PDA

Xem đầy đủ chức năng : Em muốn học lại văn từ đầu!

soulhunter
09-02-2007, 09:45 PM
Em bị mất kiến thưc cơ bản về văn:thatall: . Các bác có thể chỉ giúp em cách học lại môn văn từ đầu được ko? thanks

Trang Sassy
10-02-2007, 08:01 PM
Em phải nói rõ là em mất cơ bản chỗ nào?? Về tất cả àh?? Em muốn học lại phần nào đầu tiên..Em phải nói rõ để mọi ng` cùng giúp em nhé

tttk_65
10-02-2007, 10:56 PM
V tớ ghét nhất là phân tích tác phẩm, nhưng tớ khoái làm nghị luận :lol:. Cơ mà bạn mất căn bản ở phần nào, nói rõ thì còn có thể :rain: chứ chung chung thế này thì :rain:

ntt_nhoc
11-02-2007, 12:40 AM
đơn giản, trước hết bạn cần hiểu rõ mình yêu môn văn ở điểm nào?nếu trả lời được tự khắc bạn sẽ có được căn bản từ sự đam mê của mình!

soulhunter
11-02-2007, 06:03 AM
Mất nhiều phần lắm nhưng yếu nhất là phần phân tích tác phẩm các anh ah. Các anh phải bảo em phải làm thế nào bây h?
Các bác có cách nào để nâng cao khả năng cảm thụ văn học ko?

Vo Hinh Lang Tu
11-02-2007, 08:23 AM
thế này nhé...
Gia sư dạy văn ( văn online :D )...
Học phí theo thỏa thuận...
Mọi thắc mắc xin liện hệ phần chữ kí :D

soulhunter
11-02-2007, 08:30 PM
Ặc ! Các huynh có thể chỉ cho em cách nào tự học mà khá lên dc ko ah? học văn thế ngại lắm ! Toán lý hóa đã đủ nhức đàu lắm rùi ^^ !

Cát
19-02-2007, 02:18 AM
tự học hả ...thế thì chịu khó đọc nhìu sách chút ...chắc có hiệu quả đó :D!

soulhunter
19-02-2007, 10:06 PM
Ah wên ko bảo các huynh là em thi khối A :D:D
Nên các huynh có thể chỉ cho cách học nào mà tốn in ít thời gian dc ko :D:D thanks!

Trang Sassy
20-02-2007, 12:37 AM
Môn Văn mà đòi học ít time thì mỆT đây :rain: :rain: học thì phải học đều chứ..ít ra thì mình vẫn được 7,3 Văn :so_funny:

soulhunter
20-02-2007, 01:41 AM
:D :D Quả thật mình không có nhiều time để học văn. Mong các huynh giúp đỡ thanks

inu_yasha_91
22-02-2007, 07:07 PM
khó nghiền chết đi được vì Văn mà mình ko được HSG
hic môn Văn chết dẫm T_T

_pé Ngọc iu_
23-02-2007, 12:40 AM
hình như văn chỉ loáy ngoáy viết mấy chữ ... kái cốt lè tư chất ...

soulhunter
24-02-2007, 06:34 AM
bác cho ý kiến cụ thể hơn dc ko :d mình cần phương pháp học cụ thể cho người ko có nhìu tư chất

Sun[nt]
24-02-2007, 07:07 AM
mình thì nhỏ tuổi hơn bạn rất nhiều,nhưng môn văn của mình thì ổn hơn các môn tự nhiên(trừ môn lý).Ngoài việc có thể tham khảo thêm các bạn cảm thụ phù hợp với lớp,cấp học thì không phải là bạn chỉ mua những cuốn sách trong chương trình. Bạn mua những thể loại truyện ngắn ,giàu sức biểu cảm ,như những quyển sách nói về cuộc sống (những giá trị tinh thần hoặc là sự bình yên trong tâm hồn ,....).Hoặc khi đọc một cuốn sách chỗ nào hay thì viết lại ,mỗi cái một ít ,lâu dần rồi wen.Nhưng mình thấy môn văn muốn học tốt thì siêng đọc sách ,đừng nên chọn những quyển sách có kiểu hành văn một cách rập khuôn ,cứng ngắc (vì hiện nay không ít loại sách như thế).bạn viết ri6ng cho mình quyển sổ ,rồi tự cảm nhận cái đó theo cách bạn đã nhìn,nghe,nghĩ trong đầu.Đừng tự ép mình phải cảm nhận một cách khô khan 9như thế còn tệ hơn) có thể bạn cảm nhận một nhân vật,một sự việc không đúng như tính chất của nó nhưng không sao ,bước đầu là vậy ,sau đó bạn có thể đi sâu vào vấn đề ,tự biết tính chất xác thực của nó. theo mình thì mình đã và đang học văn theo cách đó ,mong sẽ mang lại hiệu quả cho bạn.chúc bạn học tốt!

Vo Hinh Lang Tu
24-02-2007, 08:28 PM
hi theo Huynh nghĩ nếu là dân khối a thì ko nhất thiết phải chú trọng nhiều quá vào môn văn Đệ à...
Dành thơi gian tập trung cho 3 môn thi dh là đc
Còn văn thi chỉ cần trên 5 là đc thôi...
Như huynh nài dân khối B ngu văn cực kì...
Hơn nữa văn có hay hay ko là tùy thuộc vào cảm nhận và tâm hôn của mỗi người ko ép buộc nó theo suy nghĩ của mình đc như vậy sẽ xáo rỗng lắm !
Chúc đệ vui!

soulhunter
26-02-2007, 07:50 AM
keke anh Vo Hinh Lang Tu nói được đấy ! Đệ cũng nghĩ thế nhưng mà mình cứ học văn tốt để nói năng cho có văn hóa, mới lại sau này...................dễ được lòng các bạn nữ :D :D

ngoc3my3u
22-03-2007, 08:47 AM
lạc đề rồi
thế anh nào nhận dạy ko thế
có dạy thì ch em ngồi ngoài nghe với nhá