PDA

Xem đầy đủ chức năng : Tại sao chất béo không tan trong nước

pultt_22722_p
14-09-2006, 10:05 AM
tại sao chất béo ko tan trong nước

Củ_Cà_Rốt
14-09-2006, 09:49 PM
Chất béo (lipids) được cấu tạo bởi Carbon (C), Hydrogen (H), and Oxygen (O) là chất hữu cơ, được cấu tạo bởi non-polar covalent bond, cho nên không thể hòa tan trong nước, vì nước được cấu tạo bởi polar covalent bond:).
Hông biết Rốt giải thích thế bạn có hiểu hông? Rốt hông biết non-polar covalent bond là gì trong Việt, cho nên hix...sorry. Simply, lipids is insoluble in water but soluble in other lipids, cause of its non-polar covalent bond:). Hope it helps you little bit:)

pultt_22722_p
15-09-2006, 06:02 AM
:) bạn giải thích vậy mình nghĩ mọi người sẽ thấy khó hiểu, hôm nay mình hỏi thầy thầy đã giải thích như sau:" chất béo là hợp chất của axit béo với grixerin nên nó có thể tích lớn vì vậy mà khối lượng riêng nhỏ nên nó nổi trên nước, còn 1 lí do nữa đó là trong chất béo có phần"kị" nước nên nó ko thể tan trong nước được"
mình nghĩ giải thích thế này thì dễ hiểu hơn nên post lại để mọi người cùng tham khảo

thienthao
16-09-2006, 09:14 AM
he he
chất béo nhẹ hơn nước>>>>>>>>>>>>>

Flamingo_K
16-09-2006, 11:39 PM
he he
chất béo nhẹ hơn nước>>>>>>>>>>>>>
Có chăng điều này chỉ giải thích tại sao nó nổi lên thôi
Vì nó không tan và nhẹ hơn nên mới nổi lên được thành như kiểu váng ý bạn ạ
Có lần hỏi papa mình nói đó là do nguyên tử or phân tử gì đó của chất béo dài...
Mình không nhớ rõ và hơi khó nói :)

kalp
20-09-2006, 12:37 AM
Cái đó nếu dịch ra tiếng Việt là:
Nước thì phân cực lớn về phía Oxi: Chất phân cực mạnh.
Lipids thì có gốc hidro cacbon kị nước và ko phân cực cho nên ko thể hòa tan trong dung môi phân cục mạnh như Nước.Nhưng có thể hòa tan trong dung môi phân cực yếu hoặc hoàn toàn ko phân cực chẳng hạn Vitamin A. Okie ???

Còn Gốc Hidro cacbon kị nước thì lấy phenol làm đại diện thì dễ thấy hơn chất béo (do chất béo có cấu trúc đa phân tử, dài wa' làm biếng ghi lắm)
C6H5-O-H : Phenol
-O-H thì d- ở Oxi>hơn ở H nên đáng lẽ sẽ phân cực mạnh về phía Oxi
Nhưng C6H5 có tính kị nước, nó sẽ rút e- tự do của oxi, tạo cân bằng. Do Phenol cũng như lipids ko tan trong dung môi phân cực mạnh H2O.

(¯`°•.¸¤_KEN_PRO_¤¸.•°´¯ )
20-09-2006, 12:38 AM
good dịch cực chuẩn , chất béo không tan vào nước một phần là do gốc h.c và một phần là do hình dạng phân tử không thế vào lổ hổng được.........................