PDA

Xem đầy đủ chức năng : MỘt LỜi TỰ Thú !

chococat
15-02-2008, 02:37 PM
Gởi con bạn thân ngốc xít của tao !
Như à ! cám ơn mày đã cho tao một món quà Valentine tuyệt vời nhất trong số những món quà tao nhận ! Mày nghĩ rằng tao sẽ xúc động ? Đúng , tao có ! Bởi vì tất cả những gì mày ghi trong quyển “Ánh lửa tình bạn” , tất cả đều nói về những mặt tốt của tao . Như à , mày biết không ? Khi đọc những dòng chữ mày ghi , mày biết tao cảm thấy thế nào không ? Nhục nhã ! Nhục nhã vì đã được mày tin tưởng ! Nghe hơi kì phải không ? Nhưng tao không xứng đáng có được điều đó . Tao xin lỗi . Nếu như mày biết những suy nghĩ trong lòng tao , có lẽ mày sẽ mắng chửi tao mới đúng . Lật từng trang sách mà mày ghi , tao chỉ muốn vỡ òa ra khóc trước bàn dân thiên hạ thui ! Nếu như tao tiếp tục dấu biến đi những suy nghĩ của mình như tao đã làm trước đây , tao chắc rằng mày sẽ vẫn không hề hay biết . Tao sẽ vẫn là … “con bạn thân nhất” của mày . Đúng không hả Như ? Đúng không ?
Làm bạn với tao đã lâu , nhưng tao nghĩ rằng mày cũng chỉ biết về tao như một con bé nhí nhảnh , đáng yêu , và khá là kín miệng… cũng như bao đứa con gái khác trong lớp biết về tao . Thật sự ra , đó cũng chỉ là một phần sự thật! Mày cũng biết rằng tao là một bậc thầy trong việc che giấu cảm xúc, suy nghĩ và thậm chí là tính cách con người của mình kia mà ! Mày chỉ đơn giản thấy phần con người mà tao “muốn cho mọi người thấy” thui ! Chỉ thế thui , hoặc cũng có thể hơn ! Trong số tất cả bạn bè của mình , mày là người hiểu tao nhất , nhưng điều đó không có nghĩa là mày hiểu tao hết , đúng không ? Tao biết rằng mày biết điều đó . Thế mà tại sao mày vẫn cứ cố gắng tin tưởng tao , trong khi tao không tin tưởng mày ? Tao biết rằng mình đã “vơ đũa cả nắm” khi không tin tưởng mày chỉ vì … tao đã từng bị phản bội hai lần . Nhưng hãy tin tao , tao hoàn toàn không cố ý làm điều đó . Chỉ vì cái lí trí trong tao sợ tao lại sẽ như ngày xưa , sẽ lại bị phản bội , sẽ lại đau khổ … nó chỉ cố tìm cách “bảo vệ” tao! Vậy đó Như à ! Mày đã từng bị phản bội như tao , nhưng mày đã vượt qua , còn tao thì không ! Con người tao yếu đuối hơn cái vẻ bề ngoài cứng rắn không hề khóc mà mày đã thấy .

Trong cuốn sách hạt giống tâm hồn mà mày cho tao hôm qua , mày có viết : Thế nào là một người bạn thực sự ? … Và tao biết người đó chính là mày ; Tình bạn mãi mãi … chúng ta cũng sẽ như vậy đúng không ? ; Điều hạnh phúc nhất trên thế giới là có một người bạn thực sự … Vậy thì Như là người hạnh phúc nhất thế giới phải không ?; Tao thật là một người may mắn khi có được mọi thứ: gia đình , tình yêu , vật chất lẫn tinh thần . Ích kỉ thậm chí là lầm lỗi . Nhưng tao có được một người bạn .Những lúc vui vẻ thậm chí đau khổ . Cám ơn mày , nhóc ạ !v..v..” và còn rất nhiều , rất nhiều thứ mà tao không thể viết hết .

Mày biết tại sao tao lại viết trang này không ? Bởi vì tao không có đủ sự tự tin để nói ra trước mặt mày , Như ạ ! Viết trang này , tao vừa muốn mày đọc vừa muốn mày đừng bao giờ đụng đến . Bởi vì tao sợ khi mày biết sự thật thì ta sẽ không còn là bạn của nhau nữa . Và tao cũng rất mong mày sẽ đọc nó để hiểu hết nỗi lòng của con bạn mày . Tao đã không viết bài này vào đúng ngày lễ Valentine – ngày mà mày tặng tao món quà . Vì tao muốn đọc hết tất cả quyển sách trước khi bình luận bất kì điều gì về nó . Có những câu chuyện hay , thú vị , cũng có những câu chuyện tẻ nhạt trong cuốn sách này . Nhưng mày biết tao thích nhất chuyện gì không ? Chính những “câu chuyện không giống câu chuyện” ở mỗi tựa đề trong sách , mà tác giả là mày đấy ! Ngốc ạ !

Mày biết khi mày bảo rằng tao là con bạn thân nhất của mày thì tao như thế nào không ? Hối hận lắm ! thế là tao quyết định sẽ cố gắng bù đáp những lỗi lầm của mình . Cụ thể là chuyện này : Như à ! Tao rất mong mày sẽ hiểu được nỗi lòng của tao – một lí do khác khi tao không kể những nỗi đau của mình ra cho mày nghe . không phải vì tao không tin tưởng mày . Mà bởi vì tao không muốn mày thêm buồn phiền hơn. Cuộc sống đã là quá khó khăn với mày , mà những câu chuyện của tao cũng sẽ chỉ làm cho mày cảm giác tệ hơn mà thôi . Tao chỉ muốn làm một điểm tựa cho mày thôi Như à – một điểm tựa không hề biết đau khổ ( chỉ biết mỗi việc an ủi người khác thui ! ) Cho nên , hãy cứ đừng thắc mắc tại sao tao chưa bao giờ khóc trước mặt mày nhá Như ! ( công nhận mày ngốc không chịu được .)

Bài viết này đề tặng một người tên Như!

Mình rất mong các bạn , nếu ai đã đọc , mình xin các bạn hãy giới thiệu bài này với những người bạn quen biết. Để họ đọc , rồi lại tiếp tục giới thiệu với người khác. Cứ như thế. Mình mong rằng một ngày kia , sẽ có người vô tình giới thiệu bài này với Như (Con bạn ngốc của mình !) Để nó đọc , và hiểu tất tần tật những nỗi lòng của mình. Rất mong các bạn làm giúp điều này !(mình ko đủ tự tin làm điều này , thật đó !)

hoaluuly23
15-02-2008, 07:21 PM
cung hay dóa tai sao ban ko dua cho ban ý lõ ko dua dc cho bany' thì sao

ShiningSakhalin
15-02-2008, 07:28 PM
can đảm lên !
thế giới này không tốt đẹp như mính muốn đâu. Không phải ai cũng sẵn sàng gửi giùm người khác cho bạn. Vì vậy tỉ lệ thành công rất ít. Chi bằng tự tìm lấy, tự gửi, như thế sẽ có ý nghĩa hơn. Nếu bạn không tự gửi và Như biết, Như sẽ nghĩ rằng bạn không dám đối mặt với bạn ấy.
cố lên ! Chẳng có gì phải nhát cả.

chococat
15-02-2008, 10:41 PM
hai bạn khuyên mình nên nói à? Nói thật là mình ko đủ tự tin. Nhỏ đang có chuyện buồn mà mình lại nói như vậy thì có nên ko?Thứ nhỏ cần bây giờ là một điểm tựa , ko phải cái sự thật này. Nhưng khi nhỏ hết buồn , mình sẽ nói ngay với nhỏ. Dù gì thì cũng cám ơn mọi người !

tienu
16-02-2008, 07:28 AM
Chuyện nhỏ!!!
Thật ra, nếu bạn nói như vậy, chứng tỏ bạn đã hối hận vì chưa phải là 1 người bạn tốt rồi đấy!!! Cứ âm thầm sửa đổi và bạo dạn đặt niềm tin của mình vào Như, vì như vậy vừa đỡ áp lực cho bạn, vừa đỡ làm tổn thương bạn của bạn...
Tớ biết, để nói câu: Xin lỗi, tôi ko tin bạn là rất khó!!! (Ko biết mọi người thì sao nhưng...tớ dễ tin người nên điều này Hầu-như-là-ko-thể) -----> Nếu bạn nói câu ấy (Hoặc tương tự) sẽ làm người bạn của bạn tổn thương rất nhiều!!!
Bạn cũng đừng nên dằn vặt lương tâm tự làm khổ mình như vậy!!! Qua chuyện này, bạn càng nhận ra mình càng phải Trân trọng tình bạn nhiều hơn ^^ Và cũng đc 1 bài học quý giá về cách tin tưởng vào con người!!! ^^

Dù gì đi nữa, đây cũng chỉ là chuyện nhỏ...
Ko cần phải cho cô bạn của bạn biết ---> Hãy âm thầm sửa đổi!!! Như thế chẳng phải sẽ tốt hơn cho cả 2 người sao???

Còn về phần bạn...che giấu cảm xúc của mình ----> Tớ là trùm đây!!! Nhiều khi cũng hơi khó chịu vì cái tính ấy vì hay bị hiểu lầm -_-''

chococat
16-02-2008, 09:52 PM
wow !cám ơn tiên nữ nhìu , nhìu lém ! cách này coi bộ hay nhất: ko khó xử cho mình , cũng ko làm đau lòng Như. Chùi ui bái phục ! Cám ơn tiên nhiều ! nếu có tiến triển thì mình sẽ thông báo với tiên nhá ( cho cùng vui lây với mình !)

tienu
16-02-2008, 09:57 PM
Tiên Ù ^^
Sao cái nick của mình nhiều người đọc lộn thế nhỉ??? Mà cũng chẳng ai có cái nick dở hơi như mình cả -_-''

riku
16-02-2008, 10:06 PM
Làm bạn với tao đã lâu , nhưng tao nghĩ rằng mày cũng chỉ biết về tao như một con bé nhí nhảnh , đáng yêu , và khá là kín miệng… cũng như bao đứa con gái khác trong lớp biết về tao . Thật sự ra , đó cũng chỉ là một phần sự thật! Mày cũng biết rằng tao là một bậc thầy trong việc che giấu cảm xúc, suy nghĩ và thậm chí là tính cách con người của mình kia mà
đây chắc chắn là điều ko xảy ra với 1 người

chococat
16-02-2008, 10:22 PM
ui ! mình xin lũi nha tiên ù , tại mình nhìn mắt nhắm mắt mở nên tưởng lầm là 2 chữ "n" nên mới dịch ra là... Mình xin lũi nhìu