PDA

Xem đầy đủ chức năng : Chọn trường theo sở thích, điểm, hay gia đình.

14-01-2008, 08:24 PM
Bạn chọn trường vì nguyên nhân gì. Tớ chọn trường theo sở thích của mình.
Còn các bạn thì sao? Các anh các chị đang học đại học thì nghĩ sao về trường mình chọn nhỉ. Vào cho ý kiến cho đàn em nào

GRTL
19-01-2008, 05:10 AM
Chọn theo sở thích là chưa đủ ! bạn cần xem xét dựa trên khả năng và trình độ trung bình của khóa thi của bạn, khả năng tài chính của bạn, gia đình ! bạn cần xem xét đến nhu cầu lao động thực tế hiện nay và trong tương lai gần !
- Hiện nay ở Việt Nam công tác này của bộ giáo dục và đoàn phải nói là quá kém ! ở nước ngoài họ có hẳn những đơn vị tư vấn và định hướng đào tạo.
- Ở Việt Nam hiện nay có những ngành tốt mà các bạn ít nghỉ tới như :Giáo viên, ngoại ngữ, kỹ sư nông nghiệp, kỹ sư môi trường, kỹ sư hóa thực phẩm - công nghiệp, hướng dẫn viên du lịch, chuyên viên tàu biển, các nghề phục vụ du lịch ( đầu bếp, chuyên viên điều dưỡng,.... ), thiết kế thời trang. <--- do đặc thù về lợi thế so sánh của việt nam các nghề này sẽ phát triển nhanh chóng trong tương lai gần !
- các ngành đang nóng hiện nay như công nghệ thông tin, xây dựng, kiến trúc .... các bạn phải thật giỏi và có gia thế thì nên theo, còn không thì chọn ngành khác .....

tronganxn
30-01-2008, 07:50 AM
Chọn thi Kiến trúc hay Xây dựng đi! Ra trường không sợ thất nghiệp đâu.
Xì pam phát vậy

cute_lollipop_2301
07-02-2008, 07:04 AM
cute thì chọn trường theo sở thik và cũng dựa theo khả năng nữa. Lúc nhỏ thì ham hố Ngoại Thương nhưng h thấy ghê quá. Có lẽ sức không với tới thành thử chỉ còn ĐH KHXHNV thôi. Có lẽ đủ sức và hợp với sở thik. Chứ ba mẹ cute cứ mong cute thi Y cùng ngành với ba mẹ. Nhưng sốg chết gì cũng không.

07-02-2008, 10:55 AM
Chọn theo sở thích là chưa đủ ! bạn cần xem xét dựa trên khả năng và trình độ trung bình của khóa thi của bạn, khả năng tài chính của bạn, gia đình ! bạn cần xem xét đến nhu cầu lao động thực tế hiện nay và trong tương lai gần !
- Hiện nay ở Việt Nam công tác này của bộ giáo dục và đoàn phải nói là quá kém ! ở nước ngoài họ có hẳn những đơn vị tư vấn và định hướng đào tạo.
- Ở Việt Nam hiện nay có những ngành tốt mà các bạn ít nghỉ tới như :Giáo viên, ngoại ngữ, kỹ sư nông nghiệp, kỹ sư môi trường, kỹ sư hóa thực phẩm - công nghiệp, hướng dẫn viên du lịch, chuyên viên tàu biển, các nghề phục vụ du lịch ( đầu bếp, chuyên viên điều dưỡng,.... ), thiết kế thời trang. <--- do đặc thù về lợi thế so sánh của việt nam các nghề này sẽ phát triển nhanh chóng trong tương lai gần !
- các ngành đang nóng hiện nay như công nghệ thông tin, xây dựng, kiến trúc .... các bạn phải thật giỏi và có gia thế thì nên theo, còn không thì chọn ngành khác .....
Đúng như bạn phân tích. Nhưng đó là những điều chung nhất, đúng nhất, nhưng đúng nhất chưa chắc đã là đúng. Có thể đúng với người này nhưng không đúng với người kia. Mọi người hãy đưa ra ý kiến của riêng mình về việc chọn trường.
Với tớ tớ chọn FPT. Để vào được FPT không khó nhưng để theo học được FPT không hề đơn giản. Nhưng tớ vẫn giữ quyết định của mình đơn giản đó là sở thích và niền đam mê của bản thân. Có thể có những khó khăn trước mắt nhưng sẽ phải vượt qua đúng không nào.
Có thể bạn chọn một trường hợp với gia đình hợp với khả năng bạn cũng cảm thấy thích nó. Nhưng có thật sự nó giúp bạn trưởng thành. Sự hình dung lúc mới đi học đâu có giống với thực tế việc làm. Bạn có thực sự thích nó??? Không phải ai cũng muốn chọn con đường đi yên ả cho riêng mình.

chjp_boy
08-02-2008, 08:50 AM
tôi thấy lực học của tôi kém quá. Tôi chỉ chịn trường nào mà minh có thể hên là đâu thôi

jinny_mimi
11-02-2008, 10:27 AM
mình nghĩ thế này :D, chọn một trường nào đó thật chất chỉ là chọn một ngành nghề đúng không ạ?, mà đã là ngành nghề thì phải là ngành mình thik, phải là công việc mình đam mê, và thực sự muốn làm,như thế sau này mình mới không hối hận, hơn nữa nếu như được làm một việc mà mình thực sự đam mê thì mình mới có hứng thú mới mong muốn được vươn xa, muốn được hỉu bik sâu và nhìu hơn nữa về lĩnh vuẹc đọ Như thế sẽ làm cho vốn kiến thức của mình tăng lên nè, vả lại quyết tâm theo đuổi ngành của mình sẽ giúp mình trưởng thành hơn nữa. Đúng là còn tùy theo khả năng và kinh tế nhưng nếu được chọn mình sẽ vẫn chọn vào trường mà mình thik.