PDA

Xem đầy đủ chức năng : Quyết định hôm nay=> liên quan tới tương lai

ak47
07-04-2007, 06:15 AM
^^ ngày trước học lớp 12 mình cũng rất đắn đo về việc thi cử , mỗi người 1 ý kiến làm mình chẳng biết nên chọn trường nào => Nhức đầu. Cuối cùng mình dành 1 ngày suy nghĩ nên hay ko nên thi trường nào & đã đưa ra quyết định thi DH Y HP ( Một quyết định khó khăn :D ).
Theo mình nghĩ việc chọn trường cần lưu ý các điểm sau :
_Không nên chọn khoa thấp điểm nhất của 1 trường ĐH vì
+Sẽ có rất nhiều người có cùng suy nghĩ với bạn (=nên chọn khoa thấp điểm để thi cho dễ )
+Sẽ không đúng với ngành nghề bạn yêu thích bởi sau này đỗ rùi bạn sẽ thấy hối hận vì mình đã nhầm ( Đã có rất nhiều bạn của mình thi đỗ rồi nhưng năm nay vẫn thi lại vì : Ko đúng ngành nghề mình yêu thích , những khoa điểm thấp khi ra trường bằng tốt nghiệp thường không có giá trị cao vì đây là các khoa thường ít có việc làm trong xã hội => Lương thấp , thất nghiệp => Nghèo + Đói ( mà đã bần cùng thì sẽ sinh ra đạo tặc :D ) )
_Không nên chủ quan quá khi thi đại học ( Rất phổ biến ở học sinh lớp 12) , nhiều người tự tin quá mức vào bản thân mình để rồi hi vọng bao nhiêu thì thất vọng bấy nhiêu ( Có những bạn học ở trường cấp 3 rất giỏi nhưng khi thi vẫn trượt vì các bạn không tự lượng sức mình ( Luôn nghĩ mình sẽ đỗ thôi , đơn giản ấy mà !:meo: ).
_Đừng nghe theo bạn bè chọn trường vì đó là tương lai của bạn , những lời góp ý chỉ là tham khảo thôi.
_Vào phòng thi thoải mái tự tin vào lượng kiến thức mình đã có trong thời gian ôn luyện , ko nên đi tới chỗ thi sớm quá vì bạn sẽ có cảm giác sốt ruột , nhưng cũng không đi muộn quá bởi vội vàng sẽ làm bạn mất bình tĩnh => quên kiến thức. Lời khuyên về sức khoẻ cho mọi người nè : " Nên đi WC trước khi vào phòng thi , sau đó xoa nhẹ vùng dưới rốn ( Cô giáo dạy mình Đ H bảo thế mừ ) , sẽ giúp bạn hết run khi làm bài [ khi đang làm bài thi mà buồn thì......^^ ] ( hơi thô 1 tý nhưng hữu ích lắm đấy )
_Thời gian , vấn đề rất quan trọng , bạn càng tiết kiệm được thời gian bao nhiêu thì càng hữu ích , hạn chế trả lời những câu hỏi của người xung quanh bởi thời gian là vàng ( Năm nay thi trắc nghiệm , ko có thời gian để hỏi đâu )
_Ko nên hấp tấp quá khi làm bài bởi bạn thường dễ mất điểm ở những câu dễ
=> Hết , ai còn gì post tiếp ^^
Chúc mọi người thành công

pukeo
07-04-2007, 07:33 AM
Công nhận việc chọn trường vô cùng khó khăn , vì nó trực tiếp ảnh hưởng đến tương lai của bạn sau này... năm ngoái Pu. cũng thế... đắn đo suy nghĩ mãi cũng chẳng biết nên thi trường nào.... khối A thì từ trước Pu. đã có dự định thì KTQD....sau thấy chị con bạn học kêu chán mình cũng thấy nhụt.... có ông anh họ học HVTC nên mình đăng kí theo luôn.... dù sao thì trường đó lấy điểm cũng ko cao lắm...năm 2005 khoa cao nhất là 26 , còn năm 2006 thì khoa cao nhất có 23,5....dù sao thì trường đó quá xa ( hơn chục cây) nên mình ko học.... giờ đang học Y.... Y thì lúc đầu Pu. ko có dự định thi đâu....lúc đăng kí chọn trường bố mẹ bảo cứ đăng thêm....ko được thì thôi... dù sao thì nó cũng gần nhà mà... hơn nữa ngành này ko bao giờ sợ chết đói :D:D
*Mình chỉ có mấy lời khuyên sau cho các bạn sắp thi thôi:
---- Học gì thì học , ôn gì thì ôn....nhưng mấy ngày cuối trước khi thi tốt nhất ko nên học quá nhiều , quá khuya...cực có hại cho sức khoẻ... nhỡ ốm ra đấy thì phí cả năm ôn luyện... nhưng cũng ko nên bỏ đấy...vì như thế dễ bị quên kiến thức đấy....:)
---- Sáng nên ăn nhẹ cái gì đó ( đừng ăn cái lạ vì sợ bụng ko thik nghi lại lắm chuyện :))
---- Tự tạo cho mình cảm giác thoải mái trước khi vào phòng thi và trước khi làm bài.... hít một hơi thật sâu rồi từ từ thở ra....luôn tự nhắc nhở mình phải cố lên :)
---- Khi làm bài thận trọng đọc kĩ đề.... đừng tiếc mấy phút mà hấp tấp làm ngay... có bài nếu suy nghĩ kĩ hơn một chút có thể bạn sẽ tìm ra cách giải ngắn gọn hơn cách làm thông thường rất nhiều.
---- Đừng thấy bạn ra sớm mà sốt ruột...cứ bình tĩnh , thoải mái....vì ra sớm chưa chắc điểm đã cao đâu... chỉ cần bạn làm kịp thời gian là được....có ai cộng điểm ra sớm cho bạn đâu ( tất nhiên nếu bạn làm xong và đã soát đi soát lại chắc chắn ko có điều gì sai sót thì cố thể nộp bài ra về )
---- Giả sử bạn thi môn đầu tiên ko được thành công lắm (giả sử thôi nhé) thì ko nên nản chí.....nếu bạn thi tốt hai môn còn lại thì vẫn có khả năng đỗ....vì việc chán nản cũng làm cho hiệu quả bài thi ko cao đâu....
---- Đối với môn thi TN. bạn nên phân thời gian làm bài... câu dễ làm trước....khó nếu nghĩ một lúc mà ko ra thì nên tạm thời bỏ đấy đã... ko nên cứ thấy ko trả lời được luôn là bỏ qua vì sau quay lại chỉ tôt mất thời gian...trong khi bạn chỉ cần nghĩ một chút là ra......
*Mình nghĩ ra cái gì thì viết cái đó thôi..... kinh nghiệm thi cử thì nhiều lắm... chúc các bạn thi năm nay THÀNH CÔNG ^^

shin_kaylin
07-04-2007, 07:28 PM
ui toàn kinh nghiệm quý
cảm ơn mấy ùppa nhé

chong_chong_450
06-05-2007, 12:03 AM
kinh nghiệm hay đấy mình sẽ chú ý để có kinh nghiệm trong kỳ thi sắp đến thanks

Chàng Trai Cao Thượng
25-06-2007, 02:58 AM
hay, mình thi năm 2 rùi, nên mình bít n~ kinh nghiệm này là hoàn toàn đúng thanks :D