PDA

Xem đầy đủ chức năng : Quán số 4 :D

Phong Linh
17-09-2006, 04:25 AM
1.Trong bình ban đầu chỉ có 1 con vi khuẩn. Cứ sau 1 phút lại tự tách mình ra làm 2 con , sau 2 phút, 2 con lớn lên thành 4 con...Đến khi trong bình đầy chặt vi khuẩn thì là 10 tiếng .

Hỏi nếu ban đầu trong bình có 2 con vi khuẩn thì sau bao lâu sẽ đầy bình ? (30s nghĩ thôi nhé ^^ )
Đã thanh toán bởi Gill

2.Tớ có 9 cái dấu chấm như hình kia

_Kẻ 1 nét 3 đường đi qua 9 điểm ( Đã được thanh toán bởi Kawa ^^ )

_Kẻ 1 nét 4 đường đi qua 9 điểm ( Đã được thanh toán bởi Kawa ^^ )

(Nhớ là 1 nét liền đấy nhé ^^ ) ( 3’ )

Câu này đã được Kawa xử lý, vẫn còn nhiều cách làm khác ,nhưng cách vẽ của Kawa tớ khoái nhất :D

3. Bọn ấy có 4 con số 9 và hãy giúp tớ làm 4 phép tính có kết quả lần lượt là 2, 20 và 100 ( 30s )
Đã thanh toán bởi Gill

4. Bọn ấy có 4 con số 4 và hãy giúp tớ làm các phép tính có tổng là các số từ 1 đến 10 (10’)
Đã thanh toán bởi Gill

5.Kẻ giúp tớ 3 đường thẳng để chữ W kia chia thành 9 hình tam giác :D phân biệt ( hông bik có nhầm lẫn gì ko mà Time làm bài lên tận 20’ )

5.Mấy câu hỏi logic chán rồi,chơi văn thơ 1 chút cho nó gọi là có tâm hồn nhé các ấy ^^

Hoa nở để mà tàn;
Trăng tròn để mà khuyết;
Bèo hợp để mà tan;
Người gần để ly biệt.
Hoa thu không nắng để phai màu.
Trên mặt người kia in nét đau.

( Trích trong tập thơ tình của ông Xuân Diệu áh :D )

Hỏi sai ở đâu ??? ( 20 s)

Gill hemophilias
17-09-2006, 05:20 AM
câu 5 : trăng khuyết rồi mới tròn , mùa thu hoa đâu nở
câu 1 : 10h-1min
câu 3 : 9 /9+9/9 =2 , 99/9+9=20 , 99+9/9=100
câu 4 : 44/44=1 : 4/4+4/4=2 : (44-4)/4= 10 : (4+4+4)/4 =3 :(44/4)-4= 7 :( 4x4+4 )/4=5 : (4+4)/4+4=6 : 4-4+4+4= 8 : 4+4+4/4=9 : (4-4)x4+4=4
Gill hok biết vẽ hình trên nì , vẽ trên giấy thì ra rùi

P3T
17-09-2006, 06:11 AM
online hơi muộn bi gill cướp hàng rồi , đang ráng giải câu vẽ hình đây , hix

thienthandem
17-09-2006, 07:10 AM
Câu 1 : À, 9 tiếng 59 phút

Phong Linh
17-09-2006, 08:37 AM
câu 1 : 10h-1min
câu 3 : 9 /9+9/9 =2 , 99/9+9=20 , 99+9/9=100
câu 4 : 44/44=1 : 4/4+4/4=2 : (44-4)/4= 10 : (4+4+4)/4 =3 :(44/4)-4= 7 :( 4x4+4 )/4=5 : (4+4)/4+4=6 : 4-4+4+4= 8 : 4+4+4/4=9 : (4-4)x4+4=4
Gill hok biết vẽ hình trên nì , vẽ trên giấy thì ra rùi

Gill trả lời đúng 3 câu rùi ^^ Giỏi wa'. Nếu muốn vẽ hình, vô Paint vẽ là ổn thôi ^^

Tớ thấy mấy câu thơ vừa rồi của ông Xuân Diệu rất hay ( chuyện,nhà thơ tớ thích nhất ở VN muh :lelele: )

Trăng tròn rồi khuyết,khuyết rồi tròn, có gì sai đâu nhỉ ? Và ai bảo ấy mùa thu hoa ko nở ? Hoa cúc này, hoa sữa này .v...v... Nhiều là đàng khác ^^ Tớ ko nghĩ là sai ở đấy :hihi: , ấy thử đọc lại toàn bài thơ xem,khá logic đấy chứ, phát hiện ra chỗ sai mới khó ah' :D

P3T : Lại âm mưu fa' wan' rồi :gian: :hihi:

thienthandem: Chúc mừng,ấy đã trả lời đúng câu đầu tiên ^^ Suy nghĩ típ các câu còn lại nhé ^^

pukeo
17-09-2006, 08:48 AM
Hoa nở để mà tàn;
Trăng tròn để mà khuyết;
Bèo hợp để mà tan;
Người gần để ly biệt.
-----------> chắc sai ở câu này ..........:D

Phong Linh
17-09-2006, 08:55 AM
PL vẫn cho rằng ý thơ đó rất chuẩn so với toàn mạch thơ ^^ Diễn thơ ra văn thì ko hay nhưng ở câu thơ trên "Hoa thu không nắng để phai màu." - Cánh hoa thiếu đi ánh nắng cũng như là không còn sinh khí, trở nên phai nhạt sắc màu... - Câu thơ này hay đấy chứ ! Hội ngộ để mà ly tan,gặp gỡ để mà cách biệt .Và khi hoa thiếu nắng cho tàn phai sắc màu, người xa người nên những nỗi đau cũng như giày vò :"Trên mặt người kia in nét đau."

Câu đó ko vô lý đâu Pu ^^ Hì hì,lại dông dài rồi,ko gợi ý nữa kẻo có ng` đoán ra ah` :D

Kawa
17-09-2006, 07:25 PM

Đáp Án câu 2

Đáp án câu số 5

Câu 6 :
Hoa nở để mà tàn;
Trăng tròn để mà khuyết;
Bèo hợp để mà tan;
Người gần để ly biệt.
-----
Xét tổng thể thì nói về vấn đề ly biệt phân ly. Nhưng tại câu cuối thì ý nghĩa lại không hoàn toàn đối văn với những câu trên. Trên văn học ta có thể cảm nhận được người đau vì sự ly biệt khổ ải... nhưng luận về đối câu thì tại câu cuối không có sư hợp tan. Nếu để nói là nó sai thì thực sự là không phải .. tại trên lĩnh vực văn học thì nó là 1 câu kết miêu tả sự đau khổ của người phải chịu đựng sự xa cách. Nhưng cũng xét theo 1 khía cạnh đối ý trong câu của thơ phú thì nó lại hoàn toàn là 1 câu không ăn nhập gì với đề tài miêu tả sự chia ly đáng lẽ phải có trong từng câu.

Uhm nghĩ bậy nói bừa ... not sure =x :think:

Phong Linh
17-09-2006, 09:22 PM

Đáp Án câu 2

Chúc mừng Kawa, ấy đã đúng trong hình vẽ thứ 1 ( Chỉ dùng 1 nét vẽ liền với 4 đoạn thẳng mà đi qua 9 điểm ^^

Riêng về đáp án vẽ 1 đường liền với 3 đoạn thẳng của ấy, tớ ko biết nói gì hơn ngoài 3 chữ "QUÁ SÁNG TẠO" ! Nếu ấy mà ở bên cạnh tớ lúc này,sắn sàng mời đi 1 chầu kem,hồng trà ,cafe gì đó ( dzĩ nhiên tớ khao :hihi: ) Cho điểm 11/10 tớ cũng cho ^^

Đáp án câu số 5

Cho tớ giải thích 1 chút về 9 hình tam giác PHÂN BIỆT , có nghĩa là không được ghép 2 hình vào với nhau để tạo thành 1 hình tam giác đâu ^^ Như vậy thì hình vừa rồi mới chỉ có 6 tam giác Phân Biệt thôi ấy, thử vẽ lại nhé :D

Câu 6 :
Hoa nở để mà tàn;
Trăng tròn để mà khuyết;
Bèo hợp để mà tan;
Người gần để ly biệt.
-----
Xét tổng thể thì nói về vấn đề ly biệt phân ly. Nhưng tại câu cuối thì ý nghĩa lại không hoàn toàn đối văn với những câu trên. Trên văn học ta có thể cảm nhận được người đau vì sự ly biệt khổ ải... nhưng luận về đối câu thì tại câu cuối không có sư hợp tan. Nếu để nói là nó sai thì thực sự là không phải .. tại trên lĩnh vực văn học thì nó là 1 câu kết miêu tả sự đau khổ của người phải chịu đựng sự xa cách. Nhưng cũng xét theo 1 khía cạnh đối ý trong câu của thơ phú thì nó lại hoàn toàn là 1 câu không ăn nhập gì với đề tài miêu tả sự chia ly đáng lẽ phải có trong từng câu.

Uhm nghĩ bậy nói bừa ... not sure =x :think:

Xét theo toàn mạch bài thơ thì tớ thấy câu cuối cùng quá có lý là khác ^^ Từ hoa,trăng,bèo,con người ,hoa mùa thu ko nắng ...tất cả những chất liệu ngôn từ trong bài thơ ấy đều diễn tả sự hạnh ngộ để mà biệt ly .Vậy thì câu cuối cùng mang nhiều sức nặng nhất, phải nói lên cảm xúc của con người khi đứng trước những điều ấy .Nói chung điểm vô lý ko phải nằm ở câu cuối cùng với mạch phân tích của ấy đâu ^^ Câu này vẫn chưa ai nêu được đáp án thuyết phục :hihi:

P/S :Quán của tớ sắp sập rồi, ai tỉnh táo nhất dzô fá nốt để tớ lập típ cái mới :D

Gill hemophilias
17-09-2006, 09:43 PM
bỏ chữ "để" trong câu thứ 5 thay = chữ cũng , ( chả biết nhớ đúng hok nữa )

Phong Linh
17-09-2006, 10:01 PM
bỏ chữ "để" trong câu thứ 5 thay = chữ cũng , ( chả biết nhớ đúng hok nữa )

Hì hì

Hoa nở để mà tàn;
Trăng tròn để mà khuyết;
Bèo hợp để mà tan;
Người gần để ly biệt.

Chữ "Để" ý có logic của nó rồi ấy ơi,hông thay đc đâu ^^

Bọn ấy biết ko,time cho câu này chỉ là 20s, ai tinh ý sẽ nhận ra faute sai ngay :hihi:,ko rắc rối quá đâu,chả qua tại tớ cứ loè bọn ấy để cho vấn đề trở nên rắc rối tí xíu thôi :D

anhtranghoabinh
18-09-2006, 12:41 AM
Hoa nở để mà tàn;
Trăng tròn để mà khuyết;
Bèo hợp để mà tan;
Người gần để ly biệt.

Ở đây có một điều không bình thường về vần thơ. Nếu tớ không nhầm thì đáp án sẽ là:

Hoa nở để mà tàn;
Bèo hợp để mà tan;
Trăng tròn để mà khuyết;
Người gần để ly biệt.

Phong Linh
18-09-2006, 02:08 AM
éh, tớ chép lại nguyên văn bài thơ của ông XD đấy ấy ơi ,cách gieo vần thơ như thế người ta học hỏi còn khó nữa là ,sai đâu mà sai ^^ ! Vẫn chưa ai thanh toán được rùi :P

P3T
18-09-2006, 08:42 AM
tui có thắc mắt là tại sao 3 câu đầu là dấu ; còn 3 câu sau là dấu chấm ????? đáng lẽ như vậy chỉ có câu cuối là có dấu chấm thôi còn nhiêu là dấu ; ( ko biết có đúng không )

Phong Linh
18-09-2006, 09:14 AM
Trong thơ, quy định về các dấu câu nó ko nghiêm khắc như trong văn. Nhưng dấu câu cũng có thể biểu đạt cho một dụng ý nghệ thuật nào đó .

4 câu thơ đầu :Hoa nở để mà tàn;
Trăng tròn để mà khuyết;
Bèo hợp để mà tan;
Người gần để ly biệt.
Chắc về 3 dấu ( ; ) thì có lẽ ko cần thắc mắc nữa. Dấu (.) để kết thúc cho các ý thơ liệt kê ở trên nên cũng ko sai !

Nói chung,bài thơ cũng ko sai về dấu :D

P/s : Đọc kỹ câu hỏi trước khi trả lời nhá bọn ấy ^^ .Mấu chốt nằm ở đó đó :hihi:

Phong Linh
18-09-2006, 05:52 PM
1.Trong bình ban đầu chỉ có 1 con vi khuẩn. Cứ sau 1 phút lại tự tách mình ra làm 2 con , sau 2 phút, 2 con lớn lên thành 4 con...Đến khi trong bình đầy chặt vi khuẩn thì là 10 tiếng .

Hỏi nếu ban đầu trong bình có 2 con vi khuẩn thì sau bao lâu sẽ đầy bình ? (30s nghĩ thôi nhé ^^ )
Đã thanh toán bởi Gill

Mọi thứ đều rõ ràng mà Camellia ^^

Gill hemophilias
19-09-2006, 03:57 AM
sai ở câu hỏi :3nhay:

tiểu thư lang thang
19-09-2006, 04:06 AM
hì hì, câu hỏi ko sai mới hay chứ :hihi:
Hiệu ứng về màu sắc có vẻ có tác dụng loè mọi ng` nhỉ :D Bọn ấy đang chú ý vào những thứ ko nên chú ý,cái fần quan trọng lại bị fớt lờ đi . Time 20s kết thúc lâu rùi ah'

pukeo
19-09-2006, 07:42 AM
Hoh sai ở đâu cả ............. :chayle:

Phong Linh
19-09-2006, 10:52 PM
Gợi ý nhé ^^ : Bọn ấy đếm xem tớ hỏi bọn ấy bao nhiêu câu tất cả vậy ? :hihi:

Kawa
19-09-2006, 10:53 PM
Trời tưởng đó là type lỗi ... hóa ra là cố ý à .... hik hết chuyện zzz LOL

tiểu thư lang thang
19-09-2006, 11:04 PM
hì hì , tại câu hỏi là "Hởi sai ở đâu "
Sai ở con số đó chớ còn gì nữa :D

* sở * khanh *
20-09-2006, 03:19 AM
nghĩ hoài cả buổi chiều mà không sao vẽ đc 3 dt qua 9 điểm .
Đừng nói tớ ngốc nhưng mà không khéo lại vẽ 3 dt song song vì trên thực tế 3 đt này vẫn đồng qui tại vô cực mà ^__^

Kawa
20-09-2006, 03:25 AM
nghĩ hoài cả buổi chiều mà không sao vẽ đc 3 dt qua 9 điểm .
Đừng nói tớ ngốc nhưng mà không khéo lại vẽ 3 dt song song vì trên thực tế 3 đt này vẫn đồng qui tại vô cực mà ^__^

Thực sự đầu bài cho là mẹo .. nó chính xác là 3 đường song song ... bạn phải chú ý đầu bài ... vẽ 1 nét 3 đường qua 9 điểm .. tức là bạn không nhấc bút lên khỏi mặt giấy là ok. Cũng có cách khác ngoài cách của Kawa là dùng mép giấy di chuyển cho đầu bút đến điểm tiếp theo để vẽ ra 3 đường song song. cheer:cungly:

tiểu thư lang thang
20-09-2006, 06:21 AM
Với câu 3 điểm ấy tớ vẫn còn 1 đáp án khác ^^
SK ơi , mấy câu hỏi loại này suy nghĩ 1 chút thôi, ko cần thiết phải đưa ra 2 đường thẳng song song gặp nhau ở vô cực đâu :D Giết gà ai lại lôi dao mổ trâu ra bao giờ :hihi:

Kawa
20-09-2006, 06:26 AM
LOL ... để cho mọi người nhìn rõ mới phải để hình chấm to dzị muh .. chứ đâu phải là hình vuông to dzị để vẽ thế đâu =x .. LOL nhưng muh funny kaka

tiểu thư lang thang
20-09-2006, 08:46 AM
Phóng to lên cho mọi ng` hiểu cách vẽ thôi chứ thực ra,khi dấu chấm ấy nhỏ hơn, vẫn có thể vẽ được ^^

Kawa
20-09-2006, 05:50 PM
LOL 3 điểm song song
Hai điểm tạo nên 1 đường thẳng(cái này chắc bít). Điểm còn lại chỉ có thể tạo nên 1 mặt phẳng (trường hợp này có hiểu và vẽ như cách của u )hoặc giả nếu nếu điểm còn lại là 1 trong nhưng tập hợp điểm của đường đó kéo đến vô tận (3 điểm song song, 3 điểm thẳng hàng và đầu bài cho là 9 điểm song song và có khoảng cách từ 1 điểm đến các điểm là giống nhau) thì không thể nào có cách vẽ giống thế.
---- Chỉ có dzị thui. Còn nếu để hơi lệch 9 điểm đi được hay không thì hỏi người ra đầu bài ... kawa chỉ là người giải ... Và phía trên là cách hiểu của Kawa về đầu bài
cheer

tiểu thư lang thang
21-09-2006, 12:50 AM
hì hì, thế mới gọi là đố mẹo . Mọi người chỉ nhìn thấy 9 điểm => tạo ra 3 đường thẳng song song => ko thể cắt nhau. Cái khó là phải biết vượt qua cái giới hạn suy nghĩ thông thường đó , tưởng tượng xem còn những cách nào để biến 3 đường thẳng ấy giao nhau được mà vẫn ko vô lý ^^

_Làm thế nào để bỏ một con voi vào trong tủ lạnh ?
_Hãy mở tủ lạnh ra!
_Làm thế nào để bỏ 1 con hươu cao cổ vào trong tủ lạnh ?
_Bỏ con voi ra rồi cho con hươu vào !

Đâu là thực tế? Đâu là tưởng tượng ? Nếu chỉ căn cứ vào thực tế thì có lẽ những câu đố mẹo chẳng ai có thể giải được rồi ^^

Bài toán này có 3 cách giải tất cả ? Thực ra nó có đến hơn 10 cách ^^ Vấn đề là bạn phải biết tưởng tượng , chấp nhận những ý tưởng sáng tạo 1 cách ko phản bác mà thôi ^^

_Tôi có 1 tuýp thuốc đánh răng, tôi bóp hết kem ở bên trong ra ! Làm thế nào để cho kem trở lại trong tuýp thuốc đó ?

Bạn nghĩ nó vô vọng ko ? Và bạn sẽ nghĩ gì nếu như tôi nói :Có ít nhất 3 cách để làm ^^
"Trí tưởng tượng mạnh hơn cả tri thức " - Thích câu nói này ! Và ko có 1 giới hạn luật định nào cho cấc bài toán tư duy,đố mẹo cả ! Ko phải ai thông minh hơn ai, ai logic hơn ai mà ai sáng tạo hơn ai ! TT chấp nhận tất cả các đáp án nếu như nó có lý riêng của nó ^^

P/S:Mình và Phong Linh chỉ là 1 ng` thôi, ngại đăng nhập nick kia nên viết bài bằng cái nick này ^^ Bài toán 9 điểm 3 đường thẳng kia mình vẫn thích cách làm của Kawa nhất trong hơn chục cách giải mà mình biết, vì nó rất sáng tạo . Nếu nghĩ theo nhiều chiều hướng khác nhau thì còn có thể có vô số cách giải ^^

Kawa
21-09-2006, 12:59 AM
o.O ... thì đã bảo là đầu bài nếu cho 9 điểm song song như nhau thì cách đó là không thể .. còn nếu người ra đầu bài đồng ý với cách là 9 điểm không song song (không cần có khoảng cố định giữa các điểm) thì cách giải đó là đúng.
Nên là Kawa chỉ đưa ra thêm điều kiện để cách giải đó ok thui ... Tự nhiên nói 1 tràng logic với sáng tạo chi ở đây dzị trời =x

tiểu thư lang thang
21-09-2006, 01:12 AM
hì hì,đúng như đầu bài nêu,các điểm trên toàn thuộc góc vuông nên chắc chắn song song với nhau ^^

Xem hình này có lẽ đơn giản hơn,dụng ý khi vẽ hình là thế đấy ^^

Kawa
21-09-2006, 01:16 AM
Đó đâu là điểm đó là hinh tròn mah .. điểm chỉ là chấm thui khi` khi`

tiểu thư lang thang
21-09-2006, 01:28 AM
Phóng to lên thì thế, vuông tròn cũng ko có gì khác biệt . Đầu bài cũng đâu chỉ cho là 1 dấu chấm .

Tớ ko vẽ lại đâu, vì ko có time ^^

Kawa
21-09-2006, 01:44 AM
=.= .... Hổng hiểu ý mình rùi ... 1 điểm = 1 pixel .. có phóng to lên hay nhỏ đi thì nó vẫn là 1 điểm (toán học nói 1 điểm là 1 điểm .. chứ phóng to nó lên nó thành hình tròn thì đâu còn là toán nữa).... =x. LOL thui hông tranh cãi nữa (last post 'bout it)...

ConanVN
04-10-2006, 10:14 PM
^^ Không biết Phong Linh là ai đây mà để ý thấy bạn thông minh và sắc sảo lắm !!!
^^Xin cho mình có ý kiến với câu đố này của bạn, nhưng chỉ là ngụ ngôn với câu đố này để thêm phần ý nghĩa :
^^Sự sao chép, sự nhân bản, sự phân chia và sự tích tụ là những khái niệm rất phổ biến trong đời sống và trong khoa hoc... Những điều ấy cho ta thấy rõ một điều là sự thực vẫn là sự thực và giả dối thì vẫn chỉ là giả dối, không thể lẫn lộn giữa hai thứ đươc.
^^Toán hình học và vectơ rất thú vị mình sẽ nói về vấn đề này cụ thể hơn.. mà để khi nào có dịp thì mình nói cho nghe !!!
Chào bạn !!!

ConanVN ^~^ Anh vẫn yêu hương Ngọc Lan và cái tên ấy sẽ đi vào anh trong từng giấc ngủ ^~^ AnH lOvE eM ^~^