PDA

Xem đầy đủ chức năng : Hiện tượng bóng đè

tiểu_muội_muội
30-09-2006, 05:46 PM
cho em cái nguyên nhân.................khi bị bóng đè ta sẽ thế nào và tất cả những việc liên quan đến bóng đè nhá (cách trị nũa)
em chưa bị nhưng nghe kon bạn kể

Vô Khuyết
30-09-2006, 06:02 PM
Bóng đè là 1 hiện tượng về thần kinh thôi em :D Cách trị là không có cách nào và không phải làm gì :D 1 lúc sau sẽ hết á :D Anh chưa bị bóng đè bao giờ, cũng mún thử bị 1 lần cho biết :mpl:

tiểu_muội_muội
30-09-2006, 07:27 PM
em cũng vậy
mà kon bạn em nó cứ bị hoài ah................hầu như hằng ngày đó..................enh có thể nói rõ hơn ko......................enh nói vậy em còn khó hỉu.....................

successful_kid2201
01-10-2006, 06:27 AM
cái này tớ chưa gặp bao h nhưng cũng nghe bạn kể :rain:

_rÊu_
01-10-2006, 08:31 AM
hình như khi thần kinh bạn quá căng thẳng ....cộng thêm lúc ngủ có sức ép lên tim .... gây ra bóng đè ...

chuonggio
01-10-2006, 09:53 AM
bóng đè nguyên nhân này gặp phải do yếu tố thần kinh (dạng suy nhược thần kinh yếu); do có thể căng thẳng thần kinh, stress, đang học hay làm việc trí óc nhiều,…

Hướng điều trị chủ yếu nên thay đổi lối sống, ăn uống, nghỉ ngơi hợp lý; tham gia các hoạt động vui chơi, giải trí,…. đi dã ngoại, pic-nic,… Có thể đi bộ buổi tối, trước khi đi ngủ tắm nước ấm,… giúp cho giấc ngủ sâu.

staurm
02-10-2006, 03:38 AM
Bóng đè là do hiện tượng từ trường của trái đất .nếu bạn ngủ ở tầng 1 và nằm giường không đúng hướng thì sẽ bị bóng đè Vì vậy ngủ ở tầng 2sẽ ít bị hơn còn giường thì tốt nhất là kê theo hướng Bắc Nam. Mình cũng từng bị rồi nên tra sách thấy người ta bảo thế này

tiểu_muội_muội
02-10-2006, 03:44 AM
nhỏ bạn em nó ngủ trên lầu lại bị enh ah..............hình nhứ cũng do tư thế để tay lun thì phải

zit
04-10-2006, 02:54 PM
tôi nghĩ bạn bị nguyền rủa rồi , chỉ còn cách thắp hương cúng trời đất hằng ngày thôi à!hehehe

Blek_hip
04-10-2006, 04:12 PM
Bóng đè là do mệt mỏi stresse.... Khi bạn nằm chuẩn bị ngủ. Do mệt mỏi dây thần kinh của một số cơ quan trên cơ thể có thể nói là "ngủ" có nghĩa là sự kết nối với dây thân kinh trung ương ko còn hoạt động nũa.
khi nói bị bóng đè ta ko cử động đc cũng do nguyên nhân này. Khi bị bóng đè một số ng vẫn nhìn đc vẫn nghe đc là vì nhưng dây thần kinh này vẫn hoạt động.
bạn phát hiện ra mình bị bóng đè cũng là lúc hệ thần kinh trung ương đang "đánh thức" sự hoạt động trở lại "đường liên lạc" với các bộ phận cơ thể.
tất cả là bị do mỏi mệt thôi. thế nên tránh để cơ thể rơi vào tình trạng này.
P/S: ặc chỉ là sinh học thôi không liên quan đến từ trường trái đất :haha:

tiểu_muội_muội
04-10-2006, 11:09 PM
nhưng làm thế nào để trành việc này...............nhỏ bạn em bị hoài ah...................tội nó

trucxanh
05-10-2006, 02:03 AM
cho em cái nguyên nhân.................khi bị bóng đè ta sẽ thế nào và tất cả những việc liên quan đến bóng đè nhá (cách trị nũa)

hiện tượng này thường xảy ra trong lúc bạn chợt thức tỉnh vào ban đêm, lúc này hệ thần kinh vừa thức tỉnh nhưng các bộ phận khác vẫn đang trong tình trạng ngủ say, chính vì vậy nếu muốn cử động ngay sẽ ko được và bạn sẽ cảm thấy như có một vật gì đó rất nặng đè lên người, do đó ng ta gọi hiện tượng này là bóng đè. Nếu gặp trường họp như vậy thì bạn cứ nằm yên một lúc, mọi chuyện sẽ trở lại bình thường

Muốn tránh hiện tượng này thì tốt nhất là sống lạc quan, tình thần thoải mái, đi ngủ đúng giờ giấc như thế sẽ có một giấc ngủ sâu. Nếu có thời gian thì nên đi dạo buổi tối trước khi đi ngủ khoang 30´, sau đó về ngủ sẽ ngon và sâu hơn. :)

heo con ũn ĩn
08-10-2006, 07:06 AM
tớ từng bị bóng đè 1 lần hồi cấp 3 khi về quê:

đầu óc tỉnh táo nhưng người lạnh ngắt và không thê nói được. Cảm giác rất sợ, cứ như bị giữ chặt toàn thân vậy đó. Từ từ bớt lạnh và có thể cử động lại được ... Khi đó nói chung là hơi sợ dù bít nó là hiện tượng KH. Mình nghĩ ko hẵn do stress, vì lúc đó đang hè mà, có lẽ do lạnh và chơi nhiều ko thả lỏng trước ngủ.

NoVeM_91
31-07-2009, 12:17 AM
Mình cũng bị bóng đè, phải nói là thường xuyên, ngày nào cũng bị 3-4 lần là ít........thật sự rất mệt. Ngủ không sâu giấc vì thế thường tạo cảm giác khó chịu và sợ ngủ dù rất muốn chợp mắt (ngay lúc này , vừa bị xong ol luôn vì không chịu được)
Cảm giác khi bị bóng đè : có nhiều dạng tùy mỗi người nhưng vẫn chung chung : khi ngủ vẫn nghĩ linh tinh về nhiều thứ khiến thần kinh không thoải mái , không chìm vào giấc ngủ được thì ngay lập tức rơi vào trạng thái bị bóng đè. Khi bị thì chân tay không cử động được nhưng mắt vẫn mở như khi không ngủ và tai nghe vẫn rất rõ nhưng không hoàn toàn là âm thanh của xung quanh (tiếng xe cộ , tiếng hàng xóm) mà còn thêm âm thanh khác như tiếng cười và tiếng hét, đôi khi tiếng nói (không hiểu mấy tiếng này ở đâu ra nữa (đặc biệt của những tiếng này u u của nhiều người). Hồi đầu mình bị mình đã cố gắng thoát ra nhưng không thể và khi cứ cố gắng như thế thì thần kinh dần chìm hẳn đi và rơi sâu vào trạng thái bóng đè (có lần mình cảm giác mình tưởng đã hết bị bóng đè nhưng không phải , đó chỉ là ảo giác do thần kinh quá sợ hãi mà tạo ra , hay mình nhìn thấy 1 cái đầu đang cười ngặt nghẽo nằm ngay bên cạnh mình). Nhưng đừng sợ nhé vì bạn càng sợ bạn càng bị bóng đè nặng hơn và mất sức, có thể khó thở hơn vì tim bị đè năng.......
Nếu bị bóng đè thì sau khi tỉnh phải dậy đi lại ngay cho đầu óc , tinh thần thoải mái, nghe nhạc nhẹ chẳng han.......bạn càng cố ngủ thì càng bị thệm Như mình thì bị đến chục lần trong giấc ngủ.
Nói chung là nên thay đổi hướng giường hợp mình, khi ngủ chân tay để thả lỏng , không nên đặt bụng, tốt nhất ngủ nên ôm gối cho thoải mái, ngủ với tư thế bạn thấy thoải mái nhất và hạn chế suy nghĩ nhiều, thức khuya, ăn uống điều đô.........(giảm phần nào thôi, chứ đã bị thì chỉ mãi vẫn bị)
Tốt nhất là khi bị thì cố gắng tìm cách thở đều vè nhẹ nhàng để thần kinh trở về trạng thái ban đầu (mình thì mình làm cách này : 1 Thở nhẹ (cái này lâu hơn) 2 , là dồn toàn bộ sức lực vào ngón tay út của bất cứ một bạn tay nào, cố đẩy ngón tay đó hoạt động (cách này thì đau , tốn sức nhưng nhanh hơn)

congchua_trasua_9x
31-07-2009, 12:37 AM
Hix....bị 1 lần rồi...khiếp luôn...chân tay hok cử động đươc...có cảm giác 1 vật nặng đang đè lên mình...thỉnh thoảng còn khó thở nữa....nhưng 1 lúc sau khoảng 10' thì OK

ban đầu sợ là ma làm.....hehe bi jo` mới biết là hok phải....nhẹ nhõm quá trời..^^!

mr.kaki
24-02-2010, 08:44 PM

Bóng đè là do mệt mỏi strees... khi bạn nằm chuẩn bị ngủ. Do mệt mỏi dây thần kinh của một số cơ quan trên cơ thể có thể nói là "ngủ" có nghĩa là sự kết nối với dây thân kinh trung ương ko còn hoạt động nữa.

Ngoài ra, người ta còn gọi hiện tượng bóng đè là một hiện tượng khoa học gọi là "bảo vệ cơ thể trước những giấc mơ" ,bóng đè chỉ là tên dân gian mà thôi

Khi bị bóng đè, người ta sợ toát mồ hôi, muốn kêu cứu, cựa quậy mà đành chịu. Nếu biết là mình đang bị bóng đè nghĩa là người ta vẫn còn tỉnh một nửa. Dòng điện não ghi được trong giấc mơ này cho thấy, hoạt động vỏ não nhanh, các tế bào thần kinh kích động mạnh, nhiệt độ trong sọ tăng do tăng chuyển hoá, nhịp thở chậm nhưng tim đập nhanh hơn bình thường… Tóm lại là chẳng khác gì lúc thức. Thế nhưng các giác quan không tiếp xúc với bên ngoài, các bắp thịt không căng vì luồng thần kinh vận động bị chặn, các trung khu thần kinh chỉ huy lời nói và cử động bị ức chế

Theo 1 quan điểm khác thì cơ thể của con người rất hay, nó giúp cho con người tránh được những accident ngoài ý muốn. khi ta nằm mơ, trong giấc mơ ta vận động, thì cơ thể bên ngoài cũng có những biểu hiện như vậy (cụ thể chính là người bị bịnh mộng du), còn người thường, thì não bộ sẽ phát ra 1 lệnh "lock" cơ thể lại khi ngủ, chính vì thế mà ta không bị mộng du, chỉ lăn qua lăn lại, hoặc cười, hoặc đá lung tung, tùy vào não bộ của mỗi người ra lệnh "lock" đó chặt hay không chặt! Chínhvì thế, khi ta đang nằm mơ và tỉnh dậy, thì não chưa kịp phát lệnh " unlock " cho các cơ quan, chính vì thế mà chúng ta phải chịu bất động trong 1 khoảngthời gian ngắn ( nhưng lúc đó ta có cảm giác thời gian rất dài ) . còn hiện tượng khó thở khi bị bóng đè cũng tương tự, con người ta khi ngủ thì nhịp thởrất chậm và đều, nhưng khi ta chợt giật mình tỉnh dậy, thì cơ thể đòi hỏi
phải thở như đang hoạt động mạnh , mà lúc đó ta đang trong trạng thái "lock" cho
nên nhất thời ô xi cung cấp không đủ, gây nên hiện tượng khó thở

-Nguyên nhân hàng đầu gây bóng đè là do căng thẳng tâm lý. Chính xác hơn thì lý do có thể là do cơ thể bị thiếu ôxy, bị ngạt, bị đau...
-Đọc truyện, xem phim, học quá khuya, stress, làm việc quá sức,… khiến cho thần kinh mệt mỏi cũng là nguyên nhân gây ra hiện tượng bóng đè.
-Phòng ngủ quá kín, không khí ngột ngạt, tư thế ngủ nằm ko ngay ngắn (nằm cong, sấp, đặt tay lên ngực, mặc đồ hơi chật,…), khi ngủ vẫn có ánh sáng chiếu vào mắt (đúng là mềnh để cái đèn rọi xuống mặt lúc ngủ =.="
-Người có bệnh về hô hấp, tim mạch, hen suyễn, viêm mũi, viêm xoang… những bệnh ngăn cản quá trình đưa ô-xy lên não.
-Người hay sợ vô cớ hoặc quá giàu trí tưởng tượng, hay tưởng tượng nhữnghình bóng kinh dị trong lúc ngủ là tuýp người dễ bị bóng đè tấn công

Ngoài ra, theo 1 số tài liệu, bóng đè là do hiện tượng từ trường của trái đất. Nếu ngủ ở tầng 1 và nằm giường không đúng hướng thì sẽ bị bóng đè. Vì vậy ngủ ở tầng 2 sẽ ít bị hơn còn giường thì tốt nhất là kê theo hướng Bắc Nam

-Thời gian ngủ: Nếu bạn ngủ trưa đến khoảng 16 giờ chiều rất dễ bị bóngđè. Lý do, ngủ trưa thường bị ánh sáng và mọi yếu tố xung quanh tácđộng khiến giấc ngủ không sâu. Bạn ngủ quá lâu đến khoảng xế chiều cóthể lâm vào tình trạng mệt mỏi, nửa thức nửa ngủ… tạo điều kiện chobóng đè ghé thăm.
-Hướng điều trị chủ yếu nên thay đổi lối sống, ăn uống, nghỉ ngơi hợp lý; tham gia các hoạt động vui chơi, giải trí,…. đi dã ngoại, pic-nic,… Có thể đi bộ buổi tối, trước khi đi ngủ tắm nước ấm,… giúp cho giấc ngủ sâu.
-Không hoạt động quá khuya, nên ngủ sớm dậy sớm.( đúng là lúc nào mềnh ngủ muộn là y như rằng =.=")
-Tập 1 vài động tác hoặc nghe 1 bài hát nhẹ trước khi đi ngủ.
-Không để nhiều hoa tươi trong phòng ngủ, mở cửa sổ hay dùng quạt thông gió để lưu thông không khí.
-Không dùng chất kích thích như cà phê, chè đặc… trước khi đi ngủ. Đảm bảo ngủ đúng giờ và đúng giấc.
Trong trường hợp đã áp dụng đủ cách thay đổi nhưng vẫn thường xuyên bịbóng đè khi ngủ, bạn nên đến khoa tim mạch hoặc khoa thần kinh để kiểmtra sức khỏe.
-Kinh nghiệm bản thân: Khi gặp những hiện tượng trên chúng ta nên thả lỏng tay và chân, và tâm lý bình tĩnh thì hiện tượng bóng đè sẽ tự động biến mất. Đừng nên kháng cự vô ích, bạn sẽ càng bị “đè” lâu hơn đấy!

Hy vọng sau bài viết này thì 1 số bạn ko bị bóng đè làm phiền nữa.
Chúc ngủ ngon! :so_funny:

hung_gs2004
01-03-2010, 07:18 AM
khi ngủ tốt nhất là không nên để tay, cũng như các vật khác lên ngực. bạn nghĩ sao nếu tim và phổi của ta bị đè nặng thì có ảnh hưởng gì đến chức năng của nó?
Ngoài ra thì môi trường bạn sống có nhiều sóng năng lượng do mỗi người phát ra hàng ngày, nó đc lưu giữ ở đó từ lúc ta sinh ra đến khi về cõi vĩnh hằng, nếu tần số của bạn cộng hưởng với một tần số nào đó của một ai đó thì bạn sẽ thấy họ trong mơ, nhưng trong thực tế thì chưa bao giờ gặp họ. Lúc này tiềm thức bạn sẽ xử lý các thông tin đó, bạn sẽ cảm thấy vui mừng hoặc là sợ hãi, khi sợ hãi thì bạn sẽ có cảm giác tương tự như là bị bóng đè vậy.hiện tượng này dân gian còn gọi là "ma" đó. Trên thực tế làm gì có ma đâu....