PDA

Xem đầy đủ chức năng : Blue Night - MLTR

bebadboy87
15-05-2008, 08:41 PM
http://musiccache.socbay.com/musiccache/Cache8/S27/05(580).wma

Mới đây thôi em đã hỏi anh
nếu tất cả những lời anh nói đều là sự thật
Có lẽ nào em không biết được Anh có thể làm tất cả để cho em?
đôi khi anh không tốt với em
Đôi lúc anh làm cho em khóc
Và anh xin lỗi em về tất cả
Nhưng có một điều anh hứa với em…cô bé
anh hứa với em

Chorus:
Khi đêm buồn che phủ khuôn mặt anh
Ở một phía thế giới chìm trong màn đêm tối
Khi anh chỉ có một mình với những ánh sao diệu vợi
Anh nhận ra rằng,em là người duy nhất mà anh yêu

Nên em ạ, đừng lo lắng quá nhiều
Bởi yêu em nên trái tim này còn đập
Không một ai lấy nó đi được
Vì anh hứa với em
anh hứa với em

Chorus:
Khi đêm buồn che phủ khuôn mặt anh
Ở một phía thế giới chìm trong màn đêm tối
Khi anh chỉ có một mình với những ánh sao diệu vợi
Anh nhận ra rằng,em là người duy nhất mà anh yêu

Trong những cơn mơ anh đã nghe tiếng em yêu gọi
Cho tình yêu của anh mạnh mẽ hơn bất cứ lúc

http://butik.inthehouse.dk/catalog/images/mltr_greatest_hits_1999_1212.jpg

Lần đầu tiên Teppi nghe MLTR là trên MTV Asia và ngay sau đó việc lùng tìm các bài hát cũng như ghi nhớ trong đầu về một nhóm nhạc yêu thích đã được thực hiện ngay.

Michael learn to rock là một trong những band được biết đến nhiều nhất tại Đan Mạch - quê hương của họ cũng như tại Châu Á và một số nước Nam Mỹ. Được thành lập bởi tay Vocalist sau này được coi là linh hồn của MLTR-Jascha Richter cùng với chị gái, tay guitar Mikkel Lentz, và tay trống Kare Wanscher

Ban đầu MLTR chỉ đi biểu diễn tại các quán bar tại quê hương. Năm 1998 chị gái của Jascha rời ban nhạc và Soren Madsen thay thế với cương vị là người chơi bass. MLTR được hoàn thiện. MLTR tham gia nhiều cuộc thi về âm nhạc và trình bày các ca khúc riêng ca nhóm vì vậy đã sớm gây được sự chú ý của nhà sản xuất âm nhạc Anderson. Debut album đầu tiên của nhóm đuợc ra mắt vào năm 1991 mang tên "Micheal Learn To Rock". Tiếp đến là các album "Colours" vào năm 1993, "Played on Pepper' vào năm 1995,và "Blue night" vào năm 2002 và gần đây là một số album "greatest hit" với nhiều hit đáng kể được trích từ các album thành công trước đó.

Tuy nhiên MLTR không được biết đến nhiều ở Châu Âu hay trên toàn thế giới mà đựơc biết đến nhiều tại các nước Châu Á. Trong đó Việt Nam cũng luôn có một lượng fan nhất định của MLTR.

MLTR được ghi nhận là một ban nhạc thành công ít nhất là trong khu vực phủ sóng của họ - người ta cũng nhớ về MLTR với một hình ảnh của một Jascha Richter - linh hổn của MLTR và ban nhạc đã cùng anh gặt hái được những thành công đó.

Nhạc của MLTR rất hợp với tai nghe tại thị trường Châu Á - nhẹ nhàng và rất thân thiện dù bây giờ MLTR đã không còn hoạt động mạnh trên thị trường âm nhạc. Giọng hát của Jascha cũng như nhạc của MLTR là một tia sáng sưởi ấm lên trái tim của những người đang yêu, kiếm tìm một tình yêu. Nhạc của MLTR hiện nay không còn hợp với giới trẻ nữa tuy nhiên nó vẫn mang một giá trị nhất định, nhưng các ca khúc của họ vẫn được biết đến, nhiều người nghe và hát.

Hầu hết các ca khúc của MLTR được viết bởi Jascha, cũng như MLTR chủ yếu hát dòng nhạc Pop –Ballad nên phần ca từ của các ca khúc luôn được Jascha trau chuốt một cách nhẹ nhàng trong trẻo nhưng lại rất sâu lắng. Ngồi ngắm ánh và những vì sao trong không gian yên tĩnh,anh ngồi nghĩ về em. Anh đã từng sống một cách vô vọng cố gắng thoát ra nhưng không thể. Nhưng em lại có thể giúp anh một cách dễ dàng. Dạo bước trên con đường khuya. Lúc này anh mong có em ở bên. Em làm ấm lên con tim băng giá của anh, mang lại cho anh một cảm giác thật dễ chịu. Anh yêu em... Em đã cứu rỗi trái tim anh, giữa một thế giới không niềm vui. Em trao anh mọi thứ. Khi màn đêm giá lạnh buông xuống và em nằm trong vòng tay anh. Anh biết em là ý nghĩa của cuộc sống này..." (You took my heart away)

Anh cũng là phần quan trọng nhất của ban nhạc với vai trò là nhạc sĩ, ca sĩ chính, anh còn chơi piano trong nhiều bản phối âm các ca khúc của MLTR, chơi cả keyboard lẫn guitar. Jascha cũng đã có một album riêng cho riêng mình vào năm 2002 nhưng chỉ được phát hành ở một số nước. Jascha đã cố gắng làm mới mình trong nhiều phong cách khác nhau - hiện đại, trẻ trung, hợp tác cùng rất nhiều các nghệ sĩ tên tuổi - tuy không được giới phê bình đánh giá cao nhưng mục đích phát hành và những nỗ lực, và sự yêu thích đơn giản của những fan cũng rất đáng được ghi nhận.

Tại Việt Nam những ca khúc làm nên tên tuổi một thời của MLTR như Sleeping child, Nothing to lose, Paint my love, The actor, 25 minutes, và gần đây nhất là Take me to your heart - một bài hát Cover của Trương Học Hữu một nghệ sĩ của Châu Á. Take me to your heart là một bản tình ca tuyệt vời, khi trình bày ca khúc này là sau khi MLTR vắng mặt một thời gian khá dài, ban chỉ còn 3 thành viên tuy nhiên người ta vẫn dễ dàng nhận ra giọng hát một thời của Rascha, tiếng hát nhẹ nhàng giữa những âm thanh được tạo ra bởi các thành viên còn lại. Ca khúc từng làm nên một hiện tượng đối với khán giả trẻ của Việt Nam khi mà đi đến quán net nào người ta cũng có thể dễ dàng nghe nó hay nhạc chuông điện thoại của ai đó vang lên.

MLTR cũng đã từng đến biểu diễn ở Việt Nam và hẳn những ngưòi đã từng nghe họ hát live còn rất ấn tượng về họ. Không cần quan tâm đến họ nổi tiếng như thế nào nhưng âm nhạc được chấp nhận cũng có nghĩa là nó mang một giá trị riêng nào đó - một màu sắc của âm nhạc của MLTR - đó đã là thành công.

Không cần biết họ đã xuất hiện tại những đâu nhưng nếu bạn biết rằng họ có trong tim bạn thì vẫn luôn là như thế. Anh thấy một thế giới một miền đất mới với những con đường rực rỡ dẫn đến thiên đường như câu chuyện thần tiên. Khi anh gần em anh thấy một miền đất nơi mà tia nắng của bình minh mãi tỏa sáng và khi em nhắm mắt lại bình minh sẽ không bao giờ tắt... (Never sunrise ending). Ca từ của ca khúc này luôn khiến cho chúng ta có cảm giác bình yên khi lắng nghe và lặng mình mỗi khi phần nhạc của nó cất lên.

Và nếu bạn đã từng biết đến MLTR, đã từng thích MLTR hay hiện họ vẫn đang nằm trong nhóm những ban nhạc yêu thích của bạn thì hãy tìm lại với MLTR nhé nghe lại các ca khúc của họ. Vẫn sự yêu thích như thế thôi, có thể không mới nhưng đảm bảo là nó không bao giờ cũ đâu.