PDA

Xem đầy đủ chức năng : Chuyện “bi hài” về những bài thi văn của học trò ngày nay

Tình Yêu
20-06-2005, 07:30 PM
VIỆT NAM 17-06 - Hôm 6 tháng 6, hơn 830 ngàn em học trò bậc trung học phổ thông tại Việt Nam tham gia cuộc thi tú tài (lớp 12). Những ngày này, hàng ngàn giáo viên đang bận rộn với việc chấm thi. Từ công việc này các thầy cô giáo cũng đã phát hiện ra nhiều câu chuyện “bi hài” của các sĩ tử ở Việt Nam ngày nay trong các bài thi môn Văn Học như một bài viết trên tờ Thanh Niên số ra mới đây:

“Sau khi được nghỉ ngơi 5 ngày, các giám thị ở một tỉnh thuộc đồng bằng Sông Cửu Long trở thành giám khảo. Những người ở vùng sâu lại cơm đùm gạo nắm về thị xã chấm thi.

Hội đồng chấm thi có trên 300 giám khảo cho 7 bộ môn (6 môn thi tốt nghiệp chính thức và 1 môn thay thế). Ðiều lạ là một số giám khảo chưa dạy lớp 12 vẫn được điều động đi chấm thi. Giám khảo đến địa điểm chấm thi lúc 8 giờ sáng. Ðến 8 giờ 20 phút, hơn 300 người được tập trung vào một phòng hội đồng nhỏ với sức chứa hơn 100 người.

Ðúng 8 giờ 40, chủ tịch hội đồng chấm thi phát biểu ý kiến, có đoạn: “Các thầy cô phải nhớ ghi điểm thành 2 chữ số thập phân. Hai chữ số thập phân nghĩa là gì? Là khi các thầy cô ghi điểm bảy thì phải ghi là bảy phảy không, không được ghi là bảy chấm không, chỉ có máy tính mới ghi là bảy chấm không, các thầy cô không phải là cái máy. Các thầy cô nhớ chưa? Các thầy cô phải khóa bài thi, khóa bài thi là sao? Nghĩa là các thầy cô dùng mực đỏ, gạch một đường chéo ở cuối bài thi.”

Cả phòng họp, không có ai nghe ông chủ tịch phát biểu. Một giám khảo thầm thì khe khẽ: “Chuyện này đâu cần phải nói, đây là nghiệp vụ của giáo viên, ngày thường mình đã làm điều này rồi mà”.

“Môn văn càng lúc càng trở nên xa lạ với học sinh !” Câu cảm thán trên là của một đồng nghiệp lớn tuổi khi xấp bài ông chấm có đến 13/25 bài thi dưới 5 điểm. Một con số lạnh lùng làm đau lòng những người có tâm huyết với nghề và nặng lòng với tiếng Việt. 100% bài thi đều có lỗi chính tả. Thậm chí, có một bài chỉ viết được khoảng 200 chữ đã có đến hơn 50 lỗi!

Những lỗi chính tả sơ đẳng các em vẫn mắc phải như lãng mạng (lãng mạn), đài đọa (đày đọa), khóc liệc (khốc liệt), khác dọng (khát vọng), huy sinh (hy sinh), mất mác (mất mát), cởi chói (cởi trói)...

Các cô tú cậu tú tương lai không hiểu được cả những khái niệm đơn giản nhất trong văn học: Bài thơ, tập thơ, tác giả, tác phẩm. Chẳng thế mà các em đã viết như thế này: Tập thơ của Tố Hữu là Tiếng chổi tre, tập thơ khác là Kính gửi cụ Nguyễn Du; bài thơ Tây Tiến là “một tập thơ hùng dũng”. Em khác lại thản nhiên: “Tô Hoài là một tập truyện”, “Nam Cao là một tác phẩm.”

Kể tiểu sử Lỗ Tấn, có em hùng hồn tuyên bố: “Lỗ Tấn là một chiến sĩ cách mạng vĩ đại của Việt Nam”, “ông làm nghề khai khoắng (ăn trộm?), khai mò (?),bới rác”.

Kỹ năng làm văn thì hầu như các em quên sạch. Có đến 80% bài làm văn không hề chia đoạn trong thân bài. Thậm chí, có một số bài chỉ có một đoạn duy nhất từ đầu đến cuối. Nhiều bài không có đến một dấu chấm, dấu phẩy. Diễn đạt lủng củng, không biết chủ đề nằm ở đâu.

Còn đây là một mở bài “lạ”: “Kính thưa các đồng chí và các bạn, đến dự buổi hội thảo hôm nay, tôi xin mời các đồng chí và các bạn nghiên cứu bài vợ chồng A Phủ của nhà thơ Tô Hoài. Mời các đồng chí và các bạn cùng tôi đi vào phân tích”. Kết bài càng “lạ” hơn: “Cảm ơn các đồng chí và các bạn đã lắng nghe, xin chào đoàn kết và quyết thắng.”

Ðề thi yêu cầu phân tích một đoạn trích của bài thơ Tây Tiến, khá đông thí sinh đã phân tích cả bài (cho chắc ăn?) Ðề yêu cầu nêu ý nghĩa nhan đề truyện ngắn Ðôi mắt của Nam Cao, nhiều thí sinh đã phân tích cả truyện. Yêu cầu kể những nghề Lỗ Tấn đã làm và nêu lý do tại sao ông đổi sang làm văn nghệ, hơn 70% thí sinh viết luôn... cả tiểu sử.

Vì lười học mà học sinh làm những bài văn kiểu râu ông này cắm cằm bà kia đến nỗi nếu tác giả đọc được thì chỉ còn biết... khóc! Một học sinh viết: “A phủ là canh điền nhà thống lý Pá tra, thống lý có bà vợ ba, bắt A phủ bóp chân hoài”; “Mỵ là người xấu xa cùng với A Phủ đi lường gạt mọi người, chẳng hề có lòng nhân đạo gì. Bởi vậy, tác giả mới kêu gọi mọi người có giá trị nhân đạo”.

Câu thơ “Áo bào thay chiếu anh về đất” bị suy diễn thê thảm: “Anh bộ đội đi trong rừng bị gai cào rách áo bèn lấy chiếu cuốn lên mình để che áo rách”... Cứ thế, mọi chi tiết đều bị hiểu sai lệch, méo mó.

Trước khi chấm, các giám thị được một cấp trên “khuyên”: “Chúng ta phải đãi cát tìm vàng, chỗ sai bỏ qua, chỉ tìm chỗ đúng mà chấm. Càng nương tay cho các em càng tốt”. Nghe mà chua xót! Hậu quả của chuyện “nương đều tay” là tỷ lệ tốt nghiệp cứ cao dần mà chất lượng thì thấp dần! Những ý kiến tâm huyết, những lời cảnh báo cứ như hạt muối rơi tòm xuống biển khơi mênh mông. Bao giờ mới thực sự có những kỳ thi “thật”, những bài chấm “thật” đúng đáp án và thực sự công tâm, thực sự vì vận mệnh của nền giáo dục nước nhà?

(st)

tiểu quỉ
26-06-2005, 02:49 AM
hic hic no idea luôn.. :D có điều phải công nhận.. thầy cô Văn mình chấm thi gắt quá..

tiểu bối
03-07-2005, 06:49 PM
thiệt là po' tay luôn à hihi```````

shinichi1487
04-07-2005, 03:17 AM
Khừa....ko bít bài thi của tui có được chấm như vậy ko nữa..hehe
Thầy cô quả thật là tâm huyết , có được như ngày nay là nhờ vào công lao của thầy cô rất lớn ( cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng à ).
po' tay....

tea_young
06-05-2006, 01:48 AM
Sặc chấm ing pho ... :rain: ... Kiến tha các đồng chí ... >.<

baby_iloveyou000
10-05-2006, 07:38 AM
hơ hơ.đúng lá khôi hài thiệt,1 bài văn của mình cũng ko có nhìu lỗi chính tả như thế

tiểu_muội_muội
12-05-2006, 06:32 PM
trời ơi
bài viết hay wé
nghe hay mà đau lòng we hihi

aoanh205
15-05-2006, 11:12 PM
Sao bác kô nghĩ đến chuyện chính thầy cô của các em học sinh, đã nặn ra các em như thế ..... :) Chính chúng ta phải chịu trách nhiệm về những sản phẩm mà chúng ta làm ra chứ.... phải kô còn ngồi đó mà than thân trách phận cái gì.....

trangnonus
18-05-2006, 08:22 PM
aoanh205 ? sao lại chính thầy cô?
đúng 1 phần là cách dạy văn của chúng ta ngày nay, lối dạy cổ hũ giết chết sáng tạo của học sinh. Nhưng những bài viết trên ko phải là sản phẩm của thầy cô giáo , không 1 ai, ko một giáo viên dạy văn nào dạy "Mỵ là người xấu xa cùng với A Phủ đi lường gạt mọi người, chẳng hề có lòng nhân đạo gì" hay "Tô Hoài là một tập truyện”, “Nam Cao là một tác phẩm.” Mà đó là sản phẩm của 1 số học sinh, những học sinh vô tâm, thiếu ý thức học tập, thiếu suy nghĩ, xin lỗi nhưng tôi phải nói, đó là những học sinh vô cùng lười biếng, lười biếng học tập, lười biếng suy nghĩ, ko có khả năng phân tích, đánh giá.
Những vấn đề nổi lên trong cách dạy và học văn ngày càng nhiều, trở thành vấn đề mà ko ít những người tâm huyết với nghề phải trăn trở, trăn trở thực sự chứ ko phải là ngồi mà than thân trách phận như bạn nói. Thái độ của bạn đối với vấn đề trên là " thông cảm", đó cũng chính là lối suy nghĩ của những học sinh đã viết ra những câu văn buồn cười trên đấy.
Cuối cùng, aoanh205 ạ, tôi thấy ngày xưa giáo viên của bạn lúng túng vì ko đọc được bài văn bạn viết cái gì, hà hà, tôi có nên hỏi rằng bạn có hiểu được mình đang viết gì ko? hay là... và hay là bạn cũng định lên tiếng nhờ chúng tôi "thông cảm" giúp vì bạn là sản phẩm được nhào nặn mà, và bạn đâu có quyết định được gì, bạn đâu được ánh sáng văn học chiếu đến, bạn đâu có thể vươn lên thoát khỏi sự ràng buộc lối mòn bằng khát khao chân chính. hà hà, tôi nhiều chuyện rồi. Xin lỗi bạn nha, ngày xưa bạn chắc học ko nổi môn văn( cai này là bạn tự nói nha), đến khi ra trường rồi, tôi chắc bạn phải làm luận văn tốt nghiệp, hà hà, thầy giáo đọc mà ko hiểu bạn viết cái gì thì luận văn đi tong rồi còn gì, chắc bạn phải được người ta giúp đỡ nhiều lắm chứ sao qua nổi, rồi bạn cũng tốt nhiệp đại học , và giờ đây đang lên tiếng nhờ chúng tôi "thông cảm", nhờ chúng tôi " đừng học đòi mấy bác truyền hình nhà báo, làm um chuyện lên", biết chứ, bác yên tâm đi!!!!!

scrazycats
18-05-2006, 09:11 PM
Ôi cha cha.....đọc bài này càng thêm ghét học Vặn
thực ra thì mình rất thích hoc Văn nhưng ko muốn bị ép buộc...... điểm Văn never > 6.0

tiểu_muội_muội
19-05-2006, 06:13 PM
muội cũng rất thích học văn nhưng lên miệng ăn lưôn con 6 giờ ngán wé
mà lúc mình thưộc bài thì cô hổng gọi
lúc bí thì....