PDA

Xem đầy đủ chức năng : Nhật kí

venella
18-03-2008, 03:04 PM
"Dạo này sao ít nói vậy???Bộ đang đổi tính hả???"

Đây là câu hỏi mà nhỏ thường gặp nhất trong tuần^^.

"Đổi tính???có vẻ như vậy nhỉ"_nhỏ thầm nghĩ.

...Từ hôm kết thúc khoá học quân sự nhỏ đang dần thay đổi thì phải. Từ một người hay cười hay hát( cái nì do đứa bạn của nhỏ nói ah....) trở thành một người......(~.~) hok biết phải nói sao về chính nó nữa...có vẻ như một người trầm tính hơn hằn.

Sau vụ nó và nhỏ bạn đang đi trên đường thì nhỏ bạn bị giựt DTDD đến giờ, nó thay đổi khá nhiều...

_ Siêng năng hơn(chắc thía^^).

_ Quan tâm đến những người chung quanh hơn hẳn...

_ Và đặc biệt là ít nói hơn....Nhỏ không còn thích nói chuyện như xưa nữa mà chỉ muốn ngồi thinh lặng nghe những đứa bạn kể chuyện thôi. Nó học được rằng ngồi im lặng bên nhỏ bạn đang buồn sẽ giúp ích hơn rất nhiều việc ngồi nói luyên thuyên...... nhưng đồng thời nó cũng đã lấy đó làm cái cớ vững chắc để biện minh cho sự im lặng của chính mình....

Thật sự là nó sợ...nó sợ phải nói ra tất cả....

Gần đây nó rất thích ngắm những con ốc sên:thatall: . Vì sao ah???Chỉ đơn giản vì chúng rất đẹp :D...và đặc biệc là chúng luôn có 1 cái vỏ bên ngoài bao quanh cơ thể chúng. Cái vỏ dường như quá nặng nhưng tại sao những con ốc ấy luôn mang theo nó trên người???

Từ lúc mới sinh ra những con ốc sên đã phải mang theo cái vỏ ấy rồi.....Tất nhiên hok phải chỉ để cho nhỏ ngắm chúng^^...mà là giúp chúng tự bảo vệ mình trước những nguy hiểm luôn rình rập chúng.

Nó muốn được như con ốc sên, cuộn tròn mình lại, trốn vào cái vỏ để không còn nhìn thấy những điều xấu xa ở bên ngoài. Nó không còn tin tưởng vào những người chung quanh- những người mà nó cho là bạn có thật sự tốt như nó nghĩ, có thật sự quan tâm đến nó???

Đây là câu hỏi mà nó không thể tìm ra lời giải.........Các bạn đừng hỏi tại sao nhé!!!!!

Vì lời giải chỉ có thể được trả lời bởi chính những người bạn của nhỏ thôi....

Sài Gòn,12AM Ngay...thang..nam

lừa_đảo_tiểu_thư
18-03-2008, 10:00 PM
đôi khi trong cuộc sống con người ta luôn có một khoảng lặng dành cho riêng mình,để sống cho những cảm xúc mà bạn không có dịp bộc lộ ra. đọc bài này của bạn tôi tự hỏi liệu có phải cô bé ấy bị người khác phản bội?vì tôi cũng đã từng như cô bé đó bị phản bội bởi cái thứ tình bạn mà tôi tưởng như không bao giờ thay đổi và hiện tại đôi khi tôi cũng vậy tự cô lập mình để bảo vệ chính mình. tôi tìm thấy cái nhút nhát hiếm khi bộc lộ ra của mình trong cô bé của bạn. cảm ơn bạn về bài viết này.

mưa_buồn
18-03-2008, 11:31 PM
con ốc sên trống trong vỏ ốc mong tìm đc sự che chở....nhưng một ngày nào đó tự nó sẽ phải trút bỏ lớp vỏ đó xuống để tiếp giáp với thế giới bên ngoài , cái thế giới mà nó từng lo sợ , trốn tránh....một ngày nào đó nó sẽ nhận ra rằng tất cả chỉ là.....ảo tưởng.....:rain:....tình bạn? TÔI KHÔNG TIN !

tienu
23-03-2008, 11:24 PM
dở ẹt ! chẳng mang ý nghĩa gì...

Bạn ấy chưa đọc hết...sao biết nó Dở ẹt??? -_-''

Đây là Nhật Kí...Và mới là trang đầu của Nhật Kí...

Thật sự là hơi thất vọng khi thấy bạn OctOber.snOwfall nói câu ấy...Bạn ấy là 1 người viết văn hay, tớ nghĩ thế...và là 1 người yêu văn học...

Người yêu văn học hình như ko nói những câu thế này, bạn nhỉ??? ^^

@Tác giả: Lần sau post nhiều nhiều!!! ^^ Kẻo có người hiểu lầm đây là Oneshot ^^

Chúc may mắn!!!

tienu
24-03-2008, 01:44 AM
Bạn ấy à, ý tớ nói October.snowfall ấy ^^

Phê bình văn minh là phê bình mang tính cách xây dựng!!! Việc của bạn ấy nói 2 từ ấy <chỉ chỉ> gọi là...chê, chứ ko phải phê bình!!! ^^ Mà trong văn chương, "chê" khác với cái "chê" bên ngoài!!! ^^ Bạn nên giúp người ta, chứ đừng làm người ta cụt hứng, làm người ta đau và nản chí!!!

Có thể bạn cho đây là Thẳng Thắn...Phải, tôi cũng là 1 người hết sức Thẳng thắn!!! Nhưng có lẽ, khái niệm về "Thẳng Thắn" của tôi và của bạn khác nhau quá, bạn nhỉ??? ^^

Tôi thẳng thắn...Nhưng tôi ko thích người ta phải đau lòng và coi trọng lời tôi quá!!! Vì tất cả những gì tôi nói, tôi góp ý, đều là những ý kiến Khách Quan (Và cả bạn cũng vậy) ^^ Có thể vì tôi ko cảm nhận cuộc sống như bạn...Và cũng ko nhìn thế giới = con mắt như bạn, và cả tác giả cũng vậy... ^^ Nên có lẽ, đối với tôi, việc để họ trở nên Tự Kỉ Ám Thị bản thân mình, Hạ Thấp bản thân mình...là 1 tội!!!

^^

Ừ thì...tôi văn hoa...Tôi bề ngoài...Tôi Giả Tạo...Thế mới bị nhiều người ghét!!! ^^

Ăn nói là cả 1 nghệ thuật đấy bạn!!! Người khác nhìn vào cử chỉ, lời nói giao tiếp mà đánh giá mình đấy!!! ^^

Tôi chẳng có quyền gì để xét đoán...Và tôi cũng ko thích xét đoán người khác!!! ^^ Tôi (Chắc chắn) ko lớn tuổi = bạn...Ko học cao hiểu rộng = bạn...Ko viết văn hay = bạn... ^^ Làm sao tôi dám xét đoán người giỏi hơn tôi đc???

Tôi chỉ mong bạn 1 điều: Đừng bóp nát Hạt Giống trong tay...^^

Chúc vui vẻ!!!

Tôi biết tôi ăn nói ko khéo...Nên đi đâu cũng làm ai mất lòng!!! Có gì bạn ấy bỏ qua nhé!!! ^^

_Luvin Yesterday_
24-03-2008, 02:07 AM
Bạn ấy à, ý tớ nói October.snowfall ấy ^^

Phê bình văn minh là phê bình mang tính cách xây dựng!!! Việc của bạn ấy nói 2 từ ấy <chỉ chỉ> gọi là...chê, chứ ko phải phê bình!!! ^^ Mà trong văn chương, "chê" khác với cái "chê" bên ngoài!!! ^^ Bạn nên giúp người ta, chứ đừng làm người ta cụt hứng, làm người ta đau và nản chí!!!

Có thể bạn cho đây là Thẳng Thắn...Phải, tôi cũng là 1 người hết sức Thẳng thắn!!! Nhưng có lẽ, khái niệm về "Thẳng Thắn" của tôi và của bạn khác nhau quá, bạn nhỉ??? ^^

Tôi thẳng thắn...Nhưng tôi ko thích người ta phải đau lòng và coi trọng lời tôi quá!!! Vì tất cả những gì tôi nói, tôi góp ý, đều là những ý kiến Khách Quan (Và cả bạn cũng vậy) ^^ Có thể vì tôi ko cảm nhận cuộc sống như bạn...Và cũng ko nhìn thế giới = con mắt như bạn, và cả tác giả cũng vậy... ^^ Nên có lẽ, đối với tôi, việc để họ trở nên Tự Kỉ Ám Thị bản thân mình, Hạ Thấp bản thân mình...là 1 tội!!!

^^

Ừ thì...tôi văn hoa...Tôi bề ngoài...Tôi Giả Tạo...Thế mới bị nhiều người ghét!!! ^^

Ăn nói là cả 1 nghệ thuật đấy bạn!!! Người khác nhìn vào cử chỉ, lời nói giao tiếp mà đánh giá mình đấy!!! ^^

Tôi chẳng có quyền gì để xét đoán...Và tôi cũng ko thích xét đoán người khác!!! ^^ Tôi (Chắc chắn) ko lớn tuổi = bạn...Ko học cao hiểu rộng = bạn...Ko viết văn hay = bạn... ^^ Làm sao tôi dám xét đoán người giỏi hơn tôi đc???

Tôi chỉ mong bạn 1 điều: Đừng bóp nát Hạt Giống trong tay...^^

Chúc vui vẻ!!!

Tôi biết tôi ăn nói ko khéo...Nên đi đâu cũng làm ai mất lòng!!! Có gì bạn ấy bỏ qua nhé!!! ^^
woa ! người ta chưa nói mà đã tự nói về mình
tui đâu có nói mấy người nhận xét thế nào
tui đâu có để ý mấy người nhận xét thế nào
nói là phê bình thì tui không dám nhận và tui không đủ trình để phê bình văn của ai hết á
tác giả chưa có ý kiến mà mấy người ý kiện hộ làm chi
tự nói mỗi người một con mắt nhìn khác nhau mà không nghĩ mình có biết tác giả có cái nhìn thế nào không. cứ làm như người ta cũng nhìn giống mình.
tư nói mỗi người có một cách nhìn khác nhau thì phê bình cách nhìn của tui làm chi? tui nhìn được đến đâu nói được đến đó thôi.
thiệt tình...

tienu
24-03-2008, 02:41 AM
Hơ hơ...Ko sao!!! Ko sao!!! Tớ là người có...Temperature tốt lắm!!! Đừng lo!!! ^^

Ờ thì vậy thôi...Coi như tớ rút lại Tất-cả-những-gì-tớ-đã-nói-với-bạn-October.Snowfall vậy!!! ^^ Và tất cả những gì tớ đã nghĩ về Snowfall!!! ^^ Tớ nhấn mạnh nhé: Tất cả!!!

Và...

Có lẽ tớ nên học cách chấp nhận.....(1 con người khác) vậy nhé!!! ^^

Tớ ko có ý chê trách bạn ấy!!! Như tớ đã nói, tớ chẳng có quyền!!! ^^ Mà bạn coi kìa, hình như lời ấy nói hơi bị Sơ hở!!! Tớ bảo mọi người khác nhau!!! Nên vì thế mới có Chiến Tranh, có Tranh Luận, có Bất Hòa!!! ^^

Vì thế nên muốn Hòa Bình và Yên Ổn, có lẽ phải ra vẻ...Neutral 1 tí nhỉ??? Trung Lập ấy mà!!! ^^

Bạn ấy có thể nghĩ lời bạn ấy nói Ko-có-vấn-đề!!! Nhưng có thể, nó lại Có-vấn-đề với người khác!!! ^^ Vì thế, nếu bạn muốn lên tiếng về 1 sự việc Có-vấn-đề với bạn -----> Làm cho nó Ko-có-vấn-đề, bạn nhé!!! ^^

Chúc vui vẻ!!! Hy vọng bạn hiểu ý tớ!!! ^^

venella
27-03-2008, 02:11 AM
Uhm…..chỉ 1 tuần hok dzô đây mà truyện rớt xuống tận trang 10 sao???oh, coi bộ tác giả cần phải siêng năng hơn mới được^^
Ờ đây đang xảy ra Chiến tranh thế giới thứ 3 phải hem :D….Tình hình chiến sự đang đến hồi gay cấn, nhưng mong rằng tienu cùng dzới oct ngừng chiến tranh trên lĩnh vực tư tưởng nghen^^

+ tác giả chắc không muốn viết nữa vì nó chìm xuống tận trang 10 ===> Tác giả chắc chắn là còn muốn viết nhưng tạm thời tác giả vẫn chưa có ý tưởng…(>”<) vì lúc đầu tác giả định viết topic nì như 1 cuốn nhật kí cuộc đời tác giả, nhưng h tg biết tiếp theo tg phải làm j rùi(pà kon có ý tưởng j hay hay thì phụ giúp tg nghen^^).
+ đọc mà không hiểu cô bé hay mấy con sên là nhân vật chính nữa===> Cô bé là nhân vật chính, còn ốc sên là nhân vật chính……phụ :D
+ Bạn ấy là 1 người viết văn hay, tớ nghĩ thế...và là 1 người yêu văn học...===> Thank tienu nghen, tg hok dám tự nhận viết văn hay, nhưng dám khẳng định là 1 ngưới yêu văn^^

Mà oct nè, hình như oct dzới ven hok có cùng quan điểm hen. Theo như ven cảm nhận wa truyện “Mắt xám” , thì oct theo CN tả cảnh( cái nì là cảm nhận sau khi ven đọc wa phần đầu cuả truyện) , còn ven thì CN duy tâm 1 chút. Vì vậy oct cảm thấy truyện cuả ven hơi nhàm chán. Nhưng dù sao thì cũng cảm ơn lời góp ý chân tình cuả oct^^

Tienu nè, định dừng “Say that u love me” sao???ven buồn lắm ah(~.~)

ồ, qu1y vị hãy nhìn vào VDV Tienu !
cô ấy đang vã mồ hôi như tắm, cuối cùng sau khi dây thần kinh đứt gần hết, cô đc cán bộ y tế sàn đâu dưa ngay lên cáng và chở đến bệnh viện Quốc tế chờ mổ não ...===> Shin tường thuật trực tiếp cuộc thi nghe gay cấn thiệt^^

hà anh tuấn
25-04-2008, 09:08 PM
dù thế nào đi nữa thì tôi nghĩ rằng:
Thứ nhất:Snowfall,yêu cầu bạn lịch sự cho 1 chút,có thể chưa có ai dám nói với bạn điều này,nhưng tôi sẽ nói:bạn quá cổ hủ,thiếu lịch sự,giả sử ,người ta đọc chuyện của bạn và nói:"truyện dở ẹt".bạn nghĩ sao?người ta đã có lòng tốt làm chuyện, bạn ko hiểu được điều đó!!bạn hãy bình phẩm chuyện của người ta khách quan 1 chút,giả sử bạn nói:"chuyện ban làm chưa có cốt chuyên,tôi ko hiểu lắm,hay làm hay hơn nhé".bạn nói thế thì có sao ko,vẫn đỡ hơn cái cách nói thiếu văn minh của ban.Hãy làm cho người ta cố găng hơn nữa,đằng này lại làm ho suy sup.tôi nói ngắn gọn,có tác giả mới làm chuyện lần đầu ,chưa hay,và ai cũng vậy cả (nếu bạn ấy ko đọc được nhưng dòng chữ này thì các bạn hãy gửi lời nhắn của tôi đén Snowfall dùm,cảm ơn)
Thứ 2:Thư đồng ý với Shin và tieuthu,ăn nói thiếu văn minh là ko được,nếu như Snowfall thì cần gì câu:"Tiên học lễ,hậu học văn".
Thứ 3:chúc tác giả làm văn hay nhé
Tái bút:tên mình là Thư,và nếu mình có nói làm xuc phạm ai đi chăng nữa,xin bỏ qua

rosetulip
02-09-2008, 06:09 AM
Tôi nghĩ thế này,October nói có lẽ ko sai lắm.Tôi ko đề cao cái gọi là khả năng vik văn,có những người dù vik fic hay nhưng ngoài đời lịa vik văn dở,khi vik fic,bạn có thể thoải mái tung hoàng ngang dọc,cái quan trọng là bạn hiểu những gì người khác góp ý,và hỉu để sửa. Trên DAN,tôi đã tgf góp ý,góp ý rất khắc khe,chỉ vì tôi muốn tốt,nhưng đã bị nhiều người phản đối cách góp ý đó,chỉ vì tôi quá khắt khe,nhưng tôi góp ý lịch sự đó chứ,mọi người nói tôi ko ủng hộ fic,chỉ phê bình khắt khe,dù ko ai bik rằng,tôi góp ý là tôi ủng hô..
Và bây giừo,tôi cũng hiểu rằng October ko có ý gì khác.Tôi muốn mọi người hiểu rằng,đằng sau nhưungx lời phê bình là sự ủng hộ,nếu chúng tôi ko ủng hộ,vậy thì chúng tôi góp ý làm gì?Tôi nghĩ mọi người đừng trách October,vì có lẽ cái tính bạn ấy rất thằng thắn.Nhưng như vậy là tôi ko thể nói,October,bạn dù thẳng thắn đến đâu,nhưng cũng hãy nghĩ xem người khác ngũ gì về cách góp ý của mình.
Hãy lịch sự và từ tốn 1 chút,thay vì chê 1 cách thẳng thắn như vậy

gooddythin_nd1996
16-10-2008, 08:34 PM
tg mau tìm lại cảm hứng nha, đọc mới có 1 đoạn chưa biết được thế nào!