PDA

Xem đầy đủ chức năng : Còn không lòng tự trọng?

nhung nhai
29-01-2007, 09:47 PM
Thời điểm này,teen đang gấp rút chiến đấu với kì thi hết kì I.Đây cũng là kì học đầu tiên các trường quán triệt mạnh cuộc vận động "Nói không với bệnh thành tích và tiêu cực trong thi cử"của Bộ trưởng Bộ GD-ĐT.Thế nhưng vẫn nạn quay cóp xen chừng vẫn là căn bệnh nan y khó chữa.
I}"CÒN THI CÒN QUAY"
Lang thang ở cổng trường THPT Thăng Long -HN đúng buổi thi học kì I,phóng viên U 18 quyết định làm một cuộc điều tra nho nhỏ về chuyện quay cóp.Thật đáng buồn ,câu trả lời quen thuộc chúng tở nhận được chính là "Buổi thi nào chả có chuyện quay cóp.Có điều số người quay ít hay quay nhiều tùy theo từng môn và tùy theo từng thầy cô trông chặt hay không ".
Khi hỏi về quy định phạt hạnh kiẻm rất nghiêm khắc từ đầu năm học ,Ngọc H 12a4 trả lời rất hồn nhiên "Chẳng ăn thua gì đâu ,học sinh vẫn quay đầy ra đấy.Thầy cô thương trò nen vẫn phạt nhẹ nhàng,chứ không làm đúng nội quy.Thậm chí khi thi các môn phụ như Kỹ nông ,học sinh còn ngang nhiên cho sách vở lên bàn chép.Đây là môn gỡ gạt điểm cho các môn khác nên thầy cô cũng không làm chặt ".Cô bạn của H học 12a5 cũng thẳng thắn "Quay bài chẳng bao giờ hết.Còn thi còn kiểm tra học sinh còn quay bài ".
Nhiều teeen phải chính thức công nhận "thủ đoạn "quay bài của học sinh ngày càng tinh vi ,chuyên nghiệp hơn.Cô bạn Nguyễn thị Xa lớp 11a6 THPT Yên dũng 2 bắc giang kể ,lớp tớ có một anh bạn tên K quay cực" thần " tới nức thầy giáo đã "bầy binh bố trận "mấy lần mà không bắt được quả tang.Có buổi thi thầy trả vờ choi điện tử bằng điện thoại di động để đánh lạc hướng nhưng chỉ tóm được mấy tên "trình độ thấp ",cậu ta vẫn quay trót lọt.
Môn học bị bình chộn đứng đầu bảng trong việc quay cóp chính là môn lịch sử ,sau đó tới các môn học thuộc khác. Nhiều nhân vật còn đoán trước một vài đê ,chép sẵn bài ,sau đó mang tới lớp ,trúng đề nào nộp bài đó.Nhioeeuf thầy cô rất" cao tay " song không bắt được tang chứng cũng đành chụi trước mánh khoé của trò.
II}"nGU GÌ MÀ KHÔNG QUAY"
"Chúngn nó quay bài ầm ầm ,mình không quay còn bị chúng nó bảo ngu thế !"Ngọc H nói ngay khi PV U 18 thỏ thẻ hỏi"cậu có quay bài không?".Quay cóp thành phong trào mất rồi ,nó được teeen nhà mình coi như"chuyện thường ngày ở huyện ".Hai từ "xấu hổ "trong chuyện này gần như tuyệt chủng."Chẳng có gì phải xấu hổ khi bạn bè ngồi quanh đều quay bài cả,mình chỉ tức khi bị điểm kém hơn chúng nó thôi "-Ngọc H thẳng thắn.Cậu bạn K có vẻ rất tự hào với thành tích "qua mặt thầy giáo "của mình.Cậu ta quyaats không "truyền lại bí kíp " cho ai mặc dù mấy teeen trong lớp năn nỉ gẫy lưỡi !
"Học sinh bây giờ dường như lì hơn , trơ hơn trong việc quay cóp ",chính teeen nhà mình đã nhận xét như vậy.Một nhận xét đáng buồn nhưng lại là sự thật.

player
29-01-2007, 10:15 PM
ừ việc quay bài sẽ còn mãi đến khi nào mà việt nam có được một chương trình học thật sự hợp lý thì lúc đó nạn quay bài mới thật sự được giảm xuống.Vì theo player biết là chương trình học nước ta quá nặng ,nặng khủng khiếp luôn nhưng thật sự là một số môn học không hay và không có ý nghĩa.Nội cấp 3 thôi :toán lý hoá đã làm cho các bạn ngắc ngư rùi ,nào là còn đi học thêm những môn đó nữa thế thì thì giờ đâu mà học các môn học bài.Trong khi đó những môn như sinh ,sử ,địa....thì các thầy cô lại khoái tra tấn học sinh hơn là dạy.Cứ cho chép chép ghi ghi rùi bắt học sinh về nhà học,hixhixhxi học mãi mà chả thuộc thật là chán nản.Rùi chạy theo thành tích cố gắng dạy hết sách giáo khoa ,thật sự là quá nhiều.Player nghĩ chỉ cần dạy 1/3 sách mà làm cho các học sinh nhớ mãi kiến thức mà mình truyền dạy là quá hay rồi.Khi dạy chủ yếu là nên dùng hình vẽ hơn là ghi ghi chép chép thì sẽ nhớ hơn ^^

kaivn
30-01-2007, 01:15 AM
hùi cấp 3 chỉ học 3 môn Toán Lí Hoá từ lớp 10, những môn kia quả thật không có thời gian học. Học đều thì thi Đh chắc chết, không chỉ về kiến thức 3 môn thi nhìu và còn bị áp lực từ nhìu phía nữa. Quay bài đúng là không tốt nhưng mà với tình trạng hiện giờ khi mà thời gian học các môn phụ không có thì....khó lắm
Hy vọng sang năm đổi mới cách thi đại học và ra đề thì tình trạng này giảm bớt hơn , hy vọng nó đổi mới cả phương pháp ở dạy ở đại học nữa , chán mí ông thầy dạy quá trời

..::peony::..
30-01-2007, 03:06 AM
uhm!thi dung la vay nhung ma tinh trang nay chac ko keo dai nua dau ha khi ma bi gio su rqa doi cua thi trac nghiem chac la.......hiiiiiiiiii khoi quay cop nhe!

stupid_guy
30-01-2007, 05:09 AM
Còn cải cách còn quay..nói thế nó mới đúng -_+

tiểu_muội_muội
30-01-2007, 05:41 AM
miệng mà kòn chép bài để lấy điểm 10 nữa mà
2 đứa bạn ngồi cạnh tmm đấy..............nói nó hoài mà có nghe :noidea:

intell
30-01-2007, 10:08 PM
đó cũng là hậu quả của việc chương trình học quá nặng ở nước mình thôi nhất lá khi đã lên cấp 3 chuẩn bị cho kì thi đại học mà chương trình học thì ôi thôi nên ko muốn thì những môn phụ cũng phải quay thội

tiểu_muội_muội
03-02-2007, 08:55 PM
Ừ............intell nói cũng đúng.............nói thật chương trình học quá nhiều...............có bữa 5 tiết đều là môn học thuộc.............học bài khùng luôn :rain:

kaivn
05-02-2007, 10:14 PM
:hihi: năm ngoái Kai có ngày học 15 tiết
6 tiết sáng 6 tiết chiều và 3 tiết tối ,choáng lun

tiểu_muội_muội
06-02-2007, 03:32 AM
làm gì mà 6 tiết sáng 6 tiết chiều là sao kavin...............:rain:

moneygod
06-02-2007, 03:50 AM
công nhận là vậy thật :rain:
Sau này God sang nc ngoài rồi chắc có lẽ sẽ hiểu đc vì sao người ta khác mình ở điểm đó, nhất là các nc phát triển :rain:
Chỉ mong sao hs ở VN có thể dạy 1 hiểu 10 và kiến thức ngấm sâu vào trong tâm trí (ko phải vẹt) thì có lẽ sẽ tốt hơn nhìu á :D

se7en_ledao
06-02-2007, 04:04 AM
Để cái topic hok còn lòng tự trọng thì mình thấy bạn nói quá rùi đó, suy cho cùng đó cũng đâu phải là lỗi của các bạn học sinh hết đâu, mà là lỗi của bộ giáo dục, phụ huynh mới đúng, nghĩ thử đi chương trình học quá nặng (ở trường) tối về còn phải đi học thêm (hok học thì hok được) vì bạn bè học thêm nó sẽ có kiến thức trước mà mình hok học thì mình sẽ bị tụt hậu thui và mình nghĩ có 1 số môn đâu cần phải lúc nào cũng trả bài cũng kiểm tra như lịch sử hay gdcd mình thấy ko cần thiết, rùi còn áp lực từ 1 số bậc phụ huynh lun lun mún con mình phải có kết quả tốt mà ko hỉu được sức học thực sự của con mình, do đó mới có chiện way cóp thui, hậu quả tất yếu mà

tiểu_muội_muội
06-02-2007, 04:06 AM
mai có 4 môn học thưộc...............lại phải thức khuya dậy sớm rùi :cr:

oriole
06-02-2007, 10:31 AM
Mình nghĩ lỗi chủ yếu vẫn là từ học sinh thôi,

Đúng là có do nhiều nguyên nhân khách quan thật, nhưng nếu cho những nguyên nhân khách quan ấy là nguyên nhân chính thì chưa hẳn đã đúng đâu.

Những bạn quay cóp, gian dối..v.v, không có một lý do gì để bao biện ngoài sự lười biếng và thiếu ý thức học, cũng như không biết cách sắp xếp thời gian. Mình nghĩ nếu có lòng tự trọng, có ý thức, có trách nhiệm với việc học hành và tương lai của bản thân thì kể cả có học ban C, ngày nào cũng học thuộc vài chục trang cũng là chuyện có thể làm được.

Dẫn chứng thì chắc cũng không cần kể đâu, các bạn thấy nhiều rồi mà :D

se7en_ledao
06-02-2007, 11:32 PM
Vậy àh, cũng có thể là vậy nhưng đó chỉ là 1 phần nhỏ thui bạn, thời khoá biểu 5 tiết sáng 5 tiết chìu, tối thêm 4 tiết ha, rùi sau khi học xong về nhà phải chuẩn bị bài cho ngày mai mà ngày mai có 5 môn toàn là môn học bài ( sử, sinh, văn, gdcd và địa) và môn nào cũng phải trả bài, có thể ngồi è cổ ra học đến 2 hay 3h sáng sau đó đi ngủ,5h30 dậy đi học, cho là ngày đó bạn sẽ ok hết 5 môn, nhưng mà liệu bưã đó bạn có nhắm bạn sẽ típ thu bài tốt hok với cái thời gian ngủ chỉ khoảng 5h 1 ngày, mà típ như vậy thì dần dần dần bạn cũng sẽ theo hok kịp thui, đương nhiên là vậy rùi phài hok (cái thời khoá biểu trên mình hok có bịa ra để mà nói đâu, tkb của mình năm mình học lớp 12 đó), bạn nghĩ cứ với thời gian học như vậy thì làm sao mà nắm bắt hết tất cả các môn đươc.
Rùi còn việc mình đọc bài mình thấy bạn gì đó có viết ràng là thầy cô giáo tìm mọi cách để bắt cho được những bạn quay cóp để mà phạt hay gì đó, nhưng mà sao thầy cô hok nghĩ lại phạt như vậy có thể bạn đó sợ 1 hay 2 lần nhưng rùi sau đó cũng như cũ thui, sao mà thầy cô hok thử ngồi suy nghĩ là tại sao học sinh quay cóp, tại sao học snh hok thuộc bài, 1 phần là do cách giảng dạy quá cứng nhắc nhàm chán thì làm sao mà học sinh típ thu bài tốt để mà nhớ lâu được, thay vì cứ suy nghĩ tìm cách để mà bắt học sinh quay cóp thì sao hok suy nghĩ cách để đổi mới phương pháp giảng dạy cho học sinh típ thu bài tốt hơn

oriole
08-02-2007, 11:31 AM
Thật lòng là mình cũng quan sát và suy từ bản thân ra thôi.

Có lẽ năm nay mình học phân ban nên cảm thấy thích hợp hơn chăng :D?

tamlove
09-02-2007, 07:23 AM
quay bài giờ thành nghệ thuật hay sao ấy mình thì lo học bài dóc xác ra kiểm tra đc có 5 điểm bọn nó không học giò đc 8 điểm công nhận tức thật lun đó

saolaplanh
09-02-2007, 05:53 PM
Nếu qui định nghiêm một chút, đố ai dám quay
Ngay cả ở nước ngoài cũng có copy, nhưng tại cái đề vừa đủ thời gian làm, nên có thời gian đâu mà để ý

choc-ice
09-02-2007, 09:31 PM
Hic.... kiểm tra thầy cô giáo coi dzữ lắm , nên chỉ còn cách học thuộc thôi , không thì chết luôn. Nhưng tớ không biết là học phân ban như vậy thì có thi đại học nữa ko hay là xét.... thà thi đại học còn hơn , nhỉ !

phoenix
09-02-2007, 11:53 PM
Đi học thêm phải đảm bảo chương trình trên lớp chứ

Chi Lan
10-02-2007, 07:22 AM
Tớ không thấy vấn đề gì hiện nay cả :D
Căn bản là tớ không đi học thêm nên thời gian tương đối thoải mái :D

Tớ mong là xét, vì tớ học Hóa không khá lắm, chỉ có hai môn thì không đủ.