếng anh chỉ có 3 thể động từ hiên tại quá khứ và PII
Thêm nữa mày bảo học bảng chữ cái ok men ah` =)) cái bảng hina gana mày xem 1 văn bản ví dụ như tờ báo có nhiều chữ hina gana ko, hay toàn kanji =))
Còn nói về nhớ từ tiếng nhật nó chỉ có các âm như "ka ki ma mi " nói chung là đc cấu tạo bởi 2 từ
ví dụ như kuni là nước, niku lại là thịt, đấy là từ cấu tạo bởi 2 chữ thôi đấy còn nhiều từ 3,4 chữ đảo nhau thử xem mày có dễ nhớ không :-j
Chốt câu cuối cùng thầy tao bảo Tiếng Nhật là ngôn ngữ khó nhất thế giới sau khi ông ý học qua 4 loại ngôn ngữ đấy :-j.

ngphuongli
07-02-2010, 05:04 AM
Mình cũng nghe nhiều người đồn tiếng Nhật khó lắm , nhưng lúc nào lời đồn cũng đã được phao lên gấp mấy lần rồi, khó 1 mà nói khó 10. Quan trọng là bạn phải xác định mục tiêu của mình học ngôn ngữ để làm gì , mà chọn loại ngôn ngữ thích hợp với công việc bạn muốn làm. Và như thế bạn sẽ có động lực để học hơn là học theo phong trào.
Hiện tại ai cũng học tiếng anh, hiếm người học tiếng Nhật vì nghe đồn khó. Nói chung cái gì hiếm thì có giá trị. Với lại người Nhật coi trọng nhân tài, nếu bạn biết tiếng Nhật người ta sẽ trả lương cho bạn thích đáng, còn đối với Hàn Quốc thì lương thấp hơn nhiều.
Còn nói về việc tiếng Nhật khó hay dể thì mình nghĩ nó cũng không khó lắm. Vì hiện tại mình cũng đang du học tại Nhật cũng đã có bằng tiếng Nhật sau 2 năm ( khi mới qua Nhật hoàn toàn không biết 1 chữ tiếng Nhật nào ). Hiện Tại là sinh viên khoa kiến trúc trường thiết kế tokyo. bạn nào có sở thích học tiếng Nhật thì mình chỉ online cho.
còn bảng chữ cái của nó nhìn vô hơi choáng 1 chút , nhưng bạn để ý sẽ thấy rất dể :
ví dụ như : Hàng chữ cái đầu tiên là : A, I, U, E, O. thì tiếp theo là : KA, Ki , KU, KE, KO , kế tiếp là : SA, SHI, SU, SE , SO.... ở phía sau là giống nhau hết, chỉ khác chữ cái đầu thôi nên rất dễ nhớ.
Chỉ có điều học tiếng Nhật bạn phải chịu khó học Kanji. Còn nói đến chuyện đọc báo Nhật thì đó thuộc đẳng cấp cao. tiếng Nhật nó phân biệt rõ văn nói, văn viết, văn kính ngữ ( dùng giao tiếp trong văn phòng, công sở ). Văn nói học 1 năm là ok , văn kính ngữ thì học 1 tháng ( chủ yếu thuộc những mẫu câu có sẳn ) rồi cứ thế mà phăng, nói là 1 tháng nghe nhiều chứ thiệt ra 3 ngày để học quy tắc , mẫu câu, còn thời gian 1 tháng là tính luôn thời gian bạn thuộc bài. còn văn viết ( để viết luận văn, bài báo cáo, hoặc đọc báo ) đòi hỏi bạn phải học nhiều hơn , thuộc chữ hán chữ kanji. cái đó thì không chỉ khó đối với người ngoại quốc mà ngay cả người Nhật cũng la trời. Như có nhiều lúc mấy đứa bạn Nhật trong lớp cũng đem chữ kanji lại hỏi mình cách đọc như thế nào ( cái này nói thiệt chứ không xạo ). Nên bạn đừng lo lắng về điều đó. học 2 năm lấy 2 kyuu là có công việc tốt rồi.
Còn về từ vựng như bạn đã đề cập từ vựng 2 chữ kuni( đất nước), hay niku ( thịt ), thì cứ coi nó là tự vựng học thuộc, chứ bạn đổi ngược đổi xuôi chi cho khó nhớ, mà dể chị nhầm . Như từ vựng tiếng anh cũng phải học thuộc thôi.
Tiếng anh hay tiếng Nhật hay bất kì ngôn ngữ nào cũng vậy , đều phải học từng cấp lên.

KenX
07-02-2010, 09:59 AM
Tiếng Nhật khó ở chỗ cần học nhiều từ Kanji. Chứ thực ra từ mới và ngữ pháp không khó lắm, nếu không muốn nói là dễ hơn tiếng Anh, một phần vì người Nhật cũng như người Việt Nam, mượn khá nhiều tiếng Trung Quốc. Thế nên khi học tiếng Nhật nhiều khi chúng ta gặp những từ Hán việt rất quen thuộc. Người ta đã thống kê và thấy rằng trên thế giới, người Trung Quốc học tiếng Nhật nhanh nhất, sau đó đến Việt Nam và Hàn Quốc :D Ít nhất về khoản giao tiếp bạn đừng lo học Nhật khó hơn tiếng Anh.