PDA

Xem đầy đủ chức năng : Anh em nhà Nhóc!

huongduongxanh
09-03-2008, 08:21 PM
_ Trông chẳng ra sao cả - Nó lầm bầm trong miệng.
_ Xong chưa Nhóc?- Anh nó dưới nhà vọng lên.

Nó nhăn mặt lại như vừa ăn phải thứ gì đó, nó ko thèm trả lời câu hỏi của anh nó vì nó bik ko trả lời sẽ tốt hơn.

Nó cố lê từng bước, tường bước xuống cầu than nhà nó. Vừa đi vừa ngó trước, ngó sau trông thật cực khổ. Thế mà vừa mới ló mặt xuống phòng khách thì ông anh nó buông ra một tràng cười ôm bụng. Nó bik "thế nào ổng cũng chọc mình mà". Mặt nó nhăn xị lại, miệng cau có làu bàu bước xuống.

"Cốc"
_ Á !
_ Ko được chọc em nghe chưa- mẹ từ sau bước tới
_ Đâu có đâu, con đâu làm gì đâu.-Kèm theo đó là cái vẻ mặt ngơ ngát làm như vô tội của ông anh nó. "Thấy mà ghét"- nó nghĩ.
_ Xuống đây mẹ xem nào- mẹ nói với nó.

_ Con gái bố xinh ghê- bố bỏ tờ báo xuống bàn, nhìn nó.
_ Con nhớ những gì mẹ dặn chưa?
_ Dạ rồi!
_ Được rồi, con đi học đi, ko trễ bây giờ- bố giục

_ Chở em đi cẩn thận nghen con- mẹ dặn
_ Mẹ yên tâm nó rớt xe nhẹ là con bik liền hà.
Nó véo vào hông anh nó một cái hết sức.
_ Oái !........ Mẹ ơi ! Nhóc en híp con nè !
_ Thôi đừng giỡn nữa đi học đi.

_ Con đi đây!
_Ừ! cẩn thận trông chừng em nghen con.
_ Dạ................
Mẹ đứng trông theo bóng dáng hai anh em nó khuất dần trên con đường đầy nắng của ngày mới.

Xe của hai anh em nó quay từ từ, đều đều trên con đường nhỏ. Chốc chốc anh nó quay ra sau nhắc chừng nó.

Năm nay nó đã là học sinh cấp 3 rồi, anh nó lớn hơn nó 2 tuổi. Đây là lần đầu tiên nó mặc chiếc áo dài trắng như thế này đi học. Nó cảm thấy gò bó và khó chịu, đi lại ko được thoải mái như trước. Thật sự thì nó chả thik mặc cái này tí nào. Nhưng nó phải mặc vì đó là quy định của trường.

Nó hít một hơi thật sâu để lấy lại khí thế nhưng rồi lại thở trược dài. Anh nó miển cười. Nó đưa mắt nhìn xung quanh. Nó thấy hình như chỉ một mình nó là chán thôi, ai cũng vui vẻ với bộ đồng phục mới chỉ riêng nó là ko. Mẹ dặn nó gì nhỉ? " Phải chú ý, cẩn thận khi mặc áo dài. Ko được chạy nhảy, trông chừng tá áo.......". Nó lại thở dài.

_ Có gì ko ổn à Nhóc?
_ Ko.

Chiếc xe của hai anh em nó quay đều đều trên con đường nhỏ.

snoppy_leo
09-03-2008, 08:48 PM
Póc tem! Tựa đề ấn tượng wá! ^^ Chắc sẽ hay lắm! Leo thix truyện về tình anh em! ^^

Nh0cMy
10-03-2008, 12:45 AM
cố lên bạn, mình thích truyện nì rồi ^^

ShiningSakhalin
10-03-2008, 02:19 AM
hực .... màu chữ khó đọc quá T_T
tớ đang để giao diện night nên gặp màu chữ này là ... tô đen lun T_T

huongduongxanh
10-03-2008, 02:59 PM
leo: :huglove: cảm ơn bạn
Nhoc: tớ sẽ cố gắng :hum:
shi: thế màu nào ấy mới đọc được, để tớ đổi :rain:

huongduongxanh
10-03-2008, 03:47 PM
Cuối con đường nhỏ này là nơi anh em nó phải đến. Nó đến trường này cũng chục lần ròi vậy mà sao hôm nay nó cảm thấy ngại ngùng. Anh nó dừng xe trước cổng trường, bảo nó đứng chờ, "cấm ko được đi lung tung". Nó chọn cho mình một gốc cây phượng già và ngoan ngoãn đứng đó đợi anh nó. Chả phải ngoan gì đâu tại nó ko thấy lũ bạn chí cốt của nó đâu cả, mà trông bộ dạng như thế này thì dám lê đi đâu cơ chứ.

Nó vẫn nuôi hi vọng là sẽ tìm thấy 1 đứa nào đó trong nhóm. Đáng lẽ hôm nay nó sẽ đi cùng lũ bạn nhưng mẹ ko yên tâm về nó nên......"A! Có cái mặt rất wen.......". Ra là anh của nó. Chắc nó thất vọng lắm.

_ Ê Nhóc con, đứng đây làm gì thế?

Khỏi cần quay đầu lại nó cũng bik là ai. Nó ghét ai kiu nó là "Nhóc" lắm, nó có tên cực hay mà sao ko ai thèm kiu thế nhỉ. "Nhóc" là do ông anh nó đặt cho nó, nó lớn rồi chứ bộ. Mà một mình ổng kiu thì cũng hok sao đằng này bạn của ổng mỗi khi thấy nó là "Nhóc con".

_ Sao còn đứng đây lớp tập trung rồi kìa- anh nó tới chỗ nó đứng
_ Mầy để Nhóc đứng đây mà ko sợ à?
_ Sợ gì?
_........
_ Tao chỉ sợ nó ngứa tay binh đứa nào thì khổ.

Nó lườm anh nó 1 cái. Ông anh nó toàn nói xấu nó ko hà. Nó chưa thấy ổng nói tốt nó trước mặt ai cả.

Anh nó đưa nó đến chỗ lớp nó tập trung và dặn nó:
_ Chút ra chỗ lúc nãy đợi nha, đi lung tung là lếch bộ về đó.
Ông anh nó vừa quay đi nó le lưỡi.

"Hù"
_ Á ! -dzựt cái mình, đứa nào chơi ác thế ko bik.
Nó hầm hầm quay lại. Ra nhỏ Hà.
_ Trang đâu- nó hỏi
_ Nó chết xó nào rồi ai bik.
_ Ê! mầy trù tao đó hả?- Nhỏ Trang lù lù xuất hiện
_ Mầy thiên thế mới vừa nhắc đã xuất hiện
_ Chứ ko tụi bây nói xấu tao típ à.
_ Ai mờ dzám.

Ba đứa Quỳnh ( tên của nó, đẹp vậy mà ko kiu toàn kiu Nhóc con), Hà và Trang là bạn thân của nhau từ năm cấp 1. Tụi nó thân nhau như chị em. Cấp 2 tụi nó học khác lớp nhưng vẫn chơi chung. Năm nay cả 3 cùng học 1 lớp. Khi bik được tin đó tụi nó làm tiệc ăn mừng. Ông anh nó bảo "tội nghiệp cho giáo viên chủ nhiệm".

_ Ê! tám vừa thôi bắt đầu làm lễ rồi kìa.

Lại 1 vong nữa. Nó chả ưa gì cái tên lớp trưởng mới này cả. Ngay từ buổi tập trung lớp mới đầu tiên nó đã chả ưa gì rồi.

(¯`v´¯)†hanh_†hư
10-03-2008, 06:57 PM
Típ koy tg, post lên đc 1 chút rồi đợi hở?

orepika
11-03-2008, 01:20 AM
Mình thì ngược lại với NV chính, thík người khác gọi là Nhók lắm, nghe tự nhiên mà cũng hay hay.

ShiningSakhalin
11-03-2008, 02:15 AM
để màu bình thường là đc :D
đừng cố định color, kẻo tớ ... chết ><
tại tớ sợ ánh sáng, nên không thể để giao diện bình thường được, phải để giao diện Night
><

dinhhuong2987
11-03-2008, 11:51 AM
Ngộ nhỉ ? Riêng mình thì thấy tiếng nhóc thiệt là dzễ xương.Nghe nhí nhảnh và đáng yêu biết bao. Mà theo mình biết thì vì tiếng gọi nì mà nhiều nàng tim hơi bị xúc động đấy.

mưa_buồn
11-03-2008, 01:11 PM
tựa truyện dễ thương....cốt truyện hay hay nhỉ....:sr:..

huongduongxanh
11-03-2008, 04:08 PM
p3 & vip: :huglove: cảm ơn
†hư: tg này nàm biếng nắm :meo:
p & or: tại Nhóc đó thik nàm ngừ nhớn nên thế :fi:, với lại ngừ gọi Nhóc là anh dzai nó chứ hok phải.........:D:
shi: :rain: vậy tớ để bt thử
mưa: cảm ơn hỹ :sr:

huongduongxanh
11-03-2008, 05:02 PM
Mấy ngày trước, vừa nghe tin cả ba đứa cùng đậu 1 trường, thế là cái điện thoại phải làm việc mệt nghỉ. Toàn chuyện con gái.

_ Năm nay tao nhứt định phải có ấy mới được.
_ Èo. Ở ko cho phẻ.
_ Xấc. Đứa nào mới la sinh nhựt thíu anh bùn dzã.
_ È. Nóa chơi chớ bộ.

Con gái mà nói chuyện điện thoại thì......khỏi chê.

Ba đứa tụi nó mỗi đứa một tính. Hà chuyên gia "cập nhật tin tức thời sự" nóng bỏng, nhưng được cái ko bao h nó nói bí mật của người khác; đặc biệt hơn cả là nó luôn nhắm đúng điểm yếu của đối phương.
Trang một cố bé bề ngoài hiền lành thế nhưng.......thực chất là chuyên gia giả "nai". Nó mà nhắm đứa nào là đứa đó tiu.
Quỳnh- Nhóc đó, ăn ko bik no là gì ( ăn vặt thôi chứ ăn cơm thì........mỗi bữa nữa chén), chuyên gia nói xóc, ko ai cãi bằng nó trừ..........ông anh nó. Có đôi lúc thì i như con nik mẫu giáo hay hờn dỗi, lúc thì như bà dzà 90. Nói chung là "sáng nắng, chiều mưa"- ông anh nó nhận xét.

Ngày tập trung đầu tiên để coi lớp, tụi nó mừng hết bik khi chùm 3 đứa học chung 1 lớp. Niềm vui ấy bị dzập tét ngay sau đó.

_ Á!!!!!!!!!!!- một tiếng thét kinh hồn
_ Nhóc! mầy ko sao đấy chứ?- Trang chén lấn ra khỏi đám đông.

Trường của tụi nó chỉ dzán mấy tờ dzấy nhỏ ở bảng tin bé tẹo, muốn xem phải bon chen.........dzẫm đạp lên kẻ khác. Khi dzô xem được rồi thì đường quay ra còn cực khổ hơn nhìu. Những đứa ở ngoài ko dzô được thì hồi hộp, nheo nhéo nhờ mấy đứa bên trong coi hộ. Nếu ai chưa đi coi lớp kỉu này thì hơi tiếc đó. Nhưng cũng hơi nguy hiểm.

Nhóc nhận nhiệm vụ bon chen. Vừa mới lót ngót chui ra thì bị đẩy từ phía sau, khiến nó ngã bổ nhào ra trước. Nó cố quờ quạng, bấu víu cái gì đó theo bản năng tự nhiên........ chết chùm.

"Rầm". Chuyện gì đến nó cũng đã đến.

_ Có sao ko? Có chỗ nào đau ko?.....- nhỏ Trang hỏi tới tấp.
_ Sao vậy? Mầy sao hok Nhóc?.......- Hà thở hổn hểnh.
_ Chắc là.......hok.......nhưng......
_ Sao mầy đau chỗ nào hả?
_ Tui đau nè!- có tiếng nói lạ ở phía dưới chỗ Nhóc ngồi.

huongduongxanh
12-03-2008, 07:04 PM
Thì ra nhóc đang ngồi trên người 1 thằng con trai. Mặt nó tối xầm lại.
_ Bạn đứng dzậy được ko?- tên con trai hỏi.

Hai đứa kia xúm lại kéo nhóc đứng lên. Tên con trai đứng dzậy phủi bụi trên áo quần của nó. Trang tiến lại gần định giúp nó phủi bụi sau lưng áo nhưng nó né sang một bên.

_ Bạn ko sao chứ?- Trang hỏi tên con trai.
_ Cảm ơn, tôi ko sao.
Vừa dứt câu nó đẩy gọng kính và đi ra khỏi đám đông.

Nó đi thẳng mà ko thèm nhìn thử tên nào gây nó ra nông nổi đó. Nó cũng chẳng cần sự giúp đỡ của ai. "Một tên máu lạnh"- nhóc kết luận. Nhưng dù sao Nhóc cũng đâu có lỗi gì đâu "tại phản xạ chớ bộ. mà sao ko vơ trúng ai mà lại trúng một tên máu lạnh thế nhỉ?"- nó nghĩ. Nhưng điều nó ghét nhất là phản ứng của ông anh nó khi biết chuyện này.

Đúng như nó nghĩ vừa về đến nhà đã thấy ông anh lò dò bước ra từ phòng bếp. "Trông sao ổng chưa bik"- nhóc nghĩ.

_ A! Thằng đó chết chưa Nhóc.
_ Thằng nào?- nó cau mày.
_ Thì hồi sáng nó đỡ quả tạ 60kg rơi từ trên trời xuống á.
_ Nó chết rồi!- nó đi thẳng lên phòng để mặc ông anh nó với những lời xuýt soa thông cảm với thằng đó.

Ngày hôm sau, nó tới trường để nhận giáo viên chủ nhiệm lớp.

A! nó ko tin vào mắt mình nữa. Tên con trai hôm qua học chung lớp với nó.
_ Xui thật !- nhóc thở ra
_ Một anh chàng lạnh lùng, ko thik con gái, từ chối cả hoa khôi của trường năm cấp 2. Hiện h vẫn được bầu là chàng trai lạnh nhất.- Hà cập nhật
_ Tớ kết ngay từ cái nhìn đầu tin.- Trang nhắm đối tượng tấn công

Nhóc quay lại.
_ Tao chịu thua với 2 đứa bây lun.
_ Nghề của tụi này mà.
Tụi nó cười.

Tên con trai- tên lạnh lùng,nó tên Kiên, cao điểm nhất lớp nên được bầu cô chọn làm lớp trưởng. Kha được chọn làm bí thư, Trang được chọn làm phó bí thư.

Nhóc có vẻ thik bí thư hơn tên lớp trưởng. Nhìn Kha hiền hơn, nói chuyện dễ mếm hơn tên khó ưa kia.

_ Tao chấm được mỗi bí thư.- nhóc trầm ngâm.
_ Ùhm, trịnh trọng thông báo cho chị Quỳnh bik rằng, anh í là hoa đã có chủ òi.- Hà tèn hén.
_ Hú hồn may hok là tao tiu òi.- nhóc xuýt soa.
_ Chày, tiếc wá nhỉ- Trang đệm thêm vào.

Cả 3 đứa cùng nhìn nhau cười.

NgocOnline
12-03-2008, 08:50 PM
hay nhỉ
mình luôn ao ước có 1 người anh
nên khi đọc truyện nào có anh trai em gái là... ôi thôi nói tiếp chắc đọc cái truyện này cả chục lần mất :">
hay thật
tiếp đi bạn green sunflower :">

huongduongxanh
17-03-2008, 02:32 AM
Một ngày mới lại bắt đầu. Nhóc cuốn tròn trong chăn, nó bik trời đã sáng nhưng chẳng muốn dậy tí nào. Nó ước gì cứ được như thế này mãi. "Chắc hôm nay trời đẹp lắm"- nó nghĩ.

_ A! Có một con con sâu lười xắp hóa nhộng kìa.

_ Bốn cái chân giường sao cong cong thế nhỉ?

"Một ngày tồi tệ thì có"- nó nghĩ như vậy. Ông anh nó hé cửa thò đầu vào chẹp miệng liên tục. Một khi ông anh nó đích thân lên gọi thì nó ko thể nướng thêm được nữa.

Nó tung chăn ra. Hét toáng lên:
_ Ghét anh hai wá.
_ Ôi, hạnh phúc ghê.

Ông anh nó thật là....... Hôm nay là ngày đi học đầu tiên ở trường cấp 3 của nó. Tuy ko hồi hộp lắm nhưng nó cũng cảm thấy có cái gì khác và ko giống cấp 2. Nó cũng hơi lo lắng 1 tí. Chỉ là một tí thôi.

Anh nó vẫn chở nó đi học. Cũng giống như ngày hôm qua- ngày khai giảng, nó vẫn hơi e ngại với cái áo dài nhưng cũng đã wen đần. Mẹ dặn anh nó phải cẩn thận trông chừng nó. Cả nó nữa, cũng phải ý tứ đi lại.

Hai anh em nó lại đi trên con đường nhỏ wen thuộc. Anh nó chở nó đi từ lúc nó còn học cấp 1. Có lần anh nó chở nó bị té. Nó bị trầy chân. Lúc đầu anh nó còn dzỗ nó, chút sau thấy nó khóc wá anh nó cũng khóc theo lun. Hai anh em ngồi khóc ngon lành, ba mẹ tới dzỗ mãi hai anh em nó mới chịu nính. Từ đó về sau anh nó ko bao h làm nó té nữa.

"Mình sẽ ngồi gần nhỏ Trang và Hà cho sướng"- nó nghĩ. Ba tụi nó mà chụm lại thì nói cả ngày ko hết chuyện.

Tới trường, nó còn chưa bik là mình phải leo lên lầu mấy mới tìm được lớp học nữa. Hôm qua nó nhớ tên lớp trưởng nói lầu 5 thì pải, nhưng phòng mấy thì nó wên rồi. Lúc đó nó ko chú ý cho lắm, tính nó lơ đãng là thế.

" Hai đứa tụi nó đâu rồi nhỉ? làm sao bậy h?"- nó đang loay hoay chẳng bik đi đường nào.

_ Bạn sao thế?

Giọng nói dịu dàng dễ nghe phát ra từ phía sau lưng nó. Nó way lại. Ra là Kha lớp trưởng.

_ Mình wên mất phòng học rồi........ Hôm trước.......tập trung dưới sân trường......... mình ko để ý.....nên......- nó nói ngập ngừng

Kha cười nhẹ.

_ Cậu thật là.......đi theo mình.

Kha đi trước, nó theo sau. Kha dễ mếm thật nhưng tiếc là.......Nó chẹp miệng thở dài.

_ Cậu mệt à?
_ Ko. ko phải.
_ Ùhm, nhanh lên ko khẻo trễ đó.
_ Ừ!

"Người ấy của bí thư- Kha, ra sao nhỉ?"- nó nghĩ.
"chắc là ko chê vào đâu được"- nó nghĩ thế.
"hỏi Tám Hà cho chắc"- nó wuyết định.

huongduongxanh
17-03-2008, 03:34 AM
"Hix. Sao có cả lầu 5 thế nầy. Leo lên tới nơi chắc xĩu lun wá"- nó cố lê từng bước.

Kha bik ý nó nên đi chậm và động viên nó.

_ Gần tới rồi. Đi hoài wen hà, như tập thể dục ấy mà.

Nó cố cười ngượng ngạo, thở ko ra hơi mà nói sao nỗi. Cấp 2 nó chỉ phải leo đến lầu 3 là cùng.

"Sao cao thế ko bik"- nó có vẻ nãn.

Cuối cùng thì cũng tới lớp.

Toàn người lạ, trừ hai con nhỏ cuối lớp đang vẫy tay gọi nó kia.

_ Sao mầy đi muộn vậy- Hà hỏi.
_ Để tao thở chút đã.
_ Làm gì mà ghê thế- Trang chống cằm nhìn nó.
_ Sao nhìu lầu thế ko bik.
_ Ừ. Từ đây sao chạy xuống căn tin được nhỉ?- Hà đồng ý với nó.
_ Cách biệt với thế giới dưới kia wá- Trang chen vào.
_ Lại nữa rồi- nhóc thở dài.

Nó và Hà bik tỏng trong đầu con nhỏ này nghĩ gì. Từ lúc vào đây toàn thấy nó "chấm điểm" cho người khác ko hà.

_ Tội nghiệp cho đứa "điểm" cao.
_ "Chấm" thôi chứ tao có ăn thịt nó đâu.
_ Nhưng dù sao nó cũng xui.
_ Xì.

Nói vậy chứ nhỏ Trang có con mắt tinh lắm. Nó mà "chấm điểm" thì khỏi phải chê.

Trống vào lớp đã reo lên. Tụi nó ngồi vào chỗ tự chọn từ trước. Ko như nhóc nghĩ, cả lớp phải ngồi theo sự sắp xếp của giáo viên chủ nhiệm có thể nói đây là sự hên xui.

Nó ngồi cuối lớp, bên cạnh nó là bí thư, phía bên kia là tên lớp trưởng ngồi gần Trang. Hà ngồi trên nó. Coi vậy tạm ổn rồi còn hơn là mỗi đứa canh 1 góc. Nhóc thì ko thik chỗ ngồi của nó cho lắm, còn Trang thì ngược lại. Nó được ngồi gần đối tượng mà.

Ngày đầu, nên chả có môn nào là học nghiêm túc hết. Hết làm wen giáo viên đến giao lưu văn nghệ......Thầy cô cấp 3 vui tính thật nhưng cũng có một số trường hợp đặc biệt tí.

Giờ giải lao 3 đứa tụm đầu lại với nhau.

_ A! Chút nữa là wên rồi- nhóc chợt nhớ cái gì đó.
_ Có chuyện gì à- Trang lên tiếng.
_ Tao múm bik về "ấy" của bí thư tí.
_ Muốn bik gì nào?- Hà nghiêm giọng.
_ Mầy bik gì thì nói đó đi.
_ Ừhm. Theo như tao bik thì bí thư mới chấp nhận chiện tình củm cuối năm lớp 9 thoi.
_ Í trời. Cuối cấp rồi mà........
_ Im coi nào, chắc có lí do- Trang ngắt lời nhóc.
_ Quả là Trang có khác- Hà cười.
_ Wá khen.
_ Kể nhanh đi mà- nhóc nóng ruột.
_ Nghe nè...............- Hà bắt đầu....

huongduongxanh
27-03-2008, 03:15 AM
Bí thư- một anh chàng dễ mếm, có bik bao cô bạn muốn làm wen nhưng ko được.

Kha và Uyên wen nhau năm lớp sáu, do cả hai cùng ở trong ban chỉ huy liên Đội nên thường hay đi họp, nói chuyện với nhau. Uyên là cô bé dễ thương, ngoan hiền, luôn đạt học sinh giỏi nhìu năm liền.

Uyên mếm Kha ngay từ ngày đầu nhưng ngặt nỗi Kha chỉ coi Uyên là 1 người bạn ko hơn ko kém. Nhiều lầm Uyên định tỉnh tò với anh chàng này nhưng đều ko thành công. Kha cố né tránh nỗi khi Uyên muốn nói đến chuyện đó.

Càng ngày Uyên ko thể kìm nén được nữa nên quyết định tấng công. Kha lạnh lùng với nó. Nó bắt đầu xuy sụp với những lời bàn tán và sự lạnh lùng của Kha. Uyên học ngày càng kém.

Cuối học kì I năm lớp 9 Uyên là học sinh yếu. Ba mẹ Uyên thất vọng lắm, còn Uyên thì khóc suốt ngày.

Uyên quyết định viết lá thư cuối cùng để tỏ tình với Kha.

Nó cần lá thư trên tay. Đi đi, lại lại. Kha chư từng gặp chuyện rắt rối như thế này bao giờ. Nó ngồi trên thảm cỏ ở mếp sông. Ở đây thật yên tĩnh, mát mẻ. Nó mơ màng...........

Ngày hôm sau Kha hẹn Uyên.

_ Mình đã suy nghĩ rất nhìu..........- Kha cuối mặt xuống đất
" Rồi Kha cũng sẽ từ chối mình nữa thôi "- Uyên nghĩ.
_ Mình chấp nhận.......- Kha cố gắng để nói típ nhưng nó cứ nghẹn lại
Uyên tròn mắt. Nó ko tin vào tai mình nữa." Kha nói gì vậy? Mình nghe nhầm ko?"- Uyên vừa vui vừa sợ.

_ Thật..........ko?
_ Ừ!- Kha đỏ mặt

Uyên ko tin vào tai nó nữa. Đó là sự thật sao.

_ Kha muốn giúp Uyên..........- Kha cố giải thik ý của nó cho Uyên, nhưng giờ đối với Uyên nó ko quan trọng như từ "Ừ" của Kha lúc nãy.

Từ ngày hôm đó, Kha kèm Uyên học. Ngày nào cũng thấy 2 người này cặp kè với nhau như hình với bóng.

Uyên tiến bộ ko ngờ. Uyên và Kha cùng thi vào 1 trường duy nhất. Cả hai đều đạt điểm cao.

Dù bik Kha chỉ muốn giúp Uyên, nhưng Uyên vẫn ko từ bỏ ý định có một ngày nào đó Kha sẽ là của Uyên.

huongduongxanh
28-03-2008, 03:31 AM
Giờ nó đã thoả mãn được tính tò mò của mình rồi. “ Bí thư tình cảm thật”- nó thầm nghĩ.

Từ đó ko bao giờ nó đem bí thư ra làm trò hay chọc ghẹo cả. Bí thư được ngoạI lệ, nhưng còn một kẻ khác cũng là ngoạI lệ. Tên lớp trưởng. Mặt hắn trông lúc nào cũng lạnh lùng, nghiêm nghị, chưa bao giờ thấy được nụ cườI hiếm hoi của hắn cả. “ Kẻ khó ưa”- nhóc nghĩ thế. Chắc là khó ưa sau ……..anh nó.

Ngày đầu tuần nắng đẹp thật. Nó vẫn đi nhờ xe của anh nó. Chiếc xe vẫn lăng trên đường như mọI khi, chở hai anh em nó tớI trường.

_ Hix. Xe ngày càng nặng hơn thì phải?- anh nó than thở

Nó ko thèm đáp lạI vì nó thừa bik anh nó ám chỉ cái gì.

_ Chắc hôm nay trờI bão to.

Ông anh nó ko chịu tha cho nó.

_ Anh hai bão thì có.
_ Ủa ai lên tiếng vậy ta? Nghe rè rè giống “cái lu” bik kiu wá.
_ Anh hai đang chở “cái lu” nè. Sao chưa già mà mau lảng trí thế.
_ Chắc mệt wá nên wên. “Cái lu” này kiu to thiệt.
_ Dzống anh hai nó chứ đâu.
_ Ra vậy. Anh hai nó cũng thuộc dzống lu nhưng là lu bù.
_ Ko thèm nói vớI “cái lu” anh hai nữa.
_ Dzễ sợ vậy sao ta.

Nó cố bịt hai tai lạI để ko nghe thấy giọng cườI trêu chọc của ông anh nó nữa.

Ngày đầu tuần nào cũng phảI làm lễ chào cờ.

Nó đến nơi tập trung của lớp vớI tâm trạng ko vui gì cho lắm. MớI sáng mà bị kiu là “cái lu” rồi. Nó đâu có mập đâu, tạI dạo này nó ăn được nên lên thôi chứ bộ. Lên có 1kg mà ổng cũng kiu la.

Hôm nay chưa tớI tổ nó trực nhật nên ko phảI xếp ghế chào cờ.

MỗI lớp chỉ xếp một hàng nên tụI nó chen lấn dữ dộI lắm.

_ Ê, nhỏ kia tớI đây coi- Hà vãy tay gọI nhóc tớI chỗ của nó
_ Gì thế?
_ Mầy định ngồI đất à- Trang nhíu mày
_ PhảI dành ghế hok thì bọn con trai lấy gát chưng hết- Hà giảI thik

MỗI khi chào cờ phảI xí cho mình một cái ghế ko thì có nguy cơ tê cặp chân. Muốn lấy ghế từ bọn con trai hơi bị khổ. Nhưng khổ nhất là lúc chỉnh đốn hàng. Đứa trước đẩy đứa sau níu.

_ Từ từ coi, lùi gì dzữ vậy- nhóc nhăn nhó
_ Á!!!

huongduongxanh
28-03-2008, 06:40 PM
Nó vấp cái chân ghế, mất thăng bằng ngã ra sau. Hên cho nó, phía sau có đứa kịp thời chụp đỡ hai vai nó. Hai đứa xuýt ngã ngữa.

_ Đau!- đứa đỡ nó thốt lên

Nó nhìn xuống chân như một phản xạ. Hix, nó dẫm phải cái gì đó. Hình như là cái chân của ai đó thì phải.

" Cái dzọng này wen wen"- nó nghĩ

Ko sai, wen đến ghét lun.Tên lớp trưởng.

Giờ thì nhóc bik đều gì sẽ đến. Thật khủng khiếp. Một ngày tồi tệ đối với nó.

"Lúc nãy đứng sau là một bầy con giái mà sao giờ lại là tên này"- nó thắc mắt

Nó định đứng cuối hàng cho dzễ buôn chuyên, nhưng vừa thấy bóng dáng tên lớp trưởng ở phía sau, nó lập tức luồng lên phía trước. Vì nó bik "chui xuống đó cũng như ko thà đứng trên còn hơn"

_ Lớp trưởng.....xin lỗi nha!

Kiên cuối xuống xem cái chân đáng thương của mình. Nó đẩy gọng kính ngước lên nhìn nhóc.

_ Ko có gì.

Một câu trả lời cộc lốc, ngắn ngọn.

Nhóc định mở miệng nói gì đó nhưng lại thôi. Dù sao nó cũng đã dẫm lên chân người ta rồi. "Chắc đau lắm"- nó có vẻ thấy mình hơi có lỗi.

_ Mầy ko sao chứ- Hà hỏi
_ Nó ko sao nhưng có người bị sao kìa- Trang xen vào

Hà nhìn tên đáng thương đang đi cà nhắc kia, xong quay lại nhìn Trang cười.

_ Lần thứ hai nhỉ?
_ Ừ!

Cả hai cùng nhìn nhau cười, chỉ có hai đứa tụi nó hỉu thôi, nhóc chả hỉu tụi nó đang nói gì nữa. Nó chỉ bik hôm nay là ngày cực xui thôi.

huongduongxanh
31-03-2008, 02:01 AM
Trống báo hiệu tới giờ ra chơi.

_ Ê hôm nay tới lược mầy đó- Hà lên tiếng nhắc nhở
_ Bik rồi- nhóc nhăn nhó
_ Tao vẫn như mọi khi nha- Trang đệm thêm
_ Còn gì nữa ko?
_ Mầy xuống đó có tin gì hay hay thì ........- Hà có vẻ thik thú
_ Vậy thôi à?- nhóc hỏi lại
_ Ừ có vậy thôi- Trang đắc ý
_ Ko có của chùa đâu à- nhóc kho chịu khi tụi nó lại wên cái khoảng này
_ Keo thế ko chùa 1 bữa được à
_ Hôm khác, hôm nay thì ko.
_ Được rồi.......nè. Đủ ròi đó nha.

Nhóc cầm lấy ròi đi thẳng xuống căn tin.

Hôm nay tới lược nhóc phải đi xuống căn tin mua đồ ăn. Mỗi ngày một đứa thay phiên nhau làm nhiệm vụ cung cấp lương thực cho 2 đứa còn lại.

Từ sáng giờ toàn gặp chuyện gì đâu ko nên nó vừa đi vừa lằm bằm một mình, mặt thì nhăn nhó. Thật khó coi.

Bỗng nó đứng sững lại. Có cái gì đó đập vào mắt nó. Có thể nói là một sự bất ngờ thú vị. Nói cho đúng hơn là sự tò mò của nó đột nhiên tăng lên ko phanh kịp.

Trong một góc của căn tin, một cặp đẹp đôi đang ngồi uống nước. Họ cười nói với nhau rất vui vẻ. " Hình như họ rất thân nhau thì phải "- nhóc nghĩ thế.

Nếu như cặp này như bao nhiu cặp khác ở trong cái căn tin nhỏ này thì ko nói làm gì. Chẳng có gì để nhóc phải chú ý cả, vì còn nhiệm vụ đang chờ nó.

Nó bik rõ tên kia là một kẻ chúa ghét căn tin. Lâu lâu có việc mới ghé vào mua, xong dong thẳng, chẳng trụ lại wá 5 phút. Có wá lắm thì ngồi chung với bọn con trai thôi chứ chưa bao giờ ngồi uống nước một mình với con gái cả.........Nhóc còn bik nhìu hơn thế nữa cơ. Ai bảo đó là ông anh trai của nó chi.

ruaconnhutnhat
01-04-2008, 12:57 AM
đã ko là của mình thì có níu giữ cũng chặng đựơc, hạnh phúc sẽ tự tìm đến chứ ko thể ép buộc

:so_funny: đã ko là của mình thì có níu giữ cũng chẳng đựơc, hạnh phúc sẽ tự tìm đến chứ ko thể ép buộc:bicycle: :wavey:

ruaconnhutnhat
01-04-2008, 01:05 AM
hì, biết ngay cốt truyện này rùi, hơi wen
hình như tớ đọc ở đâu rùi nhở

huongduongxanh
03-04-2008, 01:36 AM
_ Ê, sao đi lâu vậy hả? Mầy có bik tịu tao sắp chết đói ròi hok?- Trang còm ròm
_ Bộ có gì hay hả............?- Hà có vẻ thik thú

"Có nên nói hok ta"- nhóc phân vân. "Tụi nó mà bik thì sao nhỉ?".
Nó ko dzám nghĩ đến phản ứng của hai đứa bạn nó. Nó bik thừa 2 đứa kia sẽ làm gì với cái tin này. Nó muốn xác minh lại cho chính xác đã.

_ Có chiện gì à?- Hà có vẻ tò mò

Trang đang gặm ổ bánh mì.

_ Chắc xuống đó có anh nào hớp hồn rồi phải ko?
_ Ừ. Tụi nó đang bầu gương mặt khả ái của trường.- nó đành lái wa chuyện khác để khỏi bị tra khảo.

_ Tao nói rồi. Lớp mình có 2 ứng cử viên sáng giá, thế nào cũng lọt dzô vòng trong- Hà chắc như đinh đóng cột

Trang chẹp miệng:
_ Mầy quên mất mấy anh lớp trên à.

Hai đứa kia nhìn Trang.
_ Mấy anh lớp trên anh nào cũng xinh.

Hà thở dzài.
_ Thôi. Mầy bắt đầu hát rồi đó - Hà có vẻ wá hỉu con nhỏ này
_ Phản sạ tự nhiên khi bàn đến dzai- Nhóc lắc đầu
_ Hix. Tụi bây nói ác vậy. Người ta hiền vậy mà........

Hai đứa kia ko thèm chú ý đến đến nhỏ Trang nữa. "Nó mà nói thì có mà hết ngày "- cả hai đứa cùng nghĩ như vậy.

Nhóc ngồi sau anh nó, trên chiếc xe đạp cũ của anh nó.

"Có nên hỏi ko nhỉ?"- nó đang phân vân
"Hỏi - ko- hỏi - ko-.........."- nó đang đếm hàng cây bên đường
"Nhiều thế này sao đếm nổi "- nó ngao ngán. Cả dãy đường này toàn cây là cây, đếm chỉ thêm mệt thôi.

Nó lưỡng lự. Định mở miệng hỏi nhưng lại thôi. Thở ngắn rồi lại thở dzài.

_ Sao vậy nhóc?
_ À..........mà ko có gì.
_ Sao vậy? Có gì muốn hỏi à? Hỏi đi tui xin rửa tai nghe nè.
_ Anh hai..........có..........

_ Có gì hả nói mau lên coi.
_........người iu........?

Anh nó phanh thắng gấp làm cho nó chíu về phía trước.

_ Ui dza. anh hai kì ghê.
_ Ai bảo nói bậy chi.
_ Đâu có đâu.Em chỉ muốn hỏi thử anh có chưa thôi mà.

Anh nó quay lại gõ đầu nó một cái.
_ Nhiều chuyện. Hỏi toàn chuyên ko đâu. Đừng có tào lao nữa nghe chưa.

"Bik mà, lúc nãy ko hỏi còn hơn"- nó nhủ thầm

Nó lằm bằm khó chịu vì trót hỏi câu ko nên hỏi.
"Ông này lịu có pồ nỗi ko vậy ta?"- nó ngẩn đầu nhìn lưng anh nó
"Chỉ có cái mã ngoài là.......còn tính tình thì..........."- nó lắt đầu
"Vậy người ngồi trong wán cùng anh nó là ai vậy?"- Một câu hỏi mà nó muốn tìm ra câu trả lời...................

Chợt có một ý nghĩ nào đó thoáng qua trong đầu nó. Có vể như nó vừa mới phát hiện ra một cái gì mới mẻ. Nó miểm cười một mình.

"Lần này chắc ổng tiu thôi. ông anh hãy chờ xem đứa em này tìm ra câu trả lời như thế nào nhé ". Nó cảm thấy vui vui.

Một trò chơi mới hay một sáng kiến wạy mới của nó nhỉ? Chỉ có nó mới bik mà thôi.

Hai anh em nó lại cùng nhau trên chiếc xe đạp nhỏ.

huongduongxanh
05-04-2008, 11:02 AM
Ngày hôm sau nó ôm trong đầu cả đống dự định kế hoạch tác chiến. Nó ko cho wa chiện của anh nó một cách dễ dàng được.

_ Hù!

Làm nó giật cả mình.

_ Mầy muốn giết tao hả?
_ Làm gì có. Sao hôm nay có vẻ suy tư thế? Đang có âm mưu gì à?

"Con nhỏ này có con mắt thật tinh đời"- nhóc nghĩ -"Có nên cho tụi nó bik ko............"

_ À. Ko có gì đâu. Mầy chỉ khéo tưởng tượng thôi.

Nhóc wuyết định sẽ ko kể với tụi nó. Nó bik hậu wả sẽ như thế nào khi mấy đứa khi phát hiện ra nó nói dối,"nhưng chắc ko sao đâu"- nó nhủ thầm như vậy.

Anh nó học lầu 2. Để ko bị tụi bạn ko phát hiện, nó tranh thủ mượn cớ: hôm thì mua đồ ăn, hôm xuống nói anh hai đợi, hôm thì thu thập tin tức cho Hà, thăm dò đối tượng cho Trang........... Nó có đủ lí do thuyết phục để wa mắt tụi kia.

"Cốc"
_ Ê nhóc. Làm gì mà rình mò ở đây vậy?
_ Đau chết đi được- nó xoa đầu
_ Định dò la tin tức hả?
_ Thì sao?
"Cốc"
_ Nhóc con ăn nói mất lịch sự wá.
_ Đau!

Nó chả ưa cái ông này chút nào. "Hình như ổng thik gõ đầu người khác lắm thì phải"- nó xuýt xoa cái đầu đau. Lần nào gặp nó ổng cũng tặng cho nó một cái cốc u đầu. "Bạn của ổng đáng ghét y như ổng"- nó kết luận như thế. Nhưng vì có công chuyện nên nó bỏ wa ko thèm để ý ổng nữa.

_ Ê tụi bây. Ra đón "nhóc iu" của bí thư nè- Hoàng way mặt vào của lớp hú sự chú ý của mấy đứa trong lớp

"Ông này nhìu chiện ghê"- Nó nhíu mày lại

_ Ủa. "Nhóc iu" đây hả?- Một tên lên tiếng
_ Ừ!
_ Dạo này hay đi wa lớp mình mà- một tên láu cá nữa chen vào
_ Chắc đang muốn điều tra gì hả?
_ Gốm. Bí thư có "nhóc iu" xinh vầy mà ko chịu giới thịu
............

Nhóc đau đầu với những câu hỏi ngang xương và nhận xét tinh wáy của đám bạn cùng lớp anh nó.

_ Xê ra coi- mấy chị cũng bon chen vào để nhìn tận mắt "nhóc iu" của bí thư
_ Vậy mà bí thư bảo xấu.
_ Ừ. Bí thư xạo ghê.

"Chắc ổng lại trêu mình giống con vịt trước lớp ổng"- mặt nó tối lại.

_ Em tới tìm anh hai hả?

"Tìm chết liền á. Ổng mà bắt gặp là tiu chứ tìm gì"- nhóc trả lời với nó

_ Thôi mấy má, để cho nó thở coi.
_ Em muốn bik.......... à?

Một câu hỏi ko cần phải trả lời. Có vẻ nó đã tìm ra người nó cần tìm.

huongduongxanh
05-04-2008, 09:25 PM
Đối với nhóc thì chả có gì là khó khăn khi làm wen với đám bạn học cùng lớp anh hai nó. Hên cho nó hôm nay là thứ bảy nên anh nó đi họp trên trường, ra chơi tới 15 phút nên nó thoải mái dò la tin tức. Và một điều khá wan trọng là mấy con nhỏ bạn giao cho nó nhiệm vụ đi điều tra cả lầu 2, Hà lầu 3, Trang lầu 4. Tụi nó phân ra như vậy chả là có tin mới nhận được do Hà cung cấp:"Hoa khôi của trường đã có chủ. Người chủ hiện giờ vẫn còn là bí mật", và tụi nó thì muốn bik hơn ai hết. Đối với nó thì tiện cả đôi đường.

_ Ê, đi mua nước hả? Tiện đường mua cho tụi mày lun nha.
_ Mấy bà vừa phải thôi, hôm nào cũng nhờ hết.
_ Vậy à. Mệt thiệt hả?
_ Chứ ko mệt à. Từ đây xuống kia có bao nhiu em nhìn ngó, nam nhi đẹp dzai như vầy mà xách bắt một túi đồ ăn vặt. Ôi còn đâu là hình tượng............
_ Chà chà, tội lỗi tội lỗi wá. Nam nhi mà ai nỡ bắt làm vậy nhỉ?
_ Bà nói chí phải..........
_ Nam nhi phải giải wuyết những chiện đại sự lớn lao hơn.
_ Bà này càng nói càng hay. Típ đi.....
_ Cho nên...........ai chưa nộp tiền wuỹ lớp tui tăng lên gấp đôi. Sang tuần sau là gấp ba.
_ Má, tha cho con. Con đầu hàng rồi.

"Đúng là cao thủ"- nhóc chẹp lưỡi

_ Hì. Em chờ chút tụi nó dzề liền hà.
_ Ngày nào cũng vậy hả chị.
_ Sao em?
_ Bắt mấy ảnh đi mua nước?

Mấy chị thút thít cười.

_ Ko đâu. Làm người ai làm thế. Hôm nào làm biếng ko muốn đi thì "nhờ" tụi nó thôi.
_ Có khi nào mấy ảnh ko đi hok?
_ Hì. Em cứ xem hôm nay như một ví dụ.
_ Hix. Em hỉu ròi.

"Ko đi chắc khó sống nổi với mấy bà chị này"- nhóc thông cảm với mấy ông anh kia.

Nó dần thik ứng với mấy anh chị ở đây. Quả nhiên một lát sau nước và đồ ăn đã về. Nó được chọn và ăn thoải mái. Giờ thì nó có thể nói chuyện một cách tự nhiên với các anh chị. Hôm nay nó đã thực hiện xong bước một của kế hoạch "AHYA?" của nó. "Coi như mở đầu thuận lợi"- nó thik thú nhâm nhi túi nước dâu trộn me mà nó thik.

"Bốp"
_ Á! Đau!
_ Làm gì ở đây vậy nhóc?

Anh nó gõ mấy quyển vở lên đầu nó.

_ Anh hai chơi kì wá. Chút nữa là em làm rớt túi nước lên người rồi.
_ Qua đây có chiện gì ko nhóc?
_ Em wa chơi thôi, chứ có gì đâu.

_ Á! Sao lại véo má em?
_ Ở trên kia ăn chưa đủ sao còn cố leo xuống đây? Định thành "cái Lu" để hành tui à?
_ Mấy chị mời em ăn chứ bộ. Người ta lu hồi nào? Anh hai toàn nghĩ xấu ko hà.
_ Sự thật là như thế mà.

Nhóc đâu bik xung wanh nó có bao nhiu ánh mắt ghen tị với nó. Nhưng đối với nó "anh hai toàn nghĩ xấu về mình".

_ Mấy bạn đừng cho nó ăn nhìu nha. Nó trở thành cái lu thì tui là người khổ nhất đó.

" Anh hai đáng ghét"- nó ráng nuốt cho cục tức trôi cùng với nước dâu trộn me.

_ Thik thật, giá như chị được như nhóc nhỉ?

Nhóc tròn xoe đôi mắt.

_ Sao như em lại thik?
_ Hì, nhóc có ông anh thương nhóc ghê.
_ Ổng bắt nạt em tối ngày, còn chọc em hoài.

Nó nhìn ra ngoài của nơi anh nó đứng. Đúng thật là ổng chỉ chơi toàn với bạn con trai còn con gái thì..........

_ Mấy chị thấy anh hai em như thế nào?
_ Sao em lại hỏi vậy?
_ Em muốn bik thôi mà.

_ Ùhm. Bí thư vừa đẹp dzai vừa học giỏi.......
_ Lại hoà đồng nữa....
_ E hèm. Nói chung là ko thể chê vào đâu được.

_ Sắp vào lớp rồi đó nhóc. Về lớp đi là vừa, chút vào lớp chạy sao nỗi.

Nó định hỏi thêm gì đó nhưng rồi bị ông anh nó làm mất hứng nên "thôi để hôm sau". Nó tặng anh nó một cái véo hông trước khi về lớp.

huongduongxanh
15-04-2008, 03:33 AM
Giờ thì nó trở thành thành viên của lớp anh nó. Lúc đầu anh nó nghi ngờ nó giữu lắm "ko bik lại giở trò wạy gì nữa đây ", nhưng rồi " kệ nó, mệt wá ". Coi như ông anh nó đã chấp nhận sự hiện diện của nó trong lớp ổng.

Mấy bà chị trong lớp thấy nó mừng hết bik. nó được chào đón nồng nhiệt, được ăn thoải mái chiến lợi phẩm của mấy chị có được từ.........đâu đó.

Còn hai đứa bạn của nó thì vẫn tiếp tục, ko chịu bỏ cuộc giấc mộng tìm người bí ẩn của hoa khôi. Tất nhiên nó là người được lợi nhất rồi. Nó vẫn tiếp tục kế hoạch đề ra một cách thuận lợi.

Hôm nay, anh nó phải đi họp trên trường nên nó tha hồ mà tung hoành cùng với mấy bà chị.

_ Anh hai em kì ghê.
_ Sao mà kì?
_ Từ hồi nào tới giờ em có nghe nói ổng có bạn gái bao giờ đâu. Chắc ổng ế òi.
_ Có tụi chị tự nguyện làm bạn gái ảnh nè.

_ Xấc, mấy pà hok có dzé đâu à.
_ Ông bik gì mà xía dzô hả ?
_ Tui bik nhìu hơn pà tưởng đó.
_ Bik gì nói nghe, để coi thử có gì mà tụi này chưa bik.

_ Mấy pà lắng tai nghe cho rõ nè........có người đang "say nắng " bí thư lớp mình.......
_ Èo cái đó ai mà chả bik.
_ Chưa chi đã nhảy vào ngồi rồi. Tui đã nói hết đâu.
_ Ủa, ko phải à.
_ Nếu như vậy ko, thì tui kể cho mấy pà nghe chi cho mệt.
_ Ừ nhỉ, coi vậy chứ.......đâu đến nỗi.......
_ Thôi nha, tui ko kể bây giờ.
_ Thôi mà kể đi mà.
_ Nể mấy pà lắm tui mới kể à nha.
_ Rồi kể đi.

_ Còn nước ko cho tui xin miếng coi.
_ Nè cho ông lun 1 túi me còn nguyên đó.
_ Hôm nay sao pà rộng lượng thế...........
_ Uống ko thì bảo. Ko có thuốc sâu đâu mà sợ.
_ Uống thì uống.

_ Chà, công nhận nước này ngon ghê......
_ Ông mà vòng vo nữa là.........
_ Thôi, thôi tui kể. E hèm, nghe nà......
_ Nhưng đừng cho ní thư bik là ui kể đó nha.
_ Rồi yên tâm đi.

Nó bắt đầu câu chuyện của mình. Mấy nhỏ bạn và cả nhóc như bị cuốn hút vào trong câu chuyện của nó. Nó vốn có năng khiếu kể chuyện từ nhỏ mà, nhưng chỉ có cái tội là thik........đi đường vòng.

Câu chuyện bắt đầu từ một buổi chiều nọ. Buổi họp đầu tiên dành cho những cán bộ đoàn của từng lớp nhằm gặp gỡ, giao lưu và phổ biến công việc.

dungHSHT
15-04-2008, 04:08 PM
post tiếp đi bạn
hok biết câu chuyện kể như thế nào ấy nhở

huongduongxanh
25-04-2008, 04:06 AM
Một buổi chiều nắng đẹp.
"Á"- một tiếng thét bên kia đường

Anh nhóc đứng chờ thằng bạn. Hôm nay nó phải bu xe vì xe nó bị nhóc lấy đi học thêm. Nghe tiếng la bên kia đường nó way lại nhìn.

Thì ra có hai thanh niên đi xe máy va phải cô gái bên đường. Một tên xuống xe tiến đến chỗ cố gái.

_ Em đi đứng kỉu gì lạ vậy?
_ Xin.....lỗi..........
_ Chà, em xinh nhỉ. Đi chơi với tụi anh rồi tụi anh bỏ qua cho.
_ Thả tay tôi ra.
_ Đi với tụi anh vui lắm.....

_ Nè anh......- giọng con trai phát ra từ phía sau lưng gã thanh niên đang năm tay cô gái
_ Mầy là thằng nào mà xía dzô hả?- gã thanh niên mặt hung tợn quay ra phía sau
_ Chú nhóc định đóng vai anh hùng cứu mĩ nhân hả. Khà khà ko bik tự lượn sức mình hả?- gã kia cũng xuống xe tới trợ giúp tên bạn của hắn
_ Đây là bạn gái em mà......

"Bốp". Bàn tay gã kia vỗ mạnh vào bả vai của tên con trai.

_ Chú mầy nhường cho tụi anh đi........
_ Mấy anh cứ đùa hoài.

Tên con trai đỡ lấy tay của gã định vỗ tiếp lên vai nó. Nó năm chặc đến nỗi gã kia ko thể nào rút tay ra được.

_ Thả tay tao ra thằng kia.
_ Ấy chết, em mới cần nhẹ thôi mà. Chắc dạo này em wên tập.....nên hơi mạnh tay.
_ Mầy tưởng mầy ngon hả mày........- Tên kia thả tay cố gái định giơ tay lên đánh vào tên con trai.
Nó nhanh tay đỡ lấy. Hai tay nó nắm chặc tay của mỗi thằng. Tụi nó cố gắng thoát ra khỏi tay của tên con trai nhưng vô ích.

Có vể như hai tên kia bất lực với tên con trai.

_ Nếu mấy anh muốn thì tối thứ 7 khu thể thao, em học lầu 2.

Hai thằng đứng im ko nhúc nhích, hình như nó đã bik mình gặp phải ai rồi.

Nó thả tay ra, hai thằng kia bước đi ko nói gì.

_ Bạn ko sao chứ?
_ A. Mình ko sao.
_ Thật ko?

Cô gái nhăn nhó cảm thấy đau 2 cái chân. Thật sự là cô ko bik mình có sao ko nữa. Tên con trai dựng chiếc xe đạp lên. Cô gái cố đứng dậy nhưng ko được. Tên con trai tới gần.

_ Bạn đưa tay đây.

Tên con trai cầm tay cô gái kéo nhẹ cho cô gái đứng dậy.

_ Chân bạn ko sao chứ?
_ Chắc chỉ trầy nhẹ thôi. Bạn đừng lo.
_ Bạn về được ko?
_ ............
_ Thôi mình đưa bạn về, sẵn cho mình ké xe luôn, hôm nay mình đi bộ. Được ko ? - tên con trai nở nụ cười để trấn an sự bối rối của cô gái.

Nhưng hắn đâu bik rằng cười một cách lộ liễu thế thì có bik bao người "khó chịu" đến đỏ mặt ko nữa. Nụ cười của hắn thoáng qua nhưng đọng lại trong lòng ai đó, một cảm giác gì đó.

Hắn chở cô gái trên chiếc xe đạp nhỏ xinh xắn.

Một buổi chiều thật đẹp.

huongduongxanh
25-04-2008, 05:41 AM
"Èo. Ổng ghê vậy sao ta"- nhóc con băng khoăng -"Nhưng cô gái kia là ai?", "cô gái hôm trước ngồi với ổng nó trong căn tin?"...............?????

Nó chưa bao giờ phải suy nghĩ chuyện gì đau đầu như chuyện này.

Nhưng cái làm cho nó đau đầu hơn là hai con nhỏ bạn nó. Dạo này tụi nó ko lạnh lùng với nhóc sao ấy.

_ Ê hôm nay tới lược tao mua đồ ăn hả?
_ Ko cần, mua rồi.

_ Hôm nay có chuyện gì vui ko?
_ Ko.

"Hay tụi nó bik chuyện...........ko đâu............cũng có thể............"- đầu nó rối tung rối mù hết lên.

Những chiếc lá vàng bị gió cuốn đi, khẽ nhẹ chạm vào chân nhóc. Nó ngồi trên ghế đá cuối góc sân. Nơi đây ít người wa lại, nó thik như thế. Yên tĩnh, nó cần suy nghĩ.

Từ trước đên giờ tụi nó chưa hề giấu nhóc cái gì cả. Giờ nó ko bik phải làm sao cả.

Nó ngồi thần người ra.

_ Á!

Làm nó hết hồn. Có cái gì lạnh lạnh chạm vào má nó.

_ Định hù tui chết hả?
_ Xin lỗi nha. Tui chỉ định chọc bạn tí thôi mà.
_ Ko sao đâu, chỉ hơi bất ngờ thôi.

Ko bik tại sao Kha lại bik chỗ này, nhưng dù sao thì nó cũng bik tâm trạng của nhóc hiện giờ.

_ Cho bạn nè.
_ Ơ !

_ Ko lấy à.
_ Nhưng..........
_ Ko có thuốc độc đâu mà sợ.

_ Uống thì uống.

Nó làm 1 hơi thật tự nhiên. Nhưng nó chợt giật mình. Nước nó dang uống là loại mà nó thik nhất. "Sao Kha lại bik nhỉ?"

_ Tui thấy bạn hay uống nước này nên tui mua đó.

Lại làm nhóc giật mình.

Cho dù thế nào đi nữa nó cũng cho đó là sự tình cờ mà thôi. "Một sự tình cờ"- nó nghĩ như thế.

Nó hút được mấy miếng rồi lại thở dài.

_ Đang có chuyện gì à?
_ Ùhm.
_ Cái Hà Với cái Trang chứ gì?
_ Sao ông bik?
_ Thì tui thấy sao nói vậy thôi.
_ Ông cái gì cũng bik.
_ Hì. Bí thư mà.
_ Èo.

_ Ông có cách nào hay giúp tui đi.
_ Ko bik mấy bà có chuyện gì nhưng chỉ cần chủ động xin lỗi làm hoà là được.
_ Thiệt ko?
_ Làm thử đi rồi bik.

Nó ngồi im lặng nhìn những chiếc lá rơi ở trước mặt. Dù sao nó cũng là người có lỗi. "Chắc phải vậy thôi "- nó nghĩ thế.

Gió nổi lên làm tóc nó nhẹ nhẹ bay lên. Nó chợt quay lại.

_ Bí thư! Cảm ơn nha !

Nụ cười vô tư kèm theo lời cảm ơn chân thành. Nó chạy thẳng lên lớp, hình như nó đã bỏ quên cái vấn vươn gì đó trong ai đó rồi.

huongduongxanh
29-04-2008, 02:14 PM
_ Ê. Hẹn tụi này ra đây làm gì vậy?
_ Hì. Đi theo đi rồi biết.

Ba đứa đi mem theo con đường nhỏ. Hai bên đường toàn hoa cỏ dại. Lần đầu tiên hai đứa kia đi con đường này thì phải, tụi nó tở ra rất lúng túng. Hà đạp xe, chốc chốc quay ra sau hỏi Trang:
_ Mầy bik nó định dẫn tụi mình đi đâu ko?
_ Tao bó tay. Đường này tao chưa đi lần nào.
_ Tao cũng vậy. Con nhỏ đó kì ghê, chẳng bik nó muốn gì nữa.........
_ Thôi cứ đi theo thử.
_ Ừ, đành vậy chứ bik làm sao bây giờ.

Gió nhè nhẹ. Buổi chiều đẹp. Phong cảnh hai bên đường cũng ko đến nỗi nào. Con đường nho nhỏ, đầy hoa lá, có những cây cổ thụ thật to bên đường........nắng chiều thật đẹp.

Càng đi hai đứa kia càng to mò.

Con đường nhỏ trải dài dường như vô tận.

Hai đứa cũng bị cuốn hút bởi vẻ bí mật. Tụi nó cảm thấy bắt đầu thik thú với cuộc đi dạo ko bik rõ mục đích này.

Im lặng. Đạp xe. Theo sau nhóc.

Con đường ngày càng rộng..............và dường như đã sắp đến nơi phải đến. Đầy bất ngờ và thú vị.

huongduongxanh
29-04-2008, 04:37 PM
Thật ko thể tưởng tượng được sự bất ngờ thú vị.

Hai đứa kia mắt mở hết cỡ, miệng há to. Trông thật quái dị.

Dụi mắt , nhìn ra xung quanh.

_ Thật chứ ko phải là mơ hả - Trang trằm trồ
_ Tức nhiên rồi - nhóc tự hào
_ Tui hok hề bik là có nó đó nha - Hà thik thú
_ Làm sao bik được cơ chứ. Tui cũng mới bik thôi.

Quả thật nhóc đã thật sự làm cho tụi nó bất ngờ lớn.

Gió mát, những gợn sóng nhè nhẹ vỗ vào bãi đá.

Nhìn ko đã thấy nó mát và hấp dẫn đến cỡ nào rồi. Hai đứa kia cũng thế. Nói được mấy câu rồi chạy bổ nhào về nơi ấy mà ko cầm đắn đo suy nghĩ.

Ko phải biển. Nó chỉ là một con sông tự nhiên mà thôi. Hai bên cạnh nó là hai ngọn đồi thoai thoải, ko cao lắm nhưng có nhiều hốc đá to và đẹp. Nhìn ra phía xa xa thì ko xác định được là phía bên kia là gì nữa, chỉ thấy một màu trắng hơi xanh xanh của màu nước thôi.

Nhìn tụi nó vui đùa trong nước là bik tụi nó thik cỡ nào rồi. Nhóc cười khúc khích.

Tụi nó hình như vừa nhớ ra điều gì đó thì phải.

huongduongxanh
08-05-2008, 03:51 AM
_ Ê, định mua chuộc hả?
_ Hì.
_ Bik mà.
_ Thôi cho tao xin đi, bik lỗi rồi mà.
_ Ùhm............dễ vậy sao?
_ Đồ ăn ngon mà ăn một mình..........bùn nhỉ
_ Hix. Mầy chơi ác quá...........
_ Thôi mà bỏ qua đi, năng nỉ đó.
_ Theo mầy sao Trang?
_ Tha cho nó lần đầu đi, vì...............giỏ đò ăn đó tội quá.
_ Lần sau là ko dzễ dụ đâu nha.
_ Hì, bik rồi, sẽ ko có lần sau đâu.

Nắng nhẹ dần. Những tia nắng cuối cùng xuyên qua những đám mây tạo nên những tia sáng rực rỡ. Chiều đã xuống, màu nắng mờ mờ đi.

Lòng nhóc giờ nhẹ đi rất nhiều. Thật ra sáng kiến này là của ông anh nó, nơi này cũng là do anh nó giới thiệu luôn.

Thấy dạo này nhóc con có vẻ buồn
_ Ê nhóc, sao vậy? Hay ..........
_ Anh hai thik đoán thì cứ đoán đi, em hok nói.
_ Chà, ghê vậy sao? Nói đi lỡ anh giúp được thì sao?

Nó nhìn anh hai nó với ánh mắt nghi ngờ
_ Ko tin à? Anh chưa bao giờ chịu pó tay đâu nha, trừ khi..........
_ Èo, vậy mà cũng nói.
_ Nói anh hai nghe đi mà, để dành hoài coi chừng........

Nó thở dzài rồi ngồi im một lúc.
_ Bị 2 đứa kia giận rồi...........
_ À, ra vậy. Để xem nà...............UHm..........từ từ giờ anh chưa nghĩ ra.

Nó chống cằm nhìn anh nó rồi lại thở dzài ngao ngán.

"Tụi nó giận mình được bao lâu nhỉ "- nhóc tự hỏi "Gần một tuần rồi? Chắc là vậy". Đây là lần đầu tiên nó bị hai đứa kia giận. "Công nhận mấy ông kia nói: con gái giận thì ghê gớm lắm- quả là đúng ".

_ Ê nhóc
"Lại gì nữa đây?"- nó mệt nỏi quay về phía anh nó.
_ Có rồi.
"Ổng đang nói gì vậy trời"- nó cũng hok thèm lên tiếng
_ Muốn nghe ko hả? Chuyện của 3 đứa đơn giản thôi.

Vừa nghe đến câu này là mắt nó sáng lên ngay lập tức, trông cứ như vừa uống thuốc hồi sinh vậy.

_ Anh 2 có cách gì vậy, nói em nghe đi.
_ Ủa, vậy mà tưởng ko muốn nghe cơ chứ.
_ Anh 2 nói đi mà.
_ Đơn giản lắm.
_????????
_ Rủ tụi nó đi ăn thì sao? Ý hay chứ?

Mặt nó xị ra.

_ Nghĩ vậy ai mà chả nghĩ được. Có cái gì khác lạ, bất ngờ chút ko?
_ Bất ngờ, khác lạ..............xem nào...........

Cả hai anh em chìm dần trong im lặng, ko ai gây ra tiếng động.

_ A..................
_ Giật cả mình. Anh hai sao thế?
_ Có rồi nè.
_ Sao?
_ Vậy mà ko nghĩ ra.
_ Anh hai...............
_ Bik rồi, ko cần gào lên thế đâu. Nghe nè............anh có cái này cho em xem
_ Cái gì? Đâu?
_ Đi rồi bik.

Lúc đầu nó cũng tò mò và bất ngờ như hai đứa bạn của nó vậy. Lần đầu tiên nó chứng kiến cảnh đẹp như vậy. Anh nó bik nơi này lâu rồi, nhưng từ lúc lên cấp 2 thì anh hai nó ko tới đây nữa vì bị ba mẹ mắng tội tắm sông buổi trưa.

Chiều len lỏi vào trong từng ngóc ngách. Ba con người trên con đường nhỏ trở về nơi bình yên thường ngày. Giờ trong lòng nhóc đã phần nào vơi đi suy nghĩ. Tức nhiên là nhóc còn có công việc cần phải làm sáng tỏ.

_ Có cái này hay lắm nè.
_ Hay?
_ Ừ.

huongduongxanh
08-05-2008, 04:04 AM
:hug: cảm ơn mọi người nhìu nha
_._" nói thật xanh làm biếng lắm , có gì noi người thông cảm nha :D

_Fiona_
19-05-2008, 10:02 AM
aaaaaaa xanh post tiếp đi chớ T.T Dzô thấy fic là mình sà vô coi liền à ^^

Mà chưa bik 2 người bạn giận vì chuyện gì nữa kà ^^

Mau mau có chap nghen bạn ^^

huongduongxanh
11-06-2008, 09:18 PM
Một ngày mớI lạI bắt đầu. Không khí buổI sáng thật trong lành. Nhắm mắt lạI, hít một hơi thật sâu và thở ra nhẹ nhàn.

“Hù”
_ Á!!!
_ Chà chà. MớI sáng mà muộI muộI chăm chỉ luyện công rồI à ?
_ Kệ em.
_ Em khỏI cần kuyện công chi cho mệt. Chỉ cần em ho một tiếng là tụI nó đủ sợ bỏ chạy rồi. Anh nói thiệt đó.
_ !!!!!!!???????
_ Á. Thả anh ra, anh nói đúng mà. Đau wá!

_ MớI sáng sớm mà đã như vậy rồI - mẹ càu nhàu
Bố miểm cườI nhìn 2 đứa đang nghịch ngoài sân.

_ Vào ăn sáng rồI còn đi học, k thì trễ bây giờ- mẹ từ trong bếp vọng ra
_ Dzzzzzzạ……..

Dù sao hôm nay tâm trạng của Nhóc rất khá, nó ko để bụng chuyện sáng nay. Nó đến lớp vớI một tâm trạng thoảI mái. Hôm wa thật là một ngày thật tuyệt vờI. Nó miểm cườI.

“Bốp”
Nhóc va phảI cái gì đó.

_ Sao lúc nào bạn cũng ko nhìn đường thế?
_ Ờ!!!…..Cho mình xin lỗI!
_ Lần sau nhớ cẩn thận đó.
_ Ừ! Cảm ơn bạn.

“Hú hồn, lạI là kẻ đáng ghét đó, xui thế ko bik”- vừa đi nó vừa lầm bầm

“Bốp”
LạI gì nữa đây.

_ A. Thật sự xin lỗI bạn, mình ko cố ý, lần sau mình sẽ chú ý hơn…….
_ Hì. Hôm nay Quỳnh lịch sự wá.
_ A. Ra là bí thư, vậy mà cứ tưởng…..
_ ????????
_ Ko có gì đâu. Sắp vào lớp rồI mà mấy bạn đi đâu vậy?
_ Ừ thì……….có chút chuyện, Quỳnh vào trước đi ha.

“Có chuyện gì vậy? Thật là……..”- nó thở dài

_ MớI sáng sớm mà mặt như đưa đám vậy mầy – Hà nhăn nhó
_ Sáng toàn gặp chuyện ko đâu.
_ Ừ, tao cũng thấy thế- Trang xem vào
_ Ý mầy nói lớp mình hả?- Hà vặng
_ Ừ, con trai lớp mình……..

Giờ Nhóc mớI để ý. Trong lớp toàn con gái.

_ TụI nó đâu hết rồI?
_ Mầy hỏI tao, tao bik hỏI ai?

Dạo này thấy mấy đứa con trai trong lớp nó có vẻ kì lạ. TụI nó đang bàn tính chuyện gì có vẻ bí mật lắm.

_ TụI bây có để ý……….
_?????
_ Lớp học có gì lạ ko?
_ ?????
_ Ngoài tụI con trai ra- Hà gợI ý
_ Để xem nào.

_ Lớp sạch, thơm, có hoa tươi trên bàn giáo viên từ hôm thứ 2, trong hộc bàn con gái đều có 1 viên kẹo vào mỗI buổI sáng ……..- Trang thống kê

Ba đứa chống cằm nhìn nhau. Ko hiểu bọn con trai đang làm gì vậy nhỉ? Chắc có lẽ sẽ thú vị lắm.

_ Ê!

Hà chợt nhớ ra một chuyện ko kém phần wan trọng.

_ ?????
_ Chuyện hôm wa đó.
_ Chuyện gì?
_ TrờI……….
_ À. Nhớ rồi. Thì sao?
_ Có ý gì hay ko?
_ Thì tiếp tục theo dõi thu thập thông tin đốI tượng, khoanh vùng nghi vấn…….
_ Uhm. Cứ như vậy trước đã, rồi tính sau.

TớI giờ học tụI con trai lạI vào lớp đông đủ.

Hôm nay Nhóc lạI phảI lộI bộ xuống căn tin.

“A”- nó nhìn thấy cái gì đó wen wen

Ra cái nó nhìn thấy là ngườI mà anh nó đã ngồI uống nước lúc trước. “Chị gái xinh đẹp”- nó miểm cườI. Có một ý tưởng nào đó đã nảy lên trong đầu nó.

Căn tin chật ních ngườI, phảI bon chen xô lấn nhau mớI có cái ăn. Ai vào sau thì một là nhịn, hai là còn mấy thứ ko ra hồn.

Tức nhiên chuyện này đốI vớI Nhóc là chuyện nhỏ. Nó chạy ù 1 cái là xong. Nhưng hình như “chị gái xinh đẹp” thì ……..

_ Chị có cần em giúp gì ko?
_???????
_ Em mua đồ giùm chị nha ?

huongduongxanh
14-06-2008, 11:37 PM
nhok :hihi: 2 đứa bạn giận Nhóc vì có chuyện thú vị mà giấu tụi nó, điều tra 1 mình.

yến :huglove: uhm. bạn típ tục đoán bí mật "2 là 1" của bọn nhóc kia nhé :hihi:

huongduongxanh
14-06-2008, 11:48 PM
Một thoáng sau Nhóc “bay” ra vớI 2 cái bị.

_ Túi này là của chị. Chị coi lạI có thiếu món gì ko.
_ Ko cần đâu. Cảm ơn em nha.
_ Hì. Ko có gì đâu chị.
_ Để chị mờI em uốg nước nha.
_ Uhm. Ko cần đâu chị.
_ Em đừng từ chốI, coi như chị cảm ơn em.
_ Có chút xíu hà, chị cũng ….
_ Đồng ý đi nha.

“Chị gái xinh đẹp” quả thật vừa xinh lạI vừa dễ thương nữa. Ông anh nó may mắn thật. Nói thật thì đây là một cơ hộI tốt để cho Nhóc tiếp tục “công việc” của nó và có cái để khoe vớI mấy đứa kia.

_ Để hôm khác được ko chị, giờ …..

Nhìn thấy cái túi to tướng mà nhóc phảI “khuân vát” lên tớI tận lầu 5, “chị gái xinh đẹp” miểm cườI hiểu ý.

_ Ừ chị biết rồi. Hôm sau cũng được. À, mà chị chưa biết tên em.
_ Em tên Quỳnh học lớp 10A3, còn chị?
_ Chị tên Quyên học lớp 12D1.
………..

_ Mầy chết xó nào giờ mớI mò lên vậy?……..
_ Bộ có chuyện gì hay hả ?…….
_ Hì. Có chuyện hay đấy.

Hai đưa nhìn chằm chằm vào nhóc.

_ Kể mau.
_ Từ từ để tao nạp năng lượng đã.

_ Chuyện là thế này …………

Nó kể lạI chuỵên lúc này gặp ai. Hai đứa kia chăm chú đến nỗI quên ăn.

_ A. Vậy thì tao biết rồI- Hà chợt la lên khi nhóc vừa nói tớI chỗ hai ngườI giớI hiệu tên.
_ Gì vậy mầy?
_ Tao biết đó là ai rồi.

Giờ Hà trở thành tâm điểm của hai đứa kia.

_ Mầy biết gì thì nói mau đi.
_ Thì ra đáp án ở gần vậy mà ko bik.
_ Đáp án gì, mầy nói mau đi mà.
_ Nhớ chuyện lúc trước tìm ngườI trong mộng bí ẩn chưa.
_ Ừ.
_ RồI “AHYA”.
_ Thì sao.
_ Thì 2 là 1chứ sao
_ ?????????

“Nó nói là một là sao?”- nhóc đang cố suy nghĩ ẩn ý của nhỏ Hà.”Là một có nghĩa là nó liên quan đến nhau và ……….”

_ A!

Giờ nó trở thành tâm điểm sự chú ý của cả lớp và cả cô giáo chủ nhiệm. Tiết toán giảI bài tập, và có một bài tập đang chờ nó trên bảng.

_ Bộ em vừa nghĩ ra ra cách giảI bài toán này hay sao mà phấn khích vậy?
_ Dzzạ, ……..thưa cô ….em …….em……..

“Nè”- tiếng thì thầm của bí thư ngồI cạnh nó.

Nó liếc sang, bí thư đang chỉ vào tờ giấy giảI bài tập. Nó hiểu ý của bí thư, “bí thư đúng là vị thần cứu trợ”

_ Em làm được bài này chứ?- cô hỏI lạI và đang chờ câu trả lờI để ………định tội.
_ Dzạ.

Dù sao nó cũng khá môn này, có thêm “vị thần cứu trợ” nữa nên nó ko gặp khó khăn gì khi giảI quyết bài tập đó.May cho nó, ko thì bà cô đã xử cái tộI gây chú ý trong giờ học.

_ Bộ nghĩ thông rồI hả?
_ Hix. Xém chết.
_ Ai bảo mầy phấn khích quá chi.
_ TạI mầy chứ bộ, nói thì nói cho rõ luôn đi, còn câu ngườI ta.
_ Hì, vậy mớI có kẻ xém chết chứ.

_ Hai đứa tụI bây thôi đi, Hà nói rõ thử coi.
_ UHM. Nghĩa là, ngườI này là câu trả lờI của câu hỏI ngườI kia.
_ Vậy ra “chị gái xinh đẹp” là…..
_ Còn phảI hỏi.
_ Hèn chi….
_ Ko ngờ “anh ấy” lạI ghê gớm vậy.

_ Vậy giờ tính sao?
_ Bổ sung thông tin, tiếp tục theo dõi.
_ Hì.

_Fiona_
15-06-2008, 04:40 AM
@tg: Ui...thì ra 2 bạn của Nhok giận vì Nhok điều tra anh 2 một mình hả :D (Công nhận 2 bà này nhìu chiện thấy ghê ^^)....Hix, lại mập mập mờ mờ về cái đoạn chị chị gì đó nữa rồi T.T Nhưng mà mình đoán là anh 2 của Nhok từng thik chị đó nên đã ra tay nghĩa hiệp rồi sau đó.....(hehe, cây đổ ^^) Hok bik đúng hok nha, đoán chơi thôi:D

Temmmmmmmmmmmmmmm

Rabbit193
17-06-2008, 10:30 PM
bạn post truyện lâu quá, 1 lần post nhìu nhìu 1 tẹo, mỗi lần 1 chút thấy mệt, hay thật đêý nhưng đọc mà mệt thế này thì chán quá đi

mur_crazystyle
19-06-2008, 12:48 AM
1 chap bạn pót cách nhau khoảng 1 tuần... Chán cực... Truyện thì hay thật đấy, vui thật đấy... nhưng post kỉu nàj, chờ lâu... oải wóa đi...

babyannie
24-06-2008, 08:06 AM
hum ni là 24/6 òi mà chưa có chap mới nữa. hjx. hem chịu đâu. tg đi đâu òi???

mur_crazystyle
25-06-2008, 10:23 AM
Thiệt là ngại wóa đi... Rabbit khen Mur woài >"<
Tg đâu mất tiu òi... Post típ chap mới đi... Dạo nàj kác Tg cóa Nhiệm vụ ẩn tàng hàng loạt hay sao mà ko thấy ai post típ chap mới hik nhẽy... Nản ghia...

huongduongxanh
16-07-2008, 08:30 PM
Dạo này anh Nhóc thấy nó “khác khác thế nào ấy”. Toàn hỏI chuyện ko đâu.

_ Anh hai hôm nay đi học thêm ko vậy? Anh hai thik ăn gì nhất? Anh hai thik được tặng gì?……..Anh hai thik bạn gái như thế nào?……
_ Muốn gì đây?
_ Hehe. Đâu có gì đâu, em hỏI cho bik thôi mà. Anh hai em là 1 ngườI nổI tiếng nên em phảI bik, để lỡ có ai hỏI thì trả lờI chứ.
_ Ai mà thèm hỏI “ông anh già” làm chi
_ Ai nói anh hai già đâu, chỉ em coi, anh của em đẹp trai vầy mà……
_ Vậy hả, biệt danh em tặng anh mà, ko nhớ hả?
_ ….Đùa thôi mờ, em đẹp thì anh em cũng phảI đẹp chớ.

_ Anh làm gì vậy?
_ Kím bom. Anh nhớ nhà mình đâu có cất bom đâu mà sao nó mỗ giữ dộI thế hem bik.

Nó xị mặt xuống.

_ Anh hai toàn làm em cụt hứng thôi.
_ Haha. Nhìn ngố chưa kìa.

Sao nó lạI có một ông anh wáy thế ko bik. Lúc nào cũng trêu nó hết. “Ổng cũng trẻ con đâu kém gì mình đâu, vậy à suốt ngày cứ gọI mình là nhóc”.

Nó lại nghĩ đến “chị gái xinh đẹp”. Nó nhớ lạI từng cử chỉ, giọng nói, tiếng cười…Nó thở trượt dzài dzài. “So vớI ông dzà này thì một trờI một vực”. NgườI này dịu dàng thì ngườI kia cộc lốc, ngườI này nói dzễ nghe thì ngườI kia lạI khó nghe,……nói túm lại “ngườI này dzễ thương bao nhiu ngườI kia đáng ghét bấy nhiu”

“Ổng có điểm gì thu hút nhỉ?”- nó tò mò “học giỏI, chơi thể thao giỏI, chức cao…..sao nhỉ”

Nó chống cằm nhìn anh nó một hồI lâu. “Ổng cũng đâu tớI nỗI nào đâu, cũng đẹp trai mà….”

_ Nhìn gì vậy Nhóc?
_ Anh hai cũng được đó chứ.
_ Được gì?

Nó khó chịu vì câu hỏI vặn vẹo của ông anh nó.

_ Còn giả vờ…..là đẹp trai đó.
_ À….. Xí, ấy ấy …….Nhóc kéo anh xuống vớI, anh thành bong bóng bay rồI nè.

_ Cho anh té chết lun.

Nó đứng lên bỏ đi, để lạI sau lưng nó là tiếng cườI của ông anh.
“Lúc nào cũng vậy hết, ghét wá đi mất”,” ông dzà xấu trai…..”

“Hôm nay là thứ 7 rồI à”- nó vừa ngáp vừa đi xuống nhà. “Wáy, hôm nay sao có cái gì khác thế nhỉ ?”

MọI hôm nó vừa xuống nhà là thấy bố đang ngồI đọc báo, mẹ thì dướI bếp nấu đồ ăn sáng, ông anh nó thì lon ton chạy cùng nhà trêu chọc nó. Hôm nay thì ngược lại. Bố trong nhà bếp, mẹ ngồI uống nước trà, anh nó ngoan ngoãn wét sân, có cả bình hoa tươi rói nữa chứ.

“ Thế giớI đảo lộn chăng”- nó tự hỏI-“ Chắc trờI sắp xụp ròi”

Trong lúc ăn sáng, bố hỏI mẹ:
_ Hôm nay,mẹ nó thik ăn gì tôi mua?
_ Tuỳ ông, lâu lâu cho tụI nhỏ ăn sướng bữa đi.
_ Hoan hô mẹ. Con thương mẹ nhứt nhà nè- ông anh nó có vẻ là ngườI sung sướng nhất

“ Chiện gì thế?”- Nó vẫn ko bik chuyện gì đang xảy ra, nó ngồI ngậm đủa nhìn mọI người.

_ Anh hai nói nhỏ nghe nè.
_ ?
_ Hôm nay nhà mình ……

“Cốc”
_ Ngốc!- câu trả lờI của anh nó

“ MớI sáng ra đã nói ngườI ta ngốc rồI”- nó nhăn nhó

Mà kể ra Nhóc cũng ngốc thật, nó ko thèm để ý hôm nay là ngày gì. Nó sẽ tìm được câu trả lờI khi đến lớp.

“Bịch”
_ MớI sáng ra mà nhăn nhó ghê vậy- Hà hỏI nhóc
_ Dù sao hôm nay cũng là ngày đẹp trờI mà- Trang đệm thêm dzô

Nó đưa mắt nhìn hai đứa bạn của nó rồI thở dzài. Nó kể lạI chuyện kì lạ sáng nay ở nhà nó và cả chuyện bị ông anh nó cốc lên đầu và bảo nó “ ngốc” nữa.

_ Khà. Khà. Mầy ngốc thiệt chứ bộ

Nó nhăn nhó.

_ Mầy ko bik hôm nay là ngày gì à?
_ Ko
_ TrờI, thua cho mầy lun, vậy ko bảo ngốc là gì.

_ Đựơc rồI chút mầy sẽ bik thôi, đúng là ngốc thiệt.

Đúng là wá đáng thật, nhóc đâu có bik hôm nay là ngày gì đâu. Nói thì nói toạc ra đi còn úp mở hoài, làm nhóc khó chịu wá.

Theo thói wen nó lôi đống sách vở bỏ vào hộc bàn.

” Gì đây nhỉ”- hình như nó tìm thấy thứ gì đó trong hộc bàn nó. Nó lôi ra. Một tấm thiệp hoa và vài viên kẹo màu hồng xinh xinh.

Thiệp ghi “ chúc Quỳnh ăn nhìu chóng lớn, ngày càng xinh gái, học giỏI, “làm ăn” tấng tớI,……..”- kí tên- “ Boy 10A3”

Bên ngoài thiệp ghi 20/10

Giờ thì nó đã bik vì sao nó lạI “ ngốc” rồi.

Trống vào lớp đã điểm, bọn con trai bước vào lớp, trên tay là những bó hoa tơi thắm. tụI nó xếp thành 1 hàng ngang dướI bục giảng.

_ Đề nghị mấy bà đứng lên nghe tụI tui đọc tuyên bố nè- lớp trưởng đề nghị

TụI con gái nhìn nhau, rồI đứng lên.

_ Mấy bà nghe rõ đây. Hôm nay là ngày đặc biệt của mấy bà, tụI này có chút wà gọI là lễ ra mét chị em của lớp, sau là chúc mấy bà “phát tài, phát lộc”…..

_ Mấy bà cho tụI tui 1 tràng pháo tay ủng hộ coi.

Con trai xứng đáng được khen tặng mà.

Tất nhiên ngày hôm đó có cả wà cho các cô nữa.

“ Con trai sao nhỉ?”

ShiningSakhalin
17-07-2008, 12:57 AM
hức
ctruye65n ai chính tả nhiều quá

"Mỉm cười" chứ ko phải "miểm cười"
= =

còn hiều nữa Xanh ạ
nhưng truyện vui đó

bluewind
19-07-2008, 08:11 AM
Truyện hay lắm !
Post đều đều nha bạn,và đừng bỏ dở nửa chừng nha !

huongduongxanh
30-07-2008, 06:34 AM
Quả là một ngày đáng nhớ. MỗI girl trong lớp đều được tặng một bông hoa hồng màu đỏ có thắt một cái nơ màu hồng phấn từ tay các boy. Tất nhiên là boy sẽ phụ trách chia nhau tặng hoa, để tránh tình trạng “tặng nhầm” và “hiểu nhầm”. Qua “con mắt tinh đờI” của một số ngườI “nổI tiếng trong lớp” thì việc một số boy bị phát giác qua sự nhiệt tình của mình là đều ko thể tránh khỏi.

Nhưng những “con mắt tinh đờI” ấy lạI pó tay trước hai bông hoa trên bàn nhóc.
Tất nhiên rồI, một bông là của lớp trưởng tặng, ko ai có đủ tự tin để khẳng định điều gì hết.
Còn bông hoa kia?
Ko rõ chủ nhân?

Nhóc ra về vớI 2 bông hoa. Ai cũng nhìn nó thì phảI, hay chỉ có cảm giác vậy thôi?
Anh nó sẽ “ko tha” cho nó đâu.
“ Bông hoa này của ai thế nhỉ?”- nó rất muốn bik.
Đúng như nó nghĩ.

_ Chẹp. Kinh quá. TớI những 2 bông hoa cơ đấy.

Nó ko thèm nhìn anh nó lấy một cái đi thẳng vào nhà. Nó cắm vào lọ hoa trên bàn học của nó.

“ Ai tặng kệ, hao đẹp vầy ko lấy thì phí”- nó tự trấn an mình

Tự nhiên nó nhăn cái mặt lại.

_ Anh hai……..

Ra nãy giờ anh nó đứng thập thò ngoài cửa.
_ Hì. Cho anh một bông về cắm bàn cho đỡ buồn coi.
Nó ko thèm nói.
_ Đi mà. Chia sẽ cho ngườI cô đơn tý mà.
Bực mình vớI ông anh nó thật.
_ Tránh ra em thay đồ.
“Rầm”
Nó đóng của lại.
_ Nhanh lên ko anh ăn hết thịt gà chiên bây giờ.

Hix. Nó thèm thịt gà chiên lắm. Ko để ông anh nó nhắc lạI lần thứ hai, nó thay xong phóng như bay xuống nhà.

_ Ko ngồI trên đó gặm 2 bông hoa kia à?
_ Kệ em.

Hôm nay là ngày đặc biệt nên bữa ăn cũng đặc biệt theo. Toàn những món nó thik. Nó ra tay đánh chén 1 cái đùi gà chiên, vừa cắn một miếng, nó ngước lên nhìn anh nó.
_ Gì thế nhóc?- anh nó tò mò
_ Anh 2 nấu dzỡ tệ.

Anh nó chưa kịp phản ứng gì, nó nhào tớI dzựt cái đùi còn lạI từ tay anh nó.
Nó cắn một miếng thật to.

_ Ai nhanh hơn là của ngườI đó. Chính anh nói à nha.
Anh nhìn nó cườI sặc sụa.
_ Nhìn ngố wá đi.
Bố và mẹ cũng nhìn nó cười.
_ Đúng là trẻ con, thật là…..

“Trẻ con” nó tự biến mình thành trẻ con. Nó cầm ly nước uống một hơi hết sạch, cho dzễ nuốt cục nghẹn. Cả nhà nhìn nó ko nhịn được cười.

Dường như nó đã quên mất chuyện hai bông hoa kia rồI. Nó ngồI ăn ngon lành.

Những ngày hôm sau đó những lờI bán tán xung quanh bông hoa kia xuất hiện, nhưng đốI vớI nhóc,nó có những việc quang trọng hơn thế nhiều.

Nó chạy bán sống, bán chết vào cổng trường- hôm nay nó phảI tực nhật mà lạI đi muộn. Nó nghe loáng thoáng có ai kêu nó thì phải.

“A. Chị gái xinh đẹp”- nó phanh gấp
_ Quỳnh phảI ko?
_ Dzạ. Em nè.
_ Em có việc gì mà vộI thế.
_ Dzạ……em…
_ Nó ngủ nướng quên trực nhật ấy mà- anh 2 nó vừa dắt xe vào trường

Anh hai đáng ghét. Nó đâu muốn quên đâu, tại….
_ Chào Hải.
_ Ờ. Chào bạn.
_ Bạn chở bé Quỳnh đi học à.
_ Ừ. Nó bik đi xe nhưng làm biếng, thik hành ngườI khác thôi.
_ Hứ!

“Chị gái xinh đẹp” nhìn 2 anh em nó rồI cười.
“ Chị ấy cườI dzễ thương thật”- nó nhủ thầm

_ Thik bị phạt hay sao mà còn đứng đó hả.
_ Á. Em quên.

Nó phóng như bay lên cầu than. Hình phạt cho nó là 1 tuần trực nhật nếu nó dọn ko xong trước khi vào lớp.
_ Đúng là……- anh nó chẹp miệng nhìn theo nó.
_ Cô bé đáng yêu ghê.

Anh nó nhìn “chị gái xinh đẹp” cười
_ Ừ. Nhưng có điều …….. hơi ngốc.
“Hắt xì”- có ai nói xấu nhóc thì phải.

Anh nó chợt xững lạI, hình như nhó ra đều gì đó.
_ Sao bạn lạI wen nó?
_ Hì……..
Dù sao thì anh nó cũng phảI bik thôi.

ShiningSakhalin
30-07-2008, 07:19 AM
Nó phóng như bay lên cầu than
Cầu thang, not cầu than

Anh nó chợt xững lạI, hình như nhó ra đều gì đó.
Sững lại
Nhớ ra
Điều gì đó

cố lên Xanh ^^

huongduongxanh
12-08-2008, 07:21 PM
:D nếu ko ngại Shin giúp xanh sửa lỗi chính tả nha :D xanh bị nhiễm tiếng địa phương nặng lắm :cry:
thak Shin nhìu :huglove::huglove:

huongduongxanh
12-08-2008, 08:38 PM
Nó phanh gấp ngay trước cửa lớp. Ngạc nhiên chưa, lớp sạch bong. "ai?"- nó tự hỏi.
Nó từ từ bước vào lớp, có vẻ như đang lo lắng và tò mò. "Ai vậy nhỉ?"
Một bước, hai bước và.....Á........nó đã nhìn thấy.......lớp trưởng, bí thư, 2 con bạn thân của nó nữa. Giờ nó ko bik nên dzui hay nên lo nữa. Bốn con người kia nhìn nó như nó là kẻ có tội. Nó đâu có tội gì đâu chỉ là đi trễ thôi mà với lại nó đâu mún thế đâu.

_ À........Ờ..........- nó ko bik phải nói sao

_ À.........Ơ........- nó ko nói được, ko khí đang im lặng, thật đáng sợ.

_ Cậu định đứng đó "à" tới mai lun hả- lớp trưởng lên tiếng

Nó bik nó sai rồi mà, giờ nó ko bik nên nói xin lỗi hay cảm ơn nữa. Nó đâu mún thế này đâu.

_ Đừng đứng đó, vào đi. Hôm sau Quỳnh nhớ đi sớm don vệ sinh nha.- bí thư cười

Thật cảm động, chỉ có bí thư là tốt với nó thôi, nó mún khóc hok nhỉ? Nó nhìn hai đứa bạn như đang dò ý.

_ Bí thư đã nới thế tụi này cũng hok có ý kiến nhưng phải bik.......hối lỗi. Phải chuộc lỗi........chút nữa "bao" hết tụi này là được- Trang lên tiếng

"cái gì? Bốn mạng này sao?"- nó choáng. Nhưng nó bik làm gì nữa đâu, cũng tại nó. Nó cười ngượng.

_ Hì.

Ba đứa kia nhìn nó cười, riêng 1 người là ko.

Mang tiếng là "bao" người ta nhưng cuối cùng vẫn là "hợp tác xã" tất nhiên phần Nhóc phải nhìu hơn một tý thôi.

Giờ thì nó đã quen với nhìu thứ và nhìu bạn. Thời gian cứ trôi qua và nó cứ hồn nhiên với những suy nghĩ trẻ con, tính trẻ con của nó thể hiện qua lời nói và cả việc làm.

_ Cái gì đây?- anh nó tỏ vẻ rất ngạc nghiên
_ Tờ báo tường của lớp em - nó bik sẽ có chuyện xảy ra, nó đã giấu kĩ lắm rồi mà....

Anh nó cười như chưa từng được cười. Nó nhăn mặt. Tờ báo tường 20/11 do nó thiết kế đẹp vậy mà ông anh nó lại...... tờ báo tường xử dụng nhìu chất lịu hỗn hợp màu mè, đủ loại chữ, xấu có đẹp có. Chữ xấu thì cũng hok phải, chỉ là ko được đẹp thôi, chứ cũng đọc được. Mấy lớp khác thì chọn vài đứ viết chữ đẹp viết báo tường, còn nó thì để nguyên cả lớp viết. Đứa nào chữ xấu quá nó lại đi nài nỉ chép lại cho được được. Dù sao thì nó cũng có cách bắt những tay máu mặt trong lớp viết bài nộp. Đó là bí mật của nó với sự trợ giúp của 2 cô nàng bạn thân.

Nó phải khổ sỡ bik nhường nào để nghĩ ra những hoa văn trang trí độc đáo, hok đụng hàng. Nó thử đủ loại màu, giấy, hình trang trí, bài viết, bố trí........ nhìu thứ nó phải suy nghĩ lắm đó. Vậy mà ông anh nó lại.......

_ Keo này lớp Nhóc giành giải đặc biệt lun quá- anh nó trêu
_ Kệ em.

Nó đã cố gắng hết sức rồi mà.

Lớp nó cũng được một trận cười no bụng , nhưng cũng phải công nhận anh nó nói đúng. Lớp nó giành giải đặc biệt vì có sự sáng tạo, độc đáo, ko đụng hàng, có một ko hai.......công của nhóc đó ^^

huongduongxanh
12-08-2008, 09:15 PM
_ Dạo này mầy thấy Trang là lạ ko?
_??????
_ Mầy chảng chịu để ý gì hết.
_ Có chiện gì mầy nó toạt ra đi, tao ngán lắm ròi nè
_ Mầy thật là...... Dạo này nó hay nhìn.......lớp trưởng.

"Rầm"
_ Mầy sao thế.
_ Thiệt hả??????????
_ Mầy đừng xúc động thế chứ. Tao chỉ thấy vậy thoi
_ Choáng quá.
_ Bik ròi.

Giờ nó mới để ý, Trang hay nói chuyện với lớp trưởng nhất, binh lớp trưởng mỗi khi nó nói lớp trưởng lạnh như băng. " Chẳng lẽ.........?"- nó nghĩ vậy.

_ Ê, Trang- nó ra hiệu cho Trang qua chỗ nó.
_ Gì?

Nhóc nhìn Hà.

_ Tụi bây có chiện gì thì nói nhanh đi. Làm gì mà nhìn nhau hoài vậy?

_ Có phải mầy thik..........ai đó trong lớp mình phải ko?

Trang nhìn hai đứa bạn. Nó ko nói gì hết.

_ Phải ko?- Nhóc sốt ruột

_ Tụi bây nhìu chiện quá hà. Tao đâu có.....
_ Mầy đừng chối tụi tao để ý thấy ròi

_ Ờ. Thì sao nào........- Trang có vẻ bối rối

_ Trời- Nhóc thở dzài
_ Mầy làm gì mà thê thảm giữ vậy
_ Là thật à?
_........Ờ...........

" Chẹp"- nhóc nghĩ,"hật tội nghiệp cho đứa bạn thân nó. Ai ko thik lại đi thik kẻ "máu lạnh"kia"

_ Nhìn vậy chứ Kiên dzễ gần lắm

"Lại còn binh nữa kìa "- nhóc khó chịu, nhưng nếu thik tên đó thì có mà khổ vì.......đâu phải tên đó là loại thường đâu, là coool mà.

Nhìn thấy Trang vậy nó cũng bùn. Nó quyết định làm cái gì đó để giúp Trang.

kero&yue
12-08-2008, 09:28 PM
mạng thì chậm, load thì lâu, post thì ít

tg này mún ăn đòn quá

chậc, nhưng thôi kệ ,mình ko đánh con gái

chỉ hôn phạt thôi

gooddythin_nd1996
22-10-2008, 09:42 PM
eo ơi, fic ở trang 14 mà chưa post xong, híc!

hka
26-10-2008, 08:51 PM
hay ghê nhớ hồi đi hoc quá

bluewind
03-11-2008, 09:01 AM
Hic ! 3 tháng gòi , seo tác giả ko post chap mới. Nhìn qua nhìn lại trong cái chỗ nì thì hình như chẳng có fic nào gọi là completed cả. Chán

ShiningSakhalin
04-07-2009, 02:45 AM
từ tháng 8 đến giờ... gần 1 năm rồi ^^

Xanh yêu quái ạ = ='

Lạy chúa. Không biết tôi lôi lên để làm gì :D. Nhưng quá xúc động... giống như người già gặp lại bạn thời chiến tranh ấy.

Mong sự trở lại của mọi người... một ngày nào đó :D

Để hoàn thành những fic dang dở.

sao chổi xui xẻo
05-07-2009, 07:42 AM
ôi 1 năm trôi qua rồi xanh ơi !!!!!!!!!!!!!!!!