PDA

Xem đầy đủ chức năng : Hình giải tích 12

ngocdunghihi
08-12-2006, 08:35 PM
mình có 1 bài toán nhờ các bạn giúp
cho 2 điểm A , B cho trước tọa độ và 1 đường thẳng (d) cho trước ,biết 2 điểm A B nằm về 2 phía đối với dt (d) , các bạn tìm giúp mình điểm C thuộc (d) để chu vi tam giác ABC nhỏ nhất. cảm ơn các bạn ( các bạn chỉ cần nói hướng giải)

có chuyên gia toán học nào ko giúp mình với mình thì botay.com rồi 0 giải nổi

h2t_mt
10-12-2006, 06:39 AM
híc híc... bài nì nằm trong SGK mà , tìm sách Bài taaph Hình Giải tích 12 để giải đi bạn. Nó là một trong những tính chất đã được học ở lớp 7 & 8 rất thú vị.

ngocdunghihi
10-12-2006, 07:21 PM
h2t mt trả lời sai rồi bạn trong sách giáo khoa lam gì có chứ, nói thật mình học hình giải tích 12 cũng khá lăm chứ. nhưng bài này thì mình chịu tại vì để tổng độ dài AB AC BC nhỏ nhất thì A B C phải thẳng hàng.nhưng thẳng hàng thì làm gì có tam giác chứ. Bạn nên nhớ rằng A B nằm về 2 phía đối với (d).nếu nằm về cùng 1 phía thì bài toán này rất thú vị thật.mặt khác A B lai ko có gì đăc biệt với (d) cả
Bài này chắc là ko có cách giải rồi
Mình đã nghĩ lại rồi chắc là đề của mình có vấn để rồi
túm lại là h2t trả lời sai

=*HennessY*=
10-12-2006, 09:57 PM
cái này hả hôm nào tớ giải cho nhắn tớ nha nhưng mà u ở đâu ở hà nội thì hen 1 buổi còn nơi khác tớ chiu

h2t_mt
12-12-2006, 07:58 AM
bạn nói đúng rồi đó , h2t đã giải sai do không đọc kĩ về điều kiện tam giác , nhưng nếu như vậy thì bài toán không tồn tại đáp án.
Phần lớn bài toán tìm GTLN hay GTNN khi ra đề fair cẩn thận vì rất dễ xảy ra trường hợp không tồn tại.
Dạng toán này nếu nói đến chu vi tam giác thì có 1 bài nữa là : Cho điểm A nằm trong góc xOy. Tìm 2 điểm B và C sao cho chu vi tam giác ABC nhỏ nhất. Có thể là bài này chăng?

cong_chua_dau_do
12-12-2006, 08:27 AM
mình có 1 bài toán nhờ các bạn giúp
cho 2 điểm A , B cho trước tọa độ và 1 đường thẳng (d) cho trước ,biết 2 điểm A B nằm về 2 phía đối với dt (d) , các bạn tìm giúp mình điểm C thuộc (d) để chu vi tam giác ABC nhỏ nhất. cảm ơn các bạn ( các bạn chỉ cần nói hướng giải)

có chuyên gia toán học nào ko giúp mình với mình thì botay.com rồi 0 giải nổi

--------> bài này sao giải được.......... nếu A, B nằm về hai phía của đường thẳng (d) thì tam giác ABC có chu vi min <=> C tiến dần tới giao điểm giữa AB và (d) -------> vô lí
*Theo tui thì bài này chắc phải đổi là hai điểm A và B nằm cùng phía với (d)

ngocdunghihi
13-12-2006, 03:11 AM
chắc là đề của mình đưa ra có vấn đề thật
Đúng rồi bạn bài toán này nếu A B nằm về 1 phía thì như mình đã nói loại tóan này khá thú vị đúng ko bạn
hiiiiiiiiii

mà đề bài của h2t vẫn chưa ổn đâu ban. bạn phải nói B C nằm trên trục tọa độ thì mới giải dc chứ

h2t_mt
14-12-2006, 09:36 PM
Uhm , B và C lần lượt nằm trên 1 cạnh của góc. <= type thiếu í mờ :D

snow_storm
24-12-2006, 04:43 AM
vậy bạn kiểm tra lại đề đi rồi đăng lên để h2t va mọi người giải thử