PDA

Xem đầy đủ chức năng : mấy boys nên vào đây để học hỏi kinh nghiệm nèh!!

troiioiicookiee
12-12-2007, 11:47 PM
thật ra nói láo kô tốt, nhưng cũng kô sao nếu mấy "anh" thật sự đem lại nụ cười trong những lời nói đó! nhưng cũng đừng vì vậy mà trở thành một thói quen nha!

Lời nói dối dễ thương

Dẫu biết “ Trung thực là tốt nhất” nhưng nhiều người đã nói dối với mong muốn không làm người khác đau buồn. Tất nhiên, trong hầu hết các trường hợp, trung thực là cách tốt nhất để tạo nên mối quan hệ tốt đẹp với những người xung quanh bạn, nhưng trong một số tình huống thì trung thực không phải là sự chọn lựa thích hợp mà ngược lại còn làm mối quan hệ đó xấu đi.

Lời nói nhẹ nhàng làm mối quan hệ của bạn tốt đẹp hơn

Nhìn chung, tính trung thực có thể làm bạn và người khác đau buồn trong các tình huống sau:

Nhận xét
Thỉnh thoảng có những người hỏi ý kiến bạn về một điều bất kỳ nhưng họ lại không muốn biết toàn bộ sự thật. Chẳng hạn, trả lời câu hỏi “Cái áo này có làm cho em trông béo không?”, không có gì cứu vãn được mối quan hệ của bạn nếu bạn trả lời “Nó làm cho em mập đấy”.

Trong hoàn cảnh không thích hợp này, cách trả lời khéo léo và không làm bạn trở thành kẻ xu nịnh là “Cái áo này không làm em trông béo nhưng anh nghĩ em mặc cái áo kia sẽ đẹp hơn”. Dù là bạn đã nói dối nhưng bạn cũng đã bày tỏ được quan điểm thật sự của bạn, và tạo được sự thoải mái cho cả hai. Nói dối trong tình huống này tạo nên một ấn tượng tốt đẹp hơn.

An ủi
Bạn biết rằng cô ấy đã bị người tình lường gạt. Vì thế, bạn nói bạn hoàn toàn hiểu anh ta và bạn nói anh ta là một thằng đểu. Trong lúc này, sự thật sẽ không làm cô ấy vơi đi nỗi buồn, tốt nhất là bạn nên bỏ qua tất cả những chi tiết xấu về anh chàng đó và nói điều gì tốt đẹp hơn trong tương lai

Quá khứ
Cô ấy muốn nghe chuyện tình đã qua của bạn. Nên biết rằng trong thế giới của sự mơ mộng, đàn ông thật sự phải biết nghệ thuật nói dối. Mọi câu hỏi đều có câu trả lời thích hợp. Nói thật có thể làm cho vấn đề rõ ràng và nó có thể làm tan vỡ mối quan hệ hiện tại của bạn. Cũng giống như việc giữ bí mật thông tin và tiết lộ thông tin, bạn có thể lựa chọn phương án trả lời mà tránh được những vấn đề không cần thiết phải có.

Cự tuyệt
Nếu bạn nghe được lời tỏ tình từ một cô gái mà bạn không thích, dĩ nhiên là bạn muốn từ chối nhưng làm thế nào mà để lời từ chối của bạn làm dịu bớt nỗi đau của cô gái đây?

Trong tình huống này cần suy nghĩ thật nhanh và đưa ra một lời nói nhẹ nhàng. Thay vì trả lời rằng: “Anh thấy em chẳng có gì hấp dẫn”, “Anh không thích em” thì bạn có thể nói với cô gái “Rất vui khi biết được là em mến anh nhưng sẽ hay hơn khi anh và em chỉ là những người bạn tốt của nhau”. Việc từ chối một yêu cầu lãng mạn sẽ khó khăn với bạn nhưng nó thật sự giúp cô ấy thoát khỏi sự đau đớn cần thiết.

Lời khen
Khi tiếp xúc với một đứa trẻ mới hay đối mặt với một cô dâu hạnh phúc, họ đang mong muốn được bạn nhận ra một nét gì đó ở họ rất đặc biệt, hay đúng hơn là họ cần nghe bạn nói một lời khen tặng. Trong hoàn cảnh này, thay vì đưa ra một lời nói dối ba hoa, bạn hãy tìm kiếm sự duyên dáng, nét đặc sắc của họ và đưa ra một lời bình luận hơn là khen một cách sáo rỗng.

Chẳng hạn, thấy một đứa trẻ có rất nhiều tóc, bạn có thể nói “tóc em trông giống như tóc mẹ anh đấy”. Cách khác, bạn có thể tìm thấy một đề tài gần gũi với lời khen, như nói với cô dâu “áo dài của em rất rực rỡ”. Những lời nói này không phải là những lời phê bình mà có vẻ trông rất thật thà và là một cách thức làm mọi người trở nên hạnh phúc hơn.

Trong thế giới của sự mơ mộng, đàn ông thật sự phải biết nghệ thuật nói dối

Tương tự khi bác sỹ hỏi số lần bạn thực hiện “chuyện ấy” trong một tuần, có những đề tài bạn không muốn nói dối nhưng bạn cũng không muốn nói thật, việc nói thật trở nên không lịch sự mà cũng không phải là phương pháp giao tiếp thích hợp. Đôi khi việc bình luận mang tính chỉ trích có thể làm cuộc nói chuyện xấu hơn. Chìa khóa để tránh những nỗi đau không cần thiết là nói dối dù trung thực là đức tính cao quý để duy trì tình bạn tốt đẹp.

huongduongxanh
13-12-2007, 08:42 AM
mình chưa bao zờ nói dzối........:so_funny:

honghanhi88
13-12-2007, 11:36 AM
hix trung thực những cái gì cần phải trung thực thui cái nào ko cần ko nói là tốt nhất

cuccungcuabame
13-12-2007, 03:04 PM
.............im lặng cũng tốt dậy...........:lol:

cobelolem2905
14-12-2007, 07:08 PM
đúng.......... đôi khi trong nhìu hoàn cảnh ta cần phải nói dối......... nhưng nói dối ít thui, nói dối riết rồi wen.............. mốt gặp ai cũng nói dối hết......!!!!!!!!!!!!

chickchoecutduoi
18-12-2007, 03:49 AM
.@......... đôi khi trong nhìu hoàn cảnh ta cần phải nói dối......... nhưng nói dối ít thui, nói dối riết rồi wen.............. mốt gặp ai cũng nói dối hết......!!!!!!!!!!!!
chí paỉ! ^*