PDA

Xem đầy đủ chức năng : Sai hay đúng, hình giải thích 12

ngocdunghihi
05-10-2007, 04:18 AM
cho ( E) : (x^2 )/ 16 + (y^2)/9 = 1 đường thẳng d là 1 tiếp tuyến cửa (E), (d) cắt 0x, 0y lần lượt tại M (m;0) , N(0;n). m ,n >0 xác định m , n để đoạn MN nhỏ nhất? viêt pt (d)
1 bạn giải như sau :
pt (d) có dạng x/m + y/n = 1
do (d) là tt của (E) nên ta có : 16/( m^2) + 9/( n^2) = 1 (*)
mặt khác MN^2 = m^2 +n^2 >= mn ( cô si ) ( chỗ này hơi tắt 1 chút nha )
dấu "=" xảy ra khi m=n thay vào (*) ta có : m^2 = 25 <=> m=n=5
vậy pt (d) x+y-5 =0
theo các bạn thì lời giải trên đúng hay sai , nếu sai thì sai chỗ nào?? chỉ rõ?
chú ý : " >= " có nghĩa là lớn hơn hoặc bằng
m^2 là m bình phương

ngocdunghihi
06-10-2007, 04:33 AM
hjc ! sao như cái miếu hoang vậy chài , ko có ai có ý kiến j` sao ! các bạn thử nói ra ý kiến của mình xem nào !
mình nhớ bài này minh post 1 lần roài , có 1 bạn cg~ giải cak gần như thế này , , mình vẫn chưa chữa vì..... ngại viết wa' hihi

ngocdunghihi
10-10-2007, 06:28 AM
thui ko có ai trả lời đc thì mình tự nói lun vậy , chán wa' , chán
bài này mới nhìn thì tưởng la đúng nhưng thực chất thì sai , sai ở chỗ bđt cô si chỉ áp dụng đc khi m.n là 1 hằng số , nhưng ở đây , khi áp dụng thì tik m.n chưa là hằng số => kết quả này sai
đây thực ra là đề thi ĐH và cao đẳng khối D năm 2002 , nếu các bạn mún xem đáp án thì tự tìm hiểu nha , mình ko post lên nữa , mở ngoặc là bài này năm 2002 khi các bạn thi ĐH thì rất nhìu bạn làm theo cack này , và ko hỉu tại sao mình lại làm sai......!!??

(¯`°•.¸¤_KEN_PRO_¤¸.•°´¯ )
11-10-2007, 09:20 AM
sr nha ^^! , dạo nì bận quá không lên mạng nên diễn đàn khộng còn ai tranh luận với bạn......................^^! , bài này hay đấy ^^!...........còn bài nào khác nữa không?.....

VODKA
11-10-2007, 09:42 AM
đại học 2002 đã thi đề chung toàn quốc chưa nhỉ, mình nhớ mình thi năm 2001 thì vẫn là đề riêng của từng trường :)
hồi trước cũng thích toán lắm, giờ lại toàn là mấy môn chuyên ngành, hix hix, quên sạch toán rùi:(

11-10-2007, 09:44 AM
hihi , mình đang học toán nhưng là toán cao cấp ^^! , mấy cái dzụ toán 12 bây giờ tìm hiểu lại cũng hơi mệt , mà sao không có box cho SV nhỉ =)) ^^! , toàn là toán 12 , potay.............

VODKA
11-10-2007, 09:49 AM
diễn đàn học trò mà chứ đâu phải sinh viên :hihi:
mà có bài toán nào của sinh viên mang lên đây cũng được, nói chung kiến thức phổ thông cũng có thể giải được mấy bài toán của đại học rùi :) vì đại học thấy toàn học lại ko à, nâng cao có chút xíu, nếu phổ thông ai học sâu thì còn biết nhiều hơn ở đại học :)

11-10-2007, 09:52 AM
hơ hơ , đưa mấy bài ma trận lên đây ai giải cho mình hả bạn ( hay anh nhỉ ) :so_funny:

VODKA
11-10-2007, 09:54 AM
hehe bạn cứ đưa lên đi, trong này thiếu gì sinh viên :)
nếu theo dự đoán thì bạn còn là sv nên có lẽ thua tuổi mình, mà cứ xưng hô bàn bè cho nó khoẻ :)

11-10-2007, 10:11 AM
hehe bạn cứ đưa lên đi, trong này thiếu gì sinh viên :)
nếu theo dự đoán thì bạn còn là sv nên có lẽ thua tuổi mình, mà cứ xưng hô bàn bè cho nó khoẻ :)
===> kiểu nài kiu anh thiệt òi ^^! , em mới năm nhất anh uj ^^! , nói chung mấy bài toán mình làm dễ dàng hết nên post lên làm ji` hả anh...........:so_funny: :so_funny:

ngocdunghihi
11-10-2007, 06:24 PM
uhm cho tui tranh luận với nào , nhưng hết dề tài roài còn đâu ! hjc !!

h2t_mt
11-10-2007, 07:53 PM
Lâu ngày Ngocdung nhỉ? Lau lắm mới online được nên hok có ai tranh luận với ND cả nhỉ?

h2t không biết bài này đáp án giải thế nào ; nhưng theo xu hướng mới thì mình có thế rút n^2 từ đẳng thức (*) rồi thay vào MN^2 rồi khảo sát hàm với biến là m^2 ; chú ý điều kiện 1 tí là ok liền.

Chứ giải bằng BDT thì phức tạp vafg rắc rối lắm !

12-10-2007, 05:14 AM
có lẽ nên close cái nì lại dc òi , hết cả topic , ngọc dung đưa ra roài cho thẳng đáp án...:so_funny:

ngocdunghihi
14-10-2007, 09:38 PM
Lâu ngày Ngocdung nhỉ? Lau lắm mới online được nên hok có ai tranh luận với ND cả nhỉ?

h2t không biết bài này đáp án giải thế nào ; nhưng theo xu hướng mới thì mình có thế rút n^2 từ đẳng thức (*) rồi thay vào MN^2 rồi khảo sát hàm với biến là m^2 ; chú ý điều kiện 1 tí là ok liền.

Chứ giải bằng BDT thì phức tạp vafg rắc rối lắm !

hihi người bạn cũ vẫn còn nhớ mình cơ ah` uhm cảm ơn nha , bài này giải theo pp bdt vẫn ok , ta có thể dùng cô si hoặc bunhia , thủ thuật thêm bớt thui mà , thêm bớt đúng thì ra rất nhanh , ở đây ta có
16/ m^2 + 9/n^2 = 1 * vì d là tt mà
MN^2 = ( m^2 + n^2 ).( 16/m^2 + 9/n^2 ) đến đây khai triển ra rồi cô si hoặc bunhia là ra ngay ,
còn cack 2 nữa các bạn suy nghĩ tí là ra ngay thui , tại vì cack 2 cg~ có điểm gần giống với cack 1 mừ !!
đến đây có ai có ý kiến j` nữa ko !!??