PDA

Xem đầy đủ chức năng : 1 ht vật lí thú vị

ngocdunghihi
19-05-2007, 09:57 PM
Cho 1 tia sáng đơn sắc màu đỏ wa 1 lăng kính màu xanh hỏi hiện tượng j` sẽ xảy ra ?? ( ý mình mún nói là tia sáng màu đỏ ấy sẽ như thế nào ):bicycle: :hiepsi: :fi:

heo con ũn ĩn
20-05-2007, 12:35 AM
sẽ hóa ra màu khác :D.....

Chi Lan
20-05-2007, 12:53 AM
Không thấy tia sáng màu đỏ đi ra, hoặc là trở thành màu tím, làm thí nghiệm lâu lắm chả nhớ nữa :D

player
20-05-2007, 04:54 AM
Cho 1 tia sáng đơn sắc màu đỏ wa 1 lăng kính màu xanh hỏi hiện tượng j` sẽ xảy ra ?? ( ý mình mún nói là tia sáng màu đỏ ấy sẽ như thế nào ):bicycle: :hiepsi: :fi:

Đây là phán đoán của player do vậy chưa chắc chính xác.Phải thực nghiệm mới biết được kết quả :

Trường hợp 1 :Nếu lắng kính màu xanh hoàn toàn có nghĩa là không có độ trong suốt nào cả=> lăng kính này sẽ hấp thụ hầu hết tất cả các ánh sáng đơn sắc trừ ánh sáng đơn sắc màu xanh.Vì nếu như chúng hấp thụ màu xanh thì không thể có ánh sáng xanh từ lăng kính đến mắt ta được và lúc đó ta không thể thấy nó màu xanh.

Trường hợp 2 : nó vẫn còn độ trong suốt ,điều đó có nghĩa là lăng kính chưa hấp thụ hoàn toàn hết các ánh sáng đơn sắc.Do vậy tia sáng đơn sắc màu đỏ qua lăng kính vẫn ra là tia màu đỏ.Bởi player nghĩ rằng lăng kính không thể nào thay đổi được tần số cùa ánh sáng

anhchiyeu_minhemthoi0_o
20-05-2007, 11:43 AM
Cái này em đc học trong vật lý lớp 9 ^__^
Như anh player nói, nếu nó có độ trong suốt thì vẫn nhìn thấy một chút ánh sáng đỏ qua lăng kính.Còn nếu lăng kính hoàn toàn màu xanh thì ánh sáng màu đỏ sẽ bj hấp thụ hết, lúc đó chúng ta sẽ chỉ nhìn thấy một màu tối (cô giáo em gọi thế, vì nó chả có màu gì cả)

ngocdunghihi
20-05-2007, 09:29 PM
uhm` thực ra thì mình cg~ chưa làm thí nghiệm này nhưng mình suy từ lí thuyết ra player nói đúng đấy mình cg~ nghĩ thế mình chỉ nói thêm là vì "tia sáng đơn sắc wa lăng kính ko bị tán sắc " nên nếu tia màu đỏ ấy wa lăng knh' ko bị hấp thụ hoàn toàn thì khi nó đi ra vẫn là mầu đỏ , đấy là " lý thuyết nói thế " hì hì ^_^

ngocdunghihi
20-05-2007, 09:34 PM
uhm` thực ra thì mình cg~ chưa làm thí nghiệm này nhưng mình suy từ lí thuyết ra player nói đúng đấy mình cg~ nghĩ thế mình chỉ nói thêm là vì "tia sáng đơn sắc wa lăng kính ko bị tán sắc " nên nếu tia màu đỏ ấy wa lăng knh' ko bị hấp thụ hoàn toàn thì khi nó đi ra vẫn là mầu đỏ , đấy là " lý thuyết nói thế " hì hì ^_^