PDA

Xem đầy đủ chức năng : 10 cách để vượt qua một cuộc chia tay

Lill' Kuteo
01-06-2008, 07:03 AM
Mặc dù bạn không giữ lại bất kỳ quan hệ nào đối với người tình cũ, nhưng điều quan trọng là vẫn giữ trong bạn một trạng thái tình cảm và mối quan hệ tương lai tốt đẹp để bạn có thể vượt qua được sự chia tay nếu có thể. Dưới đây là một số đề nghị khi bạn quá gần rừng không thể nhận ra cây.

1, Không nên "trả đũa". Ngay cả khi bạn tình của bạn đã lừa dối bạn, việc bỏ thời gian để hy vọng trả thù chỉ hạ gục ý chí cá nhân của bạn thôi.

2, Không nên lưu giữ những thứ làm ghi nhớ. Kể cả những gì trên mạng. Ví dụ, hãy xóa tất cả những gì thuộc về người đó trong danh mục những người tri kỷ của bạn.

3, Không nên tìm cớ để liên lạc hay gặp lại người tình cũ của bạn. Ðiều này bao gồm việc không nên mang trả những vật cá nhân vì đó có thể là cái cớ để bạn gặp lại người tình cũ.

4. Ðừng sợ cô đơn. Hãy bỏ thời gian để hiểu được những gì đã xảy ra và từ đó tăng thêm nghị lực về tình cảm.

5. Ðừng sống trở về quá khứ. Hãy bỏ thời gian để hiểu rằng những gì đã xảy ra thì không phải là một sự ám ảnh hay day dứt trong quá khứ.

6, Ðừng cố gắng quan hệ với một người khác trong thời gian bạn còn trong tình trạng phản ứng. Nếu như bạn quan hệ với người khác quá sớm sau khi chia tay thì bạn sẽ phải đối mặt với một mớ các vấn đề tình cảm trong quan hệ mới này.

7, Cất đi tất cả, không vứt bỏ. Hãy cất đi những hình ảnh, vật kỷ niệm từ khi bạn còn đang yêu nhau. Không nên vứt bỏ trừ khi đó là một cuộc chia tay thật tồi tệ. Sau này bạn sẽ muốn giữ lại vài thứ.

8, Hãy ghi nhận việc hẹn hò với người mình yêu. Liệu bạn vẫn thực sự hẹn hò với người mà mình hoàn toàn không ưa thích, người đó không quan tâm đến sở thích và phong cách sống của bạn. Chuyên viên phân tích về các hình thức hẹn hò của các đôi tình nhân đánh giá mối quan hệ của bạn và mách bảo cho bạn biết được điều gì làm cho bạn cảm thấy thực sự hạnh phúc.

9, Hãy tha thứ cho chính mình. Bạn đã nói hay làm điều gì mà sau này cảm thấy ân hận. Rất dễ dàng tự trách mình. Bạn không thể đi ngược để thay đổi quá khứ, nhưng bạn có thể học hỏi được từ những lỗi lầm đó và tha thứ cho chính mình.

Tha thứ cho người tình của mình. Tha thứ là sự lựa chọn, không phải tình cảm. Tha thứ không có nghĩa là quên hết và sống lại với người tình của mình. Ðôi khi tha thứ là ra quyết định cắt bỏ những tổn thất và bỏ đi.

Khi tình yêu quay lưng với bạn, bạn hãy cất tiếng cười dù gương mặt bạn có đang hằn lên nỗi đau.

Hãy khóc cho thỏa thích nếu bạn muốn, hãy ngủ thật nhiều và sau đó lãng quên. Để những ngày qua không còn gợn sóng, bạn hãy tự giúp mình ...

Chạy vòng vòng trên một con đường yêu kiều nào đấy với những hàng cây rợp bóng, những ngọn đèn đường sáng trong. Hay bạn có thể vặn rađiô lên và nghe bài hát bạn yêu thích, hoặc nằm dài trên giường nghe tiếng mưa rơi ngoài cửa sổ.

Bạn có thể đi tìm mua một món gì đấy đã được bán hạ nửa giá. Bạn sợ cô đơn thì hãy phá lệ một lần: "nấu cháo" điện thoại để trò chuyện với ai đó. Một cuộc nói chuyện vui vẻ... Cười với chính mình khi có cuộc điện thoại vào giữa đêm kéo dài cả giờ đồng hồ.

Sắp đến sinh nhật của một người bạn, bạn hãy chọn một món quà ưng ý rồi gói cẩn thận - bạn sẽ nhận ra, chính bạn cũng sẽ rất thích nếu được ai đó tặng một quà được gói xinh xắn, đáng yêu.

Cuộc sống có những giá trị tự nhiên mà đôi lúc bạn lãng quên giữa nhịp sống bộn bề. Và khi đau khổ, người ta lại có thể được xoa dịu bởi những điều giản dị ấy...

*vô tình*
01-06-2008, 10:11 PM
e e... cái ông già kia... post bài này có ý ngầm phải hem :sr:

9, Hãy tha thứ cho chính mình. Bạn đã nói hay làm điều gì mà sau này cảm thấy ân hận. Rất dễ dàng tự trách mình. Bạn không thể đi ngược để thay đổi quá khứ, nhưng bạn có thể học hỏi được từ những lỗi lầm đó và tha thứ cho chính mình.

Tha thứ cho người tình của mình. Tha thứ là sự lựa chọn, không phải tình cảm. Tha thứ không có nghĩa là quên hết và sống lại với người tình của mình. Ðôi khi tha thứ là ra quyết định cắt bỏ những tổn thất và bỏ đi.

chà... nghe thì hay... nhưng con người có khi nào cao cả được vậy đâu :haha:

blood_omen
02-06-2008, 08:47 AM
--------------------------------------------------------------------------------

Chia tay ... hok fải là ngừng yêu thương ...

... Chia tay chỉ là bắt đầu cho một sự bắt đầu mới

Có người bảo chia tay là khoảnh khắc nặng nề nhất của cuộc đời, nhất là chia tay người mình yêu thương. Nhưng nếu chia tay là sự giải thoát cho cả hai thì tại sao không chia tay, để bắt đầu cuộc sống mới. Chia tay không phải là ngừng yêu thương. Cũng như thất bại chỉ là sự trì hoãn thành công, là thành công đến muộn mà thôi. Có hai người rất yêu thương nhau, nhưng rồi cuộc sống chẳng trọn vẹn như người ta vẫn muốn, mối bất hòa vì cuộc sống kéo họ ra xa nhau, và họ chia tay. Nhưng họ vẫn là những người yêu nhau nhất trên cuộc đời này. Chỉ cần biết còn yêu nhau là đủ.

Có thể không còn đi chung một con đường...

Có thể không còn bên nhau sẻ chia bất cứ lúc nào...

Có thể không còn tựa vai nhau khi buồn...

Có thể không còn siết chặt tay nhau trên đường đời...

Có thể không còn chung một tương lai, mơ về một mái ấm...

Nhưng điều ấy không có nghĩa là, Không:

Lo lắng cho nhau

Quan tâm nhau

Giúp đỡ nhau

Và yêu nhau

Đừng nghĩ sự chia tay là điều gì buồn bã, chỉ là chút hương vị của cuộc đời, là một chút sắc màu cho cuộc sống này...

Thà chia tay mà trong tim có nhau

Còn hơn ở bên nhau mà lạc lõng, xa lạ

Thà chia tay mà vui vẻ cùng nhau
Còn hơn ở bên nhau mà dằn vặt lẫn nhau

Thà chia tay mà gặp nhau bình thản
Còn hơn ở bên nhau mà cứ tránh mặt nhau

Thà chia tay mà cố gắng sống tốt vì nhau
Còn hơn ở bên nhau mà ngày càng tệ đi

Chia tay không phải là bi quan
Nhưng không khuyến khích ai đang hạnh phúc mà chia tay
Vì chia tay ắt sẽ phải đau đớn
...

Trong cuộc sống, sẽ có lúc bạn phải chứng kiến những cuộc chia tay... Không cuộc chia tay nào không buồn... Nhưng bạn đừng quên, chia tay có thể là khởi đầu cho một sự bắt đầu mới...

khói lam chiều
20-06-2008, 07:20 PM

Khi tình yêu quay lưng với bạn, bạn hãy cất tiếng cười dù gương mặt bạn có đang hằn lên nỗi đau.

Hãy khóc cho thỏa thích nếu bạn muốn, hãy ngủ thật nhiều và sau đó lãng quên. Để những ngày qua không còn gợn sóng, bạn hãy tự giúp mình ...

Quá đúng :) , nếu không còn yêu , thì hãy xem như mình chưa tìm được một nửa của mình , đừng có cố gắng làm khổ cho cả hai :)

GRTL
23-06-2008, 07:58 AM
Mặc dù bạn không giữ lại bất kỳ quan hệ nào đối với người tình cũ, nhưng điều quan trọng là vẫn giữ trong bạn một trạng thái tình cảm và mối quan hệ tương lai tốt đẹp để bạn có thể vượt qua được sự chia tay nếu có thể. Dưới đây là một số đề nghị khi bạn quá gần rừng không thể nhận ra cây.

1, Không nên "trả đũa". Ngay cả khi bạn tình của bạn đã lừa dối bạn, việc bỏ thời gian để hy vọng trả thù chỉ hạ gục ý chí cá nhân của bạn thôi.
- Yes, vì nó luôn duy trì sự tức giận của bạn, kí ức về việc đó và đi kèm là sự gia tăng huyết áp <--- khó quên và tốn sức hay nhức đầu <--- dần dần thành phản xạ có điều kiện của bạn ( nóng giận, thiếu kiềm chế )

2, Không nên lưu giữ những thứ làm ghi nhớ. Kể cả những gì trên mạng. Ví dụ, hãy xóa tất cả những gì thuộc về người đó trong danh mục những người tri kỷ của bạn.
- giúp bạn dần thay đổi thói quen, thay đổi những việc ngày xưa vẫn hay làm ... dần dần thay đổi một cách cơ bản những hoạt động trong sinh hoạt hằng ngày ... tạo ra cho mình một không gian sống mới .... nhanh quên hơn .

3, Không nên tìm cớ để liên lạc hay gặp lại người tình cũ của bạn. Ðiều này bao gồm việc không nên mang trả những vật cá nhân vì đó có thể là cái cớ để bạn gặp lại người tình cũ.
- Điều này khiến bạn cảm thấy bị tổn thương trở lại, gây ra sự khó nghỉ, tò mò ... căng thẳng một chút ... nó khiến bạn nghỉ ngợi và hoài niệm

4. Ðừng sợ cô đơn. Hãy bỏ thời gian để hiểu được những gì đã xảy ra và từ đó tăng thêm nghị lực về tình cảm.
- Việc này rất quan trọng, đòi hỏi bạn phải thật sự tư duy và có định hướng .

5. Ðừng sống trở về quá khứ. Hãy bỏ thời gian để hiểu rằng những gì đã xảy ra thì không phải là một sự ám ảnh hay day dứt trong quá khứ.
- Về cơ bản là giống như ý số 4 .

6, Ðừng cố gắng quan hệ với một người khác trong thời gian bạn còn trong tình trạng phản ứng. Nếu như bạn quan hệ với người khác quá sớm sau khi chia tay thì bạn sẽ phải đối mặt với một mớ các vấn đề tình cảm trong quan hệ mới này.
- Đúng thế ! việc này chỉ làm bạn so sánh, gợi nhớ quá khứ của tình yêu ... trong khi bạn vẫn bị ám ảnh bởi những tổn thương về tình cảm ... !!! chỉ làm tâm trạng, tinh thần của bạn nhanh héo mòn hơn thôi .

7, Cất đi tất cả, không vứt bỏ. Hãy cất đi những hình ảnh, vật kỷ niệm từ khi bạn còn đang yêu nhau. Không nên vứt bỏ trừ khi đó là một cuộc chia tay thật tồi tệ. Sau này bạn sẽ muốn giữ lại vài thứ.
- Cái này thì còn tùy vào ý thích của bạn ... nó không có tác động gì nhiều lên tinh thần bạn.

8, Hãy ghi nhận việc hẹn hò với người mình yêu. Liệu bạn vẫn thực sự hẹn hò với người mà mình hoàn toàn không ưa thích, người đó không quan tâm đến sở thích và phong cách sống của bạn. Chuyên viên phân tích về các hình thức hẹn hò của các đôi tình nhân đánh giá mối quan hệ của bạn và mách bảo cho bạn biết được điều gì làm cho bạn cảm thấy thực sự hạnh phúc.
- cái này thì không hiểu là muốn nói tới điều gì khi đã có ý 4 và 5 .

- Nếu đò là lỗi lầm của bản thân thì không nên tha thứ và cũng đừng đày đọa bản thân mình ... hãy ghi nhớ nó và biến nó thành kinh nghiệm cho con đường hạnh phúc trong tình yêu ở mai sau .

- Cái này thì nên tha thứ ... vì nó không còn là tương lai của bản thân ... không tha thứ thì chỉ mang đến cho mình sự ức chế trong tâm lý ... đôi khi làm biến đổi quan điểm sống của chính mình <--- chỉ có hại cho bản thân .

- Không nhất thiết phải thế ! hãy nhìn thẳng vào sự thật và sống thật với con người mình .... chẳng việc gì phải cười trong khi đang đau ... <--- không để làm gì cả .

- KHóc được thì tốt hơn .... có bất kỳ bức xúc, ức chế gì mà nói ra được thì luôn tốt cho bạn

Chạy vòng vòng trên một con đường yêu kiều nào đấy với những hàng cây rợp bóng, những ngọn đèn đường sáng trong. Hay bạn có thể vặn rađiô lên và nghe bài hát bạn yêu thích, hoặc nằm dài trên giường nghe tiếng mưa rơi ngoài cửa sổ.
- Mỗi người một cách ... hướng đến sự yên tĩnh, thỏa mái .... giúp bản thân bình tĩnh và bớt căng thẳng ... nhằn tìm lại được sự sáng suốt và định hướng cho những lựa chọn ở ngày mai.

Bạn có thể đi tìm mua một món gì đấy đã được bán hạ nửa giá. Bạn sợ cô đơn thì hãy phá lệ một lần: "nấu cháo" điện thoại để trò chuyện với ai đó. Một cuộc nói chuyện vui vẻ... Cười với chính mình khi có cuộc điện thoại vào giữa đêm kéo dài cả giờ đồng hồ.
- cũng còn tùy người, tùy cá tính và điều kiện sống - làm việc .

Sắp đến sinh nhật của một người bạn, bạn hãy chọn một món quà ưng ý rồi gói cẩn thận - bạn sẽ nhận ra, chính bạn cũng sẽ rất thích nếu được ai đó tặng một quà được gói xinh xắn, đáng yêu.
- giống như ý trên .

Cuộc sống có những giá trị tự nhiên mà đôi lúc bạn lãng quên giữa nhịp sống bộn bề. Và khi đau khổ, người ta lại có thể được xoa dịu bởi những điều giản dị ấy...
- Điều này thì hiển nhiên rồi ! :D .

tienu
24-06-2008, 06:26 AM
Éc, anh KDC nhìu chiện :so_funny:

Đc quyền nhớ...Đc quyền hoài niệm...Quan trọng là có vượt qua hay ko :D :D (Nói y như phim :so_funny:)

_Smile_oftear_
24-06-2008, 09:05 AM

Giống với cái tên mình ghê ^^ cảm ơn đã post

hippysandy
25-06-2008, 08:48 AM
nghe mà não lòng chia tay???
Không biết từ đầu năm đến giờ có làm gì ko mà toàn gặp chuyện đen tối ko có một tia sáng nào cả vậy nè.... Nào là chuyện gia đình, chuyện học hành, chuyện tình củm, chuyện bạn bè nữa chứ. Trời ơi giờ nhỏ biết làm sao đây? Hay là mọi chuyện đều có 1 cái gì đó liên kết với nhau chăng? Chuyện gia đình, chuyện tình củm ảnh hưởng đến chuyện học hành và từ đó cũng là nguyên nhân xuất xứ của chuyện bạn bè. Toàn gặp chuyện gì đâu đâu ko? Tự nhiên NGOẠI ko còn nữa, tự nhiên giữa 2 đứa có 1 bức tường cao ơi là cao làm 2 đứa giờ chỉ là bạn như bao người, tự nhiên học bài mà chẳng nhớ gì cả => làm bài ko được (te tua như cái mền rách nát luôn), tự nhiên cùng đứa bạn thân đi chơi lại gặp toàn chuyện gì đâu đâu ko, lại còn có 1 người bạn đã từng là gì đó nói lên những lời mà người đó chưa bao giờ nói khiến nhỏ khó chịu, khiến nhỏ cảm thấy thế giới đầy rẫy sự giả tạo mà thôi.

Đã 2 ngày rồi, từ cái ngày mà nhỏ nói những lời ko nên nói, từ ngày mà nhỏ biết nhỏ và ANH chỉ có thể là NHỮNG NGƯỜI BẠN THÂN mà thôi. Nhõ ko nhắn tin cho ANH, ko gọi điện, ko nói chuyện với ANH và nhỏ cũng chẳng nhận được những tin nhắn đáng yêu từ ANH. Nhỏ tự nhủ với lòng là ko buồn, phải vui lên, tươi cười lên, nhỏ ko được nghỉ về ANH nữa nhưng nhỏ ko thể làm như thế, nhỏ chỉ có thể cười, nói vui vẻ nhưng trong tim nhỏ ko thể nào wên được ANH. Trên những con đường đến trường..... luôn có những hình ảnh của nhỏ và ANH ( nhỏ luôn nhờ ANH chở đi khi có chuyện cần mà ). Nhưng giờ thì ko còn nữa rồi. Nhỏ còn rất nhiều chuyện muốn nói với ANH nhưng nhỏ chưa kịp nói thì ANH đã ko còn bên nhỏ nữa rồi. Mỗi sáng thức dậy nhỏ lại chẳng biết chuyện gì đã xảy ra. Thật sự hụt hẫng. Nhỏ cũng chẳng biết được lí do ANH và nhỏ lại như thế.

Sáng nay là Chủ nhật, nhỏ dậy thật sớm để đi lễ sáng lúc 5h30. Chỉ có 1 người nói 1 câu nói thôi làm nhỏ đau lòng đến tột độ. Bực mình wá. Nhỏ đang cố lao đầu vào nhiều chuyện để ko còn thời gian để nhỏ ko còn nghĩ về ANH nữa. Nhỏ học, nhỏ chơi game, đi dạo vòng vòng, ĂN THẬT NHIỀU,.... Nhờ KO CÓ ANH mà nhỏ lại tròn trịa ra như xưa dù lúc trước nhỏ đã cố giảm cân và kết quả rất tốt nhưng bây giờ thì....... Tạm biệt ANH nhé.

Hôm nay nhỏ đã học ra được một điều là nhỏ phải tự làm mọi thứ mà ko cần sự giúp đỡ của ANH... Nhỏ phải học cách xử lí mọi việc khéo léo hơn thôi. Học cách wên đi ANH, học cách ko được nhắn tin, hay gọi đến 1 số điện thoại nào đó nữa. Nhỏ sẽ nhớ ANH nhiều, sẽ nhớ những gì ANH đã làm, đã cho nhỏ. Cám ơn ANH. Và đây cũng sẽ là ENTRY CUỐI CÙNG mà nhỏ viết về ANH. Tạm biệt ANH.

vitdaituong
29-06-2008, 09:09 AM

alooooooooooooooo!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Đệ chẳng hiểu gì về tình yêu nhưng lai. càng không hiểu,tại sao việc quên người mình thương yêu cũng có cách vậy.
Càng cố quên thì càng nghĩ đến nhiều hơn thôi!đúng không.
Chuyện trái tim mà dùng cái đầu giải quyết là sao?
Nghe giống biện pháp tiêu cực!!
yêu thì cứ yêu,chuyện của bản thân,người ta muốn chia tay thì kệ người ta còn yêu mà cố quên là tự giết mình!!đúng không.Chỉ cần quan tâm một điều là mình còn yêu người ta la được rồi.
Có câu thế này:Đừng bao giờ tù bỏ nếu bạn vẫn muốn tiếp tục.đừng bao giờ từ bỏ nếu ánh mắt ai đó vẫn có thể níu chân bạn.

*RôBô*
30-06-2008, 06:37 AM
ui , sao ai cũng thik nói về Ty nhỉ ?? Mình chưa biết iu nên lí thuyết suông thì cũng chịu thui ha`

Chàng Trai Cao Thượng
30-07-2008, 02:49 AM
Hay, vô cùng hay, mình chắc là rất hữu ích cho những người thất tình, mình sẽ quay lại topic này vào 1 dịp nào đó :rain:.........để thoát khỏi đau khổ :D