PDA

Xem đầy đủ chức năng : cái nì coi như là suy luận nha

kaivn
24-10-2006, 11:41 AM

Raito
24-10-2006, 10:08 PM
Em mở hàng nha anh Kai ^^
Cái hình đầu tiên nếu để ý kĩ sẽ thấy cạnh huyền không thẳng mà hơi cong 1 chút...
Khoảng diện tích bị thiếu do cạnh huyền bị bẻ cong chính bằng diện tích ô vuông kia nên mới có cái "hole" như thế :D

kaivn
25-10-2006, 11:47 PM
hơ cũng không hẳn đâu Raito
cái này nó liên quan đến việc ghép từng phần ở từng hình trên xuống hình dưới

Kawa
26-10-2006, 01:29 AM
Cái này có rùi mah... nhìn kỹ cạnh huyền (điểm thẳng từ hình tam giác xanh bên dưới lên tam giác đỏ bên trên) sẽ thấy cạnh huyền bên dưới cao hơn >>> diện tích đầy đủ của tam giác lơn bên dưới lớn hơn bên trên.. nó là phần thừa của phần trống diện tính 1 ô vuông thiếu....
Hết....

Raito
26-10-2006, 08:33 AM
Kawa cũng đồng ý kiến với em :D Hehe, thế đáp án của anh sao?

kaivn
26-10-2006, 09:34 AM
hic anh chưa có đáp án < post thui >
:lol:
nhưng mà đáp án của 2 em nói thế nào nhỉ :chưa hợp lí ^^
@ Raito (?? KX?? ) : Death Note :lol:

Raito
26-10-2006, 10:33 PM
Không phải đâu anh ơi :D Cái công đoạn xếp từ trên xuống dưới thực chất chỉ là.... lừa đảo để che giấu cái cạnh huyền bị cong thôi :D Vì cạnh huyền bị lõm vào trong cho nên diện tích hình a sẽ nhỏ hơn diện tích thực của tam giác đó khi cạnh huyền thẳng :D Và khoảng diện tích bị mất này chính bằng cái ô vuông ở dưới :dance:
~ Vụ kia nói trong game rùi muh ^^ ~

stupid_guy
29-10-2006, 02:03 AM
Theo tôi thì nó ko đi đâu cả. Đơn giả là cách sắp xếp hình dưới ko thích hợp với những hình đã sắp xếp hình trện

Hai hình tam giác Xanh lá đậm và Đỏ ko có vấn đề gì (nếu nói cong thì cứ lấy thước đo là biết),quan trọng ở hai hình nhật khuyết.

Hình màu Cam và Xanh lá nhạt là 2 hình chữ nhất khuyết nhưng lại khác nhau về số lương. Màu Cam khuyết 3 (có 2) trong khi đó Xanh lá chỉ khuyết 2(có 3). Theo logic thì chỉ có thể ghép chồng chúng lại vừa khích thành một hình chữ nhật đầy đủ như hình 1, tức là "bổ sung vào chỗ khuyết" của mỗi hình (2 của Cam vào 2 của Xanh lá và 3 của Lá vào 3 của Cam).

CÒn nếu như xếp như hình 2 thì số lượng bổ sung sẽ không đủ ( Cam sẽ thiếu 1 và Xanh lá lại đủ) cái thiếu đó lại ko được cái gì bổ dung vào sinh ra việc Cam xuất hiện một lỗ trống.

Vậy câu trả lời là. Hình 2 là hình ko thể tồn tại với các miếng ghép trên.

kaivn
29-10-2006, 12:10 PM
hơ cũng không hẳn đâu Raito
cái này nó liên quan đến việc ghép từng phần ở từng hình trên xuống hình dưới

Theo tôi thì nó ko đi đâu cả. Đơn giả là cách sắp xếp hình dưới ko thích hợp với những hình đã sắp xếp hình trện

Hai hình tam giác Xanh lá đậm và Đỏ ko có vấn đề gì (nếu nói cong thì cứ lấy thước đo là biết),quan trọng ở hai hình nhật khuyết.

Hình màu Cam và Xanh lá nhạt là 2 hình chữ nhất khuyết nhưng lại khác nhau về số lương. Màu Cam khuyết 3 (có 2) trong khi đó Xanh lá chỉ khuyết 2(có 3). Theo logic thì chỉ có thể ghép chồng chúng lại vừa khích thành một hình chữ nhật đầy đủ như hình 1, tức là "bổ sung vào chỗ khuyết" của mỗi hình (2 của Cam vào 2 của Xanh lá và 3 của Lá vào 3 của Cam).

CÒn nếu như xếp như hình 2 thì số lượng bổ sung sẽ không đủ ( Cam sẽ thiếu 1 và Xanh lá lại đủ) cái thiếu đó lại ko được cái gì bổ dung vào sinh ra việc Cam xuất hiện một lỗ trống.

Vậy câu trả lời là. Hình 2 là hình ko thể tồn tại với các miếng ghép trên
ý của bạn cũng gần gần giống ý mình