PDA

Xem đầy đủ chức năng : Cân đồng xu

YukiSakura
24-01-2007, 10:24 PM
Có 9 đồng xu có cùng hình dáng, kích thước, 8 đồng có trọng lượng bằng nhau, đồng còn lại thì nhẹ hơn. Bạn có 2 lần cân (dạng cân 2 đĩa đó) để phát hiện ra đồng nhẹ đó. Bạn sẽ làm điều đó như thế nào???

Xiao Hằng Ni
24-01-2007, 10:27 PM
cân 4 đồng trước, rồi cân 4 đồngcòn lại + 1 đồng nhẹ ! ( nói đại :) )

YukiSakura
24-01-2007, 10:34 PM
Sai rồi bạn ơi, đã bảo là mình chưa biết đồng nhẹ nên mới phải tìm. Tự nhiện bạn phán
rồi cân 4 đồngcòn lại + 1 đồng nhẹ
Bạn đã biết đồng nhẹ rồi thì còn cân làm gì nữa !!!

Xiao Hằng Ni
24-01-2007, 10:36 PM
Sai rồi bạn ơi, đã bảo là mình chưa biết đồng nhẹ nên mới phải tìm. Tự nhiện bạn phán
Bạn đã biết đồng nhẹ rồi thì còn cân làm gì nữa !!!

vậy bí rồi ko bit :khocnhe:

A Tủn
24-01-2007, 10:58 PM
Solution

9 đồng đóa Tủn chia làm 3 phần, lấy hai phần đặt lên bàn cân ( đây là lần cân thứ 1). Nếu hai phần nài có trọng lượng = nhao thì dĩ nhiên phần còn lại trên tay bạn có chứa đồng xu nhẹ ( hoặc khi cân lần thứ nhất mà có một bên nhẹ hơn, nghĩa là trong đó có đồng xu nhẹ, vì đã chia ra 3 phần, lúc đó phần cầm trên tay tất nhiên 0 có đồng xu nhẹ ). Lúc này mình cầm 3 đồng xu mà trong đó có đồng xu nhẹ, nhưng mình chưa bít vì có câu mắt thường 0 nhìn thấy:cr:.Như vậy làm i chang như lần cân thứ 1, cũng chia 3 đồng xu đó ra làm 3 phần, giữ 1 đồng trên tay, 2 đồng kia bỏ lên cân ( đây là lần cân thứ 2 i chang wy định của chủ nhà ), thì dễ dàng bít đâu là đồng xu nhẹ rồi ( vì 3 đồng có 2 đồng = trọng lượng, đồng còn lại nhẹ hơn, như vậy nếu 2 đồng trên bàn cân = nhau thì đồng trên tay sẽ là đồng nhẹ, hay trên cân mà 2 đồng 0 bằng nhao mình lại có kết quả nhanh hơn, vì chắc chắn đồng trên tay sẽ là đồng nặng ). Hết :lol:.

Đưa xiền ây :cr:

demon222
24-01-2007, 11:20 PM
A Tủn !!! tui đồng ý với bạn nhưng bạn giải thik dài dòng mà ko xuống hàng đọc mệt wa'. Mình giải thik theo cách mình nhé :
Lần cân 1 : chia 9 đồng xu thành 3 phần , mỗi phần 3 đồng
- Đưa 2 trong 3 phần lên cân => xác định đc phần nhẹ hơn => có chứa đồng nhẹ hon
Lần cân 2 : Sau khi xác định đc phần nhẹ hơn , chia nó ra thành 3 phần, mỗi phần 1 đồng
- Đưa 2 trong 3 đồng lên cân => xd đc đồng nhẹ hon => dpcm
Dễ hỉu ko , ko hỉu nữa thì pm tui

YukiSakura
25-01-2007, 12:28 AM
Các bạn giải đúng rồi đó, cho các bạn 10 điểm.
Tiếp theo nè các bạn
làm cách nào 3 con số 9 có thể làm 1 phép tính thành 10?
dùng 4 con số 9 để làm 4 phép tính có kết quả là 2, 19, 20 và 100
(chỉ dùng cộng trừ nhân chia)
(thời hạn: 5 phút)

A Tủn
25-01-2007, 12:45 AM
A Tủn !!! tui đồng ý với bạn nhưng bạn giải thik dài dòng mà ko xuống hàng đọc mệt wa'. Mình giải thik theo cách mình nhé :

:lol: mài mệt thì đừng đọc, đọc xong kiu giải theo cách mình mới ghê :lol: , Tủn sợ có nhìu ngừ ngu như ấy hông hỉu nên phải dài dòng dậy, ai dè lấy của người ta rồi lói giải theo cách mìn :lol: ghê ghê, xin nỗi chịu hôn lỗi :lol:

Tiếp theo nè các bạn

đi ngủ cái mai giải típ, tự nhin giải đúng cho 10 điểm là sao pa, ít nhất cũng giới thịu chi/ em gái chớ Hớ hớ hớ :lol:

tomboy_M3
25-01-2007, 11:44 PM
khoẻ nhất là cân từng đồng xu 1
ngắn gọn mà hàm súc
hi hi

khoẻ nhất là cân từng đồng xu mọt:Baby:
ngắn gọn mà hàm súc:rang: :rang:
hi hi:clap: :clap:

demon222
26-01-2007, 09:17 AM
:lol: mài mệt thì đừng đọc, đọc xong kiu giải theo cách mình mới ghê :lol: , Tủn sợ có nhìu ngừ ngu như ấy hông hỉu nên phải dài dòng dậy, ai dè lấy của người ta rồi lói giải theo cách mìn :lol: ghê ghê, xin nỗi chịu hôn lỗi :lol:

Ái chà, nói năng gì mà như rứa thế hỉ !!!!!
Nếu sợ có ngừ ngu we' hem hỉu thì phải giải thik xuống hàng đàng quàng, giải thik luôn tuồn thế thì có thông minh đọc cũng mần răng mà hỉu, mà xin đính chính là iem hem có bê bài enh xuống xin đừng nghĩ oan cho iem tội ngịp

hoanglong_зима
26-01-2007, 01:00 PM
Tiếp theo nè các bạn

troi oi ban gi gi do oi,may cai nay dze qua,ngoi 1 luc la ra dc mo.cho cai nao hay hay chut di ban:so_funny: dua chu tinh ra 20-100 chua nghi ra