PDA

Xem đầy đủ chức năng : Giúp đỡ kinh nghiệm học lý có hiệu quả tốt nhất

TrinhKhanhLy
08-11-2006, 08:24 AM
Mong anh chị cùng các bạn trong frum giúp em. Năm nay em học lớp 10 mà em không thể nào nhằn được môn Lý chết tiệt đó. Ai đó bày cho em cách học môn này với. Em cảm ơn trước.

♥ღ.:*b3'*:.ღ♥
08-11-2006, 08:54 AM
làm BT càng nhiều càng tốt, như thế mới nhớ dc 1 mớ công thức ấy chớ ^^ , tớ cũng lớp 10 này :lol: :D. Ấy chuyên ban A như tớ hả :lol:

choc-ice
08-11-2006, 06:57 PM
Gặp được thêm 2 đồng minh cùng học lớp 10 rồi , tớ thấy sang phần lực dễ hiểu hơn 2 phần trước , lượng kiến thức trong sgk khá nhiều , bạn nên đọc lại thật kỹ những bài học trong sgk để hiểu rõ định luật và tính chất của nó .

moneygod
09-11-2006, 04:04 AM
tình hình là học phân ban tự nhiên :D mà công nhận Lý là môn thấy khó nuốt nhất :rain:
Phương châm chung là học, học nữa, học mãi :so_funny:
Còn tớ thì 1 tuần dành khỏang ít nhất 6 tiếng cho môn Lý . Đặc biệt hôm nào có Lý phải về học ngay ko là kiến thức bay hết . Nhớ làm bài tập thật nhiều vào :bay: . Nếu ko biết thì hỏi lại kiến thức chứ ko phải cách giải :ohno: qúa lắm thì lật sách giải ra đọc hiểu và ngày hôm sau mới làm bài đó :p
Ông thầy tớ bảo phải nắm vững kiến thức, nghĩa là ko cần học thuộc công thức mà phải nhớ cách phát biểu ( nhiều khi nghiệm ra bài từ nó ) áp dụng các kiến thức đã học để tìm ra hay chứng minh công thức ( chứ ko học vẹt ) dùng phương tiện là chiếu xuống hệ trục tọa độ . :ahah:
Chỉ giúp đc thế thôi :)

player
09-11-2006, 06:49 AM
Học lý à ^_^ ùh hình như thấy ai ai cũng than thở môn này hết đó.Để player đưa ra một số kinh nghiệm đi trước nha :
-Học công thức Lý theo kiểu hiểu thật kĩ.Hiểu công thức và hiểu hiện tượng trong công thức đó.Nếu hiểu được điều này thì hầu như bạn sẽ thấy môn Lý vô cùng thú vị và không còn sợ nó nữa.Vì mọi bài toán vật lý bài nào cũng như bài nào bài nấy đều chỉ có mỗi một bản chất hiện tượng.Còn nếu như bạn chỉ cắm cuối làm bài vật lý như một con vẹc thì cho dù giải một trăm bài thì cũng thế thôi cho một bài khác đảo vào tính chất là không biết làm
-Phải nắm chắc kiến thức toán.Nếu bạn không nắm được Toán thì hỡi ôi ,học vật lý là một cực hình.Vì mình sẽ không biết làm như thế nào.Còn nếu như bạn nắm chắc toán thì tự động theo bản năng của mình ,mình sẽ làm được.Nó giống như giải toán vậy ,bạn có bao giờ tự hỏi rằng tại sao bạn mình giải ra bài này mà mình không giải ra không.Và tại sao anh ta giải ra thế.Thật ra là bạn ấy làm nhiều bài và hiểu chắc công thức nên khi nhìn vào bài toán thì tự động biết làm như một bản năng.
Bạn có thể post công thức lên đây để hỏi mọi người.Tại sao công thức này là như thế này.Nó có ý nghĩa ra sao?.Nó dựa vào hiện tượng gì? .Và lúc nào thì không thể sử dụng được công thức đó?.......Chúc bạn học thật tốt nhé

Luan Vu
09-11-2006, 08:42 PM
mấy cài dó không nói ai mà chẳng biết, muốn học giỏi lý thì chỉ cần hiểu rõ bản chất thôi và nắm vững các kiến thức cơ bàn vì nó liến quan đến các phàn sau nhất là phần động lức học

TrinhKhanhLy
10-11-2006, 06:47 AM
Cảm ơn các bạn đã cho mình cách để học tốt môn Lý. Mình sẽ áp dụng để có một hiệu quả tốt. Các bạn hãy đợi tin nghen.

Flamingo_K
11-11-2006, 08:45 AM
Hi, tớ vừa 10 Lý 1 tiết (:mpl:), khoe tí. :D

Tớ thấy học Lý đầu tiên là tư tưởng của mình đã. Nếu từ đầu đã tự nhủ bản thân rằng "mình không thể" thì sẽ "không thể" thật. Đó chính là lý do càng học càng nản, ngay đầu đã mất gốc rồi mà

Sau đó thì nhớ là phải hiểu,nếu đã không cố hiểu từ đầu thì càng học càng thấy mình có xu hướng "đần đi", tớ nói thật đấy, càng học càng rối thui :( .Ngay bài đầu phải hiểu thật kỹ đã.

Good Luck, tớ iu Lý cực kỳ :D

player
11-11-2006, 10:24 AM
Flamingo_K, chà con gái yêu thích lý à ^_^ ,để động viên các bạn nữ học Lý.Player tiết lộ cho các bạn biết một bí mật để các bạn càng thêm tự hào và cố gắng nha.Đó là người học Lý có điểm cao nhất ở trường đại học khoa học tự nhiên Tp HCM là một người con gái.Điểm trung bình thì hông có cao lắm cỡ 9.x trở lên hà ^_^ .Nói ra thế có nghĩa là con gái vẫn có thể học Lý tốt đó nhĩ ,à không phải là tốt mà là rất tốt.

kaivn
13-11-2006, 12:56 PM

kai năm 12 từng được 10,0 tròn
< ko có ý khoe đâu nha >
:D