PDA

Xem đầy đủ chức năng : Kinh nghiệm học văn

chuoi_xanh
21-02-2008, 11:19 PM
Bạn nào học giỏi Văn chỉ giùm mình cách học Văn tốt và làm văn hay dzới
Là con gái mà sao mình học Văn tồi wa'
Trả bài điểm lẹt đẹt toàn 3 với 4 không hơn
Có phải mình quá vô cảm
Văn học là nhân học mà
Làm ơn chỉ giùm mình dzới
Mình cảm ơn nhiều

icy_baby
22-02-2008, 03:25 PM
có 1 vài cách, hùi xưa icy cũg học như vầy, ko tệ lắm đâu...

1. học theo dàn ý
2. học các luận điểm lớn
3. sau đó trong mỗi luận điểm lớn phải trình bày dc bao nhiêu ý nhỏ

Khi làm bài:
1. chú ý canh thời gian, chia đều thời gian cho mỗi ý, tránh chú trọng một vài ý mà sơ sài những ý khác.
2. ko nên chăm chút quá nhiều vào những ý đầu, mà phần sau ko kịp giờ, thành ra đầu voi đưôi chuột...
2. nên nhớ giáo viên chấm điểm theo số ý có trong bài:

vd (chĩ có tính chất tham khảo): thân bài bài văn cần nêu dc 3 luận điểm lớn, 1 luận điểm lớn sẽ dc 1 đểm, bạn sẽ có 3 điểm, nếu ko trình bày chi tiết mà đã nêu dc 3 điểm lớn đó.
mỗi ý lớn có 2 ý nhỏ, mỗi ý nhỏ được 0,5 điêm, vậy bạn phải trình bày đủ 6 ý nhỏ, bạn sẽ dc 3 điểm nữa...
4 diểm còn lại tuỳ thuộc vào văn phong có hay, có thuếyt phục, trình bày có đẹp ko...

Do đó, nếu bạn chú trọng luận điểm 1 và các ý nhỏ của nó, bạn chỉ dc 2 điểm cho phần đó, dù bạn viết hay mấy, cũng chỉ dc 2 điểm, các phần còn lại bạn ko kịp làm nên sơ sài hoặc ko làm xong thì bạn sẽ bị mất trắng phần điểm dành cho nó...

Ngoài ra phần mở bài, chiếm 1 điểm, phần kết bài cũng từ 0,5-1 đ, bạn ko làm kịp xem như mất điểm kết bài...
Mở bài bạn cần giới thiệu về tác giả, quê quán, phong cách và 1 số tác phẩm lớn, trong đó phải nêu dc tác phầm làm bài năm trong tập thơ hay tập truyện nào, nêu dc ý chính tác phâm..

Kết bài bạn nêu lại nội dung tác phẩm và nghệ thuật tác phẩm, nhớ nhắc sơ qua về tác gia...

Như vậy chỉ việc nhớ bài, bạn sẽ có dc 6-7 điểm, 8-9 thì tuỳ thuộc vào năng khiếu mỗi người...

Chúc bạn may mắn...

thùy trang
22-02-2008, 06:55 PM
để có cảm xúc viết văn thì theo m` bạn nên ghi nhật kí
ma viết văn thì bạn nên viết vao lúc xế chiều hoặc tối khoang từ lúc 9h30 đến 11h vj những lúc đó bạn mới thật sự là bạn viết văn mới có cảm xúc.........
chúc bạn thành công