PDA

Xem đầy đủ chức năng : Xin giúp...Tập làm văn số 2-văn tự sự !!!

dori huynh
15-10-2006, 06:53 AM
Mong mọi người gợi ý cho em các đề bài có trong sách.Thank you....!!!Nhanh dùm em ,cầm lăm.Trong vòng 2 ngày !!!!Cảm ơn mọi người đã giúp em!!!!!
:plz: :plz: :plz: :helpme:

baby_j
16-10-2006, 02:08 AM
đang học lớp mẩy
muốn giúp cái gì thì nói rõ ra xem nào, nó thế bố thằng đậu nó mới hiểu :|

leon_king
19-10-2006, 10:55 PM
Độc thoại nội tâm là một trong những thủ pháp nghệ thuật hay nhất va khó nhất trong văn học cũng như nói rõ hơn là ở thơ và văn xuôi.Loại thể tự sự trữ tình trong thơ cũng như văn xuôi đòi hỏi người người đọc tác phẩm phải làm nổi bật lên được những diễn biến tâm trạng nhân vật { văn xuôi} tâm hồn người thi sĩ {thơ} bằng nhưng lời nói từ trong tâm can nhân vật những lời nói trong đầu mà đưa ra được giá trị tư tưởng của tác phẩm.Nói dễ hiểu hơn tự sự có nghĩa là tự mình nói với mình và qua những lời nói đó mà người đọc có thể hiểu được giá tri của tác phẩm

choc-ice
20-10-2006, 04:34 AM
Hôm nay choc cũng mới làm bài văn ... tự sự tưởng tượng nè . Đề khó quá !

leon_king
21-10-2006, 01:08 PM
Lối văn thiên về suy tư, đặc biệt suy tư trước những hoàn cảnh bế tắc, càng ít chú ý đến hành động vì làm được gì, hay làm gì được, làm để làm gì, cho ai, đều không có trả lời, giải đáp, rút cục dễ đưa đến những thái độ yếm thế thoát ly, lẩn tránh hành động hoặc hành lạc (Nguyễn Công Trứ).

Người trí thức (có học) ưa suy tư tế nhị sâu sắc, kín đáo, dĩ nhiên không thích những tiếp xúc ồn ào, những hò hét đâm chém, múa may của quần chúng. Họ thích thơ văn hơn là tuồng kịch và trong một hướng lệch lạc, sa đọa nếu vẫn còn muốn có sân khấu, thì sân khấu đó được thu gọn lại trong một căn nhà nhỏ: nhà hát cô đầu, trong đó quần chúng dỗi thành quan viên và diễn viên là cô đầu: "những nơi đó đã nhận chìm sâu trí thức miền Bắc vào trong cái hang huyền diệu, cái động tiên trần gian xa lánh hẳn mọi cọ sát quần chúng."

Sau cùng, do xu hướng thiên về suy tư, thâm trầm, không phải về hành động sôi nổi, văn thơ bác học là thứ văn thơ để đọc hoặc ngâm một mình, vì chỉ như thế mới thấm thía ý sâu lời đẹp, không phải thứ văn để nói, để xem trình diễn. Sự lựa chọn những thể văn thích hợp chứng tỏ hình thức diễn tả gắn liền với nội dung (thái độ cảm nghĩ) chẳng hạn thể song thất lục bát trong: Cung oán, Ai tư vãn, Chinh phụ ngâm, Tự tình khúc, v.v... là một thể văn tự sự, để bộc lộ nội tâm.Nhà thơ "đóng vai một lữ khách xem cuộc đời của mình như một đoạn đường dài và ôn lại quãng đường ấy... Con người ấy có đặc điểm là ngồi một mình và viết cho những người của mình chứ không phải cho mọi người. Đặc điểm này là trái ngược với thể hát nói. Thể hát nói bao giờ cũng đòi hỏi nhà thơ ngồi giữa bạn bè và bài thơ, lời nói với những người trước mặt mình. Nói chung cho đến nay, thể song thất lục bát là do một người cô độc viết ra ở trong trạng thái cô đơn đòi hỏi sự thông cảm và muốn thưởng thức cái hay của nó thì phải đọc lúc đêm khuya thanh vắng, thậm chí đọc lén lút... đọc một mình, khi mình đối diện với lòng mình."
hi vong rang đọc wa bạn sẽ hiểu them về loại thể tự sự cũng như những loại hình văn hóa khác

bupbebanggo
22-10-2006, 08:27 AM
anh baby ơi sao anh chỉ gửi mỗi bài lên là biến ngay vậy

Flamingo_K
22-10-2006, 07:39 PM
Mong mọi người gợi ý cho em các đề bài có trong sách.Thank you....!!!Nhanh dùm em ,cầm lăm.Trong vòng 2 ngày !!!!Cảm ơn mọi người đã giúp em!!!!!

Không thể hiều nổi, không hỏi rõ cái gì, hỏi xong cũng không buồn ngó coi ai trả lời mình chưa nữa :rain:
Không lẽ topic đã được leon king dày công như vậy mình lại xóa?