PDA

Xem đầy đủ chức năng : Tìm kiếm một câu chuyện ngắn về lối sống của Bác

maimaituoihoctro
12-09-2007, 03:58 AM
Giúp to với các cậu ơi ! ở trên trường cô bắt chúng TỚ về nhà phải kể lại môt câu chuyện ngắn về loi song cua Bác (chuyện phai that co y nghia cơ) va nop lai cho co de cham điểm ,mong cac cau danh mot chut thoi gian de giup minh nha.À nếu có cậu nào biết trang wep noi về BAC thi chi cho minh luon nha.CHUC TAT CA CAC CAU SE CO MOT NAM HOC THAT THU VI

Daisuke Niwa
12-09-2007, 05:02 AM
Nói về Bác thì chuyện nào cũng ý nghĩa cả!

LKproduction94
13-09-2007, 03:25 AM
haha có chuyện này hay lém chuyện bác tặng mấy cháu gái cái... đấy :so_funny::so_funny::so_funny: bó hoa tươi thắm
tặng mấy cháu nam mấy cuốn sách ấy bạn

nucola
13-09-2007, 06:04 AM
sau bao nhiêu năm xa cách quề nhà , khi bác về thăm nhà, bác vẫn phát hiện ra rằng ngôi nhà của mình có vẻ thấp hơn trước ( vì nó đã từng một lần bị cháy mà ) !!!!!!!!!!! chỉ nói ngắn gọn vậy thôi !!!!!!!!!!

honey_ken
17-09-2007, 03:29 AM
bác đã nhặt cây bút cho 1 anh phóng viên khi annh ấy đang chen lấn để phỏng vấn Bác

Babu
20-09-2007, 06:40 AM
lối sống của bác hả bạn
bạn hãy kể câu chuyện bác sống và làm việc ở hang pắc bó khi bác ra quyết định nhường cơm chia sẽ với dân nghèo.Mỗi ngày bác cũng chỉ ăn có một bữa để dành gạo chia sẽ như tất cả mọi người

nucola
16-10-2007, 06:19 AM
ah !!!!!!!! còn một câu chuyện về chữ '' quan liêu '' của Bác nữa !!!!!!!!!!! ngại post lắm !!!!!!!!!!!

Jame_NA
16-10-2007, 07:01 AM
bạn có thể nói về " Bác tăng gia sản xuất" giúp nâng cao đời sống người dân. Câu chuyện này mình đọc trong cuốn" Những mẫu chuyện về tấm gương đạo đức HỒ CHí Minh", bạn hãy tìm đọc thử cuốn này để tham khảo thêm nhé !!!. Mình thì chỉ online được chút xíu nên ko đủ thời gian post Câu chuyên. Nhưng rãnh thì mình sẽ post cho bạn tham khảo ^^.

thiếu thịt
16-01-2008, 10:29 PM
Thuở thiếu thời, Nguyễn Sinh Cung thông minh, tài giỏi hơn người. Đối với cậu, làng Chùa chính là nơi chôn rau cắt rốn, nơi sinh ra cậu trong ngôi nhà lá đon sơ, dưới răng tre vườn, nơi có biết bao kỷ niệm vui buồn, sướng khổ trong thời thơ ấu .
Làng Chùa mến cảnh vui thay
Trên chùa, dưới giếng đã hay địa hình

Về mùa hè, nắng tràn và gió lộng.Bạn bè thường rủ Sinh Cung chơi trò thả diều. Có lần, diều vừa lên đã quay tít rồi đâm đầu xuống ruộng. Sửa chửa mấy lần nhưng nó vẫn thế. Các bạn nản chí, bảo nhau phá đi làm cái khác. Riêng cậu vẫn kiên trì sửa mãi và cuối cùng, diều đã vút lên cao giữa tiếng reo vui của đám trẻ làng Chùa.
Làng Chùa có nhiều ao đầm, câu cá cũng là một thú vui mà sinh cung và các bạn đều thích. Một buổi trưa ban chiều, Thuyên và Sinh Cung đang cau cá. Phao động, Thuyên dật mạnh cần, lưỡi tai mắc vào tai Sinh Cung làm chảy máu. Thuyên hốt hoảng, nhưng Sinh Cung bình tĩnh hái mấy ngọn lá niệt vò nát rồi đắp vào cho đau. Để bạn yên tâm, cậu luôn miệng bảo : “ Không can răng, không can răng! Tại cái vành tai mình to nó mà !”
Hấp dẫn nhất đối trẻ em làng này là chơi kéo co ở núi Chung. Núi Chung năm ở trung tâm làng Chùa. Nó vừa là thắng cảnh vừa là di tích lịch sử củađịa phương. Trên núi có đền thờ ông Nguyễn Đức Đài, một danh tướng giỏi thời Trần đã có công đánh giặc ngoại xâm.
Lên núi Chung, đám trẻ tha hồ hò reo chạy nhảy, các bạn nhỏ rất thích về phe với Sinh Cung trong trò chơi kéo co này. Không phải vì cậu khỏe mà do nhanh y` cho nên thường thắng cuộc, Vả lại, có khi bị thua, cậu vẫn bình tĩnh, không văng tục nổi khùng. Đối với các bạn ít tuổi hơn, cậu thường ân cần bày vẽ, không ỷ thế lớn tuổi mà bắt nạt.