PDA

Xem đầy đủ chức năng : Starless

chococat
11-02-2008, 09:16 AM
mình rất mong là các bạn sẽ thích bài này. Chúc năm mới dzui dzẻ !!!!!

Một làn gió nhẹ thoảng qua , rất nhẹ thôi , nhưng điều đó cũng đủ làm cho nó lạnh.Nó co mình, cuộn tròn bên dưới lớp chăn ấm. Vừa rủa thầm cái thời tiết vào những ngày đông lạnh ngắt , nó choàng cái áo khoác màu đỏ đi đóng tất cả các cửa sổ trong phòng.Tiện tay , nó với tay lấy chiếc máy nghe nhạc để trên bàn , ngước mắt nhìn cái đồng hồ nhỏ bé đang kêu tích tắc một cách đáng ghét, rồi phóng thẳng lên giường nhanh nhất có thể.
Mở máy nghe nhạc , đầu óc nó lại suy nghĩ vẩn vơ.Chuyện gia đình , bạn bè , cuộc sống v...v... tất cả rối tung lên trong đầu nó. Những giai điệu bài My Love làm nó trở về với thực tại. Nó bỗng nhận ra rằng , nó đang "cô đơn". Bạn bè nó , đứa nào cũng có đôi có cặp còn nó thì...Một giọt nước mắt nóng hổi lăn trên má nó . Nó khóc . Khóc như thể chưa từng được khóc. Tất cả chỉ vì nó không xinh đẹp, thế thôi ! Bạn nó , những con bạn thân nhất của nó , đứa nào cũng là " ngôi sao" của lớp - một khối nam châm điện và tụi con trai là một đống sắt. Nó quẳng cái gối đang cầm trên tay bay thẳng vào cửa :"Tại sao những đứa con trai , mở miệng ra là nói rằng thích những đứa con gái đáng yêu , dễ thương ,và đẹp là không quan trọng.Thế sao tụi nó vẫn bị cuốn vào những cô hoa khôi lớp và chảnh thì kinh dị ?!?!"

Nó cười dài trong nước mắt. Những giọt nước mắt rơi lên môi nó mặn chát như muốn xé tan nó ra thành nghìn mảnh. Bất chấp điều đó , nó vần cứ cười.Bỗng , nụ cười trên môi nó tắt hẳn " Nó đang cố lừa ai thế này kia chứ ? Nó thật là một con ngốc khi cố đáng lừa bản thân ! Đó là sự thật. Và sự thật nói rằng nó sẽ cô đơn , mãi mãi ...."
(còn tiếp)

Mình xin lỗi vì không viết dài hơn ,nhưng mà mình viết trong máy tính rùi tính là lên đây sẽ paste ra cho mọi người đọc. Nhưng mà trang này ko hỗ trợ VNI time nên đành phải đánh lại nên hơi lâu một tí.

ShiningSakhalin
11-02-2008, 09:19 AM
tem !
bạn viết ít vậy ai mà nhận xét...
chúc 2pic đông khách !

riku
11-02-2008, 09:19 AM
post típ đi bạn
cũng thu hút đó :D

chococat
11-02-2008, 09:29 AM
cám ơn Shin với Riku ủng hộ nha ! mình sẽ cố gắng đánh máy cho nhanh để mọi người đọc ( hì hì )

ShiningSakhalin
11-02-2008, 09:40 AM
nhanh nhanh đi nhớ bạn hìn :D

chococat
11-02-2008, 11:22 AM
Bầu trời về đêm vẫn lạnh. Nó đứng dậy , đi tìm cái áo len của nó rồi lặng lẽ trở về giường. Bên dưới cái áo len và hai cái chăn , nó vẫn lạnh. Thật kì lạ , của phòng và cửa sổ đều đóng kín. Và bên dưới cái đống chăn len ấm áp này , nó tự hỏi rằng làm sao có thể lạnh được ? Không lâu sau , nó đã có câu trả lời : Nó lạnh từ bên trong !!! Trái tim nó vẫn đập , thình thịch , đều đều , nó có thể nghe thấy. Nhưng đó là một trái tim bằng máy móc , hoạt động vì sự tồn tại của nó. Còn trái tim thật sự thì vẫn còn đang ở đâu đó bên trong nó , toả ra cái hơi lạnh đáng ghét này đây!

Nó bỗng bật cười thích chí làm cho con mèo tam thể nhà nó đang ngủ ngon lành bỗng tỉnh giấc , kêu meo meo giận dữ rồi quay mặt đi chỗ khác ngủ tiếp. Trong đầu nó vang lên một ý tưởng tuyệt vời rằng :nếu như chúng ta không thay đổi được số phận , thì cứ việc thay đổi suy nghĩ của ta về việc đó ! Nó mỉm nụ cười hệt như một đứa trẻ , trong đầu suy nghĩ : khi dính vào vấn đề tình cảm thì thế nào chúng ta sẽ có chí ít một lần đau ( theo kinh nghiệm của mấy con bạn ). Nhưng mà Thượng Đế vì quá...thương ta , nên người không muốn cho ta đau , thế thôi ! Nó tự dỗ dành bản thân mình như thế. Yên tâm với cái ý tưởng mới này , nó lăn ra ngủ. Hoàn toàn không để ý đến chuyện ý tưởng đó quá là...chảnh, quá là...tự tin đến một mưc... lố bịch !(từ này hơi bị nặng nhỉ ?)
Một giờ khuya , nó lại tỉnh giấc , cảm thấy bồn chồn không yên như có lửa đốt. Nó biết rằng ý tưởng ban nãy của nó không hề thành công như nó tưởng. Nó chợt giật nảy mình khi biết rằng nó vẫn chưa tắt máy nghe nhạc. Đưa tay tắt máy , nó phát hiện ra bài nhạc nó đang nghe là một bài nhạc không lời. Đối với nó , nhạc không lời thì chả có bài nào hay cả , tất cả đều na ná như nhau và đều buồn ngủ tất. Thế nhưng,bài này khác !
Nó khác hẳn với những bài kia , giai điệu của nó buồn , xuyên thấu trái tim nó. Bài nhạc này khiến nó như muốn thoát ra khỏi căn phòng ngủ bé nhỏ của mình , bước ra một thảo nguyên bao la , rộng lớn , xinh đẹp. Và khi ngước lên bầu trời buổi đêm đó, nó chỉ thấy một màn đêm đen kịt - một đêm không sao ! Tay nó run run khi đọc tên bài nhạc không lời đó : starless. Nó trở mình đứng dậy , tiến về phía cửa , lần mò từng bước đi lên sân thượng. Nó muốn ngắm sao !
( còn tiếp đó nha !)
phù ! mình cố đánh máy bây giờ đau tay quá hà :khocnhe:

ShiningSakhalin
11-02-2008, 11:28 AM
tem tem !!!!!
trời, đánh máy từ nãy đến giờ à?????
=.='

chococat
11-02-2008, 11:37 AM
đâu có ! mình đi chơi hồi trưa chớ bộ ! mới đánh mà! mà đánh như đua đau tay thật

riku
11-02-2008, 11:46 AM
ngắn wá
dài dài tí >.<

ShiningSakhalin
11-02-2008, 11:51 AM
dài lên you ơi T_T
kiểu này chết mất
đang chán, ko có gì để đọc...

junhiunguoi
11-02-2008, 12:50 PM
Hay đấy bạn !!post đi post đi

ShiningSakhalin
11-02-2008, 01:00 PM
TÍP ĐI NÀO !!!!!
ko đủ kiên nhẫn mất :P

lonelylove_baby
11-02-2008, 02:08 PM
típ nào truyện này có vẻ hay lắm

ShiningSakhalin
11-02-2008, 03:49 PM
pó tay với TG T_T
èo èo............................................... ..............
truyện hay nhỉ, mỗi tội T_T ít quá T_T

chococat
12-02-2008, 07:03 AM
Mọi người bình tĩnh , mình tiếp đây. Có lẽ cái này là kì cuối. Không biết kết thúc như thế này có gọi là hay ko? Mong mọi người cho nhận xét
Đường phố sài gòn về đêm lạnh ngắt .Những chiếc xe lác đác chạy một cách chậm chạp xuyên qua màn đêm đen kịt . Mấy cái đèn trên tấm biển quảng cáo cũng đã tắt. Tất cả những yếu tố đó sẽ làm nên những lần ngắm sao tuyệt vời. Tuyệt vời cho đến khi nó nhận ra rằng : trên trời hoàn toàn không có sao ! Như thể không tin vào mắt mình , hối hả chạy xung quanh xem có ngôi sao nào không . Nhưng nó lại thất vọng . Và dường như rơi xuống vực thẳm của vũ trụ , nó ngồi hẳn xuống mặt sàn lạnh ngắt , ướt đẫm sương đêm . Trong đêm tối đó , chỉ có nó ngồi dưới màn đêm , để bóng tối phủ kín lòng mình và nếm từng tí một cái cảm giác trống vắng , cô đơn …

Cuối cùng nó đứng dậy , đi về phía lan can , quyết định làm cái điều mà nó mong muốn từ lâu : tự tử ! Đứng trên lan can , nó nhìn khắp thành phố một lươt. Biết đâu , biết đâu đấy , rằng nếu có kiếp sau , liệu nó có còn ở sài gòn ? hay thậm chí là ở Việt Nam ? Vì thế , nó cố gắng thu tất cả những hình ảnh đẹp đẽ ấy vào trong trí nhớ . Khi chuẩn bị thả tay ra để rơi tự do từ lầu ba xuống , nó bỗng khựng lại :” Thế còn gia đình nó ? họ sẽ làm gì ? họ sẽ như thế nào ? Nó đã quá gắn bó với căn nhà này . Mọi ngóc ngách đều là những kỉ niệm về nó . Nó không quan tâm việc những kí ức này sẽ dày vò bản thân bởi vì khi chết thì nó còn nhớ gì được nữa ? Người nó quan tâm là mẹ nó , là ba nó , là chị hai nó , là bạn bè nó ! Nó biết cảm giác mất đi người mà mình quí mến là như thế nào . Nó biết !
Nó quay đi, để cho những lọn tóc nâu phủ kín khuôn mặt , che khuất những giọt nước mắt long lanh rơi. " Kể từ khi sinh ra , nó đã sống trong một môi trường dầy đủ , không thiếu thứ gì , gia đình hạnh phúc , chị em hoà thuận , bạn bè yêu quí v...v.. Và thậm chí , nó tự hỏi rằng có mấy ai được tặng một cây đàn piano nhân ngày sinh nhật như nó không?Nó có ba , nó có mẹ , nó có một căn nhà đẩ đi đi về về hằng ngày. Nó được đi học , được nuôi nấng, được dạy dỗ , được yêu thương..."
Nó từng bước lùi lại cho đến khi va vào bức tường rồi ngồi bệt xuống đất. Nó không thể , không thể làm điều đó. Nó không thể giải thích được lí do , tất cả chỉ đơn giản là vì nó không thể , thế thôi ! Và cho dù người khác có nghĩ rằng nó là một kẻ sợ chết cũng được. Nó không cần biết !
Trước mắt nó , những tia nắng ban mai đầu tiên xuất hiện , mong manh , lung linh , đẹp tuyệt vời ! Nó đã quá mệt sau một đêm gần như thức trắng nên cũng để mặc cho những tia nắng ấy chiếu thẳng vào mắt. Nó không quan tâm ! Bỗng có một vật gì đó mềm mềm cạ vào tay nó. Hí mắt vừa đủa nhìn , con mèo nhà nó đã tỉnh dậy và đang đòi chủ nhân mình vuốt ve. Nó mỉm cười để cho chị mèo chui vào nằm trong lòng nó. Nó ngồi đó , tựa như một thiên thần và mỉm một nụ cười như thể rằng chưa từng có ngày hôm qua...

(hết !)
mình mong mấy bạn thấy thích và đừng chê rằng câu chuyện này nhảm nhí. xong truyện này , mình sẽ sáng tác rất ít ( vì học lại rùi , đâu còn nghỉ tết !)mong bạn thông cảm

chococat
12-02-2008, 09:42 AM
mấy bạn thấy sao? kết thúc hay , hay là lãng xẹt? trả lời đi , để mình còn có kinh nghiệm làm truyện tiếp theo chớ

riku
12-02-2008, 11:52 AM
truyện ngắn nhưng cũng rất có ý nghĩa
sao bạn ko gửi lên báo hht

junhiunguoi
12-02-2008, 12:16 PM
Truyện của bạn nghiêng nhiều về nội tâm , miêu tả cũng khá tốt nhưng mà quả thật mình đọc chưa thấy xúc động và sự chưa cảm thấy sự quyết tâm của cô ấy nhiều quá , nỗi đau cũng quá ít nói đến thì phải , và các yếu tố làm cho cô ấy thôi ý định tự tự chưa thục sự sâu sắc.
Bạn nên nối hai đoạn vào với nhau để đọc 1 lèo có cảm xúc.
Khuyến khích bạn viết nữa

chococat
12-02-2008, 12:52 PM
cám ơn riku đã nói như thế. Nhưng bài mình còn yếu lắm ( như Junhiunguoi đã nói ) cám ơn về sự góp ý , mình sẽ cố gắng sửa chữa. Cám ơn mọi người đã ủng hộ !

ShiningSakhalin
12-02-2008, 01:03 PM
ừhm... tạm đc thoai!
mở đầu rất hay nhưng khúc cuối... hơi nhảm !
đọc xong shock toàn phần T_T
khi không đi tự tử làm tui thót tim :D

chococat
12-02-2008, 01:35 PM
mình cũng tính cho "nó" tự tử " luôn chứ ko chơi trò tự tử hụt như dzậy đâu. Nhưng mà nghĩ lại thì hơi bị ác. nói như thế thì ai đang..."cô đơn" đọc xong bài mình là tự tử tất à? nếu viết như thế lỡ có tự tử thiệt thì làm sao? ui, mình ko chịu trách nhiệm đâu !

riku
12-02-2008, 02:35 PM
cám ơn riku đã nói như thế. Nhưng bài mình còn yếu lắm ( như Junhiunguoi đã nói ) cám ơn về sự góp ý , mình sẽ cố gắng sửa chữa. Cám ơn mọi người đã ủng hộ !
ít ra đây là 1 câu chuyện ngắn thì bà kon còn hỉu nội dung mún nói gì, và tâm sự của nv
trong đây cũng có nhìu pic dài dòng mà nội dung thì nhảm lắm =]]

junhiunguoi
12-02-2008, 02:47 PM
riku à , ám chỉ pic nào thế , nói nhỏ với tớ dc hẻm???:D:D

ShiningSakhalin
12-02-2008, 02:51 PM
nói nhỏ ở đây chẳng khác gì nói oang oang cho cả 4rum nghe đâu Jun à...

riku
12-02-2008, 02:56 PM
=]] =]]
tui nghĩ bà cũng bik rồi mà

lonelylove_baby
13-02-2008, 02:21 PM
mới đầu còn tưởng là chuyện dài chứ nhưng cũng hay lém ^^

ShiningSakhalin
13-02-2008, 02:56 PM
ừ, hay :D
@riku: nói ai thế riku? mà bík gì cơ?

tienu
13-02-2008, 03:49 PM
Mmm....
Cái này giống kiểu truyện tự sự, hoặc là nó là truyện tự sự, chứ ko giống <---- Đang lảm nhảm cái gì vậy trời???
Đọc cái này thấy nó luẩn quẩn luẩn quẩn thế nào ấy... Ko đc tự nhiên cho lắm... Có lẽ vì bạn Ko viết về tại sao cô bé đó lại chán đời, nên người ta thấy truyện hơi...nhảm... Cả cái tên Starless... Trời ko sao... Ko biết có liên quan gì đến nội dung ko, ngoài bản nhạc starless... Nói chung, cốt truyện chưa thực sự Đủ hay để đăng lên H2T, vì trên ấy viết về những câu truyện thực sự có ý nghĩa, cả về tựa đề và nội dung, câu văn rất chuẩn và súc tích, mang 1 nghĩa sâu đẹp thật sự...
Công nhận là truyện của bạn cũng có ý nghĩa: Biết tôn trong cuộc sống... Nhưng cần mài dũa nhiều hơn ^^

Bù lại, bạn diễn tả cảm xúc rất đạt, mặc dù những hành động của nhân vật hơi bị Bất Hợp Lí... Nhận xét tới đó thôi, đi tặng quà Valentine cho bà con đây -_-''

riku
13-02-2008, 03:50 PM
@riku: nói ai thế riku? mà bík gì cơ?
oh, trả lời jun ấy mà

tienu
13-02-2008, 03:52 PM
oh, trả lời jun ấy mà

-----> :so_funny: :so_funny: ^^ <---- Em ko điên!!!

riku
13-02-2008, 03:57 PM
-----> ^^ <---- Em ko điên!!!
ý tiên là sao?????? hu?????

tienu
13-02-2008, 04:23 PM
Ko... Ý Tiên hơi bị tế nhị nên ko nói ra đc... Chỉ cười Người Hai Tai <--- Là ai thì biết rồi!!! ^^

chococat
15-02-2008, 02:59 PM
tiên nữ nói ẩn ý khó hiểu quá ! giải thích đi !

riku
15-02-2008, 03:47 PM
tiên nữ nói ẩn ý khó hiểu quá ! giải thích đi
bạn ơi tiên ú đấy
tại ko chịu post truyện nên tiên thành tiên ú
vẫn chưa đưa wà lì xì cho riku nữa

tienu
15-02-2008, 03:54 PM
Đi lì xì đây -_-''
Người Hai Tai chỉ những người nhiều chuyện, chảnh choẹ ---> Ko phải bạn đâu chocolat ^^
Đôi khi thích chơi chữ ^^