PDA

Xem đầy đủ chức năng : chẹp Sun Bin no.2

[L]
08-05-2007, 07:57 PM
1.có 5 viên bi 1 viên khác khối lượng sau 2 lần cân xác định viên đó.
2.có 66 viên bi 1 viên khác khối lượng sau 5 lần cân xác định viên đó.:slider:

bebadboy87
09-05-2007, 07:35 AM
Trước khi trả lời mình muốn hỏi lại bạn là : có chăng bạn viết thiếu. Phải biết các viên bi đó nhẹ hơn hay nặng hơn các viên bi khác thì mới cân đc chứ. chứ nếu ko bik nặng hơn hay nhẹ hơn các viên khác thì làm sao với số lần cân đó mà cân đc.

[L]
09-05-2007, 09:22 PM
nếu nặng hay nhẹ hơn thì quá dễ rồi
1.chia 2:2:1 cân lần 1: 2 với 2 nếu = thì viên còn lại giả
nếu lệch thì => viên còn lại là thật đặt là x
bên nặng có 1 viên là giả đặt là z1 z2
+cân lần 2 : z1 với x bằng thì z2 giả lệch thì z1 giả
chẹp đúng ko? L muốn bạn giải mà ko biết nặng nhẹ hơn cơ :kaka:

bebadboy87
10-05-2007, 10:14 PM
Nếu như không biết là viên giả nặng hay nhẹ hơn các viên thật thì qua 2 lần cần với 5 viên bi ta không thể nào tìm ra được viên giả cả.

nếu nặng hay nhẹ hơn thì quá dễ rồi
1.chia 2:2:1 cân lần 1: 2 với 2 nếu = thì viên còn lại giả
nếu lệch thì => viên còn lại là thật đặt là x
bên nặng có 1 viên là giả đặt là z1 z2
+cân lần 2 : z1 với x bằng thì z2 giả lệch thì z1 giả
chẹp đúng ko? L muốn bạn giải mà ko biết nặng nhẹ hơn cơ
Cách trả lời này của bạn là bạn biết viên giả nó nặng hơn viên thật nên bạn mới biết bên nặng có viên giả. như vậy đâu có đúng với câu hỏi bạn đưa ra ?

Mình đã phải đi nhờ người khác mở Topic này ra. Nếu bạn bảo mình sai và bạn không đưa ra được đáp án đúng thì làm ơn đừng có đóng Topic lại... chẳng lẽ bạn sợ tranh luận ư ??????

[L]
11-05-2007, 12:22 AM
Cách trả lời này của bạn là bạn biết viên giả nó nặng hơn viên thật nên bạn mới biết bên nặng có viên giả. như vậy đâu có đúng với câu hỏi bạn đưa ra ?

ầy cái đó là mình c/m cái giả thiết nặng nhẹ hơn nên mình chỉ VD nếu viên giả nặng hơn còn nếu nhẹ hơn thì cũng tương tự
mà bạn đã giải được đâu mà sai với chả đúng nếu cho viên giả nặng hoặc nhẹ hơn thì ko có gì để nói nhưng đề mình ra là ko biết nó nặng hay nhẹ hơn cơ mà

Mình đã phải đi nhờ người khác mở Topic này ra. Nếu bạn bảo mình sai và bạn không đưa ra được đáp án đúng thì làm ơn đừng có đóng Topic lại... chẳng lẽ bạn sợ tranh luận ư ?????? ===>còn thế này là sao