PDA

Xem đầy đủ chức năng : Tràn lan câu hỏi về Forum và Web nhạc

bebadboy87
14-09-2006, 08:20 AM
3b tham gia Diễn Đàn đã lâu, đọc rất nhiều bài của các bạn rùi. Đa số thì rất tích cực tham gia, nhưng thực lòng là nhiều bài các bạn post 3b đọc thấy chán và nản lắm.

Thứ nhất là

3b chẳng biết vì sao các bạn làm nhiều forum như vậy ? web nhạc nữa ? chắc tại ... thích. Thực ra thì làm web có nhiều cái khổ, làm ra cái web khổ, quảng cáo nó càng khổ, rồi duy trì nó lại quá khổ nữa. Ở một cái level nào đó thì các bạn mới bắt tay vô làm và còn đang khổ sở đánh lộn với ông Invisionfree hay một bác Vbb nào đó.

Đa số các bạn đều ít kinh nghiệm về lập trình, bây giờ mà bảo các bạn customize một chức năng nào thì chắc là khó lắm.

Thứ hai là

3b cũng thấy nhiều bạn cứ phải đi xin code, đây là website có đầy đủ mọi thứ hầm bà làng, hoàn toàn miễn phí, cho các bạn sử dụng hợp pháp. www.opensourcecms.com

Đương nhiên nó là tiếng anh, vì ít người VN làm open source quá nên ... dân mình khổ

Muốn có một trang web hay không những cần kỹ năng mà cái chính cần nhất là ý tưởng. Ai cũng làm forum, ai cũng làm web nhạc, cuối cùng Internet như một mớ bòng bong. Mà các bạn cũng đừng quên là media (nhạc, phim, và cả photo) một phần là có bản quyền.
Cái vòng luẩn quẩn là ý tưởng mà muốn hiện thực lại phải có kỹ năng, tức là phải rèn luyện. Còn nếu không thì đành đi thuê người về hiện thực ý tưởng. Nhưng cái gì thích không thì đâu có đủ, muốn làm ca sĩ thì ít ra cũng bỏ tiền vô Karaoke hàng tuần rồi mới lên thi Sao Mai. Cho nên các bạn có rèn luyện hay học tập gì cũng nên bài bản xíu.

Sau đây là đề nghị của 3b nếu bạn muốn sớm làm web chuyên nghiệp:

- Tiếng Anh là hàng đầu. 3b chỉ một bạn tìm resource về action script, ông đó than là tiếng Anh, đọc không hiểu! Khổ quá, chỉ là cái tiếng thôi, các bạn học mấy hồi, ok ?

- Phải biết lập trình = kiên nhẫn và sáng tạo. Đừng quên là nghề lập trình không kiếm nhiều tiền đâu nhá, đừng có mơ lương lập trình viên 10tr/tháng ha (có ngoại lệ, sure). Nhưng ta học ... vì ta thích, đúng không ?

- Phải biết làm cơ sở dữ liệu = nguyên tắc + cẩn thận

- Khiếu nghệ thuật 3b không bàn, vì mỗi người có một con mắt thẩm định khác nhau.

Về kỹ thuật, các bạn nên học từ đâu?
1/ HTML
2/ JavaScript học song song với ASP hay PHP, làm vài trang đơn giản. Nếu bạn nghiêm túc, muốn ôm luôn cái nghề lâp trình thiết bị di động, học Java thay vì ASP hay PHP.
3/ Tiến lên học về CSDL Access, SQL Server hay MySQL học cái này sơ sơ thôi. Đây là môn mưa giầm thắm lâu mà các bạn học nhiều không dùng thì cũng bỏ uổng. Tới giờ là bạn xử được mấy cái web open source rồi đó.
4/ Làm một khóa đồ hoạ, flash hay gì đó nếu bạn là dân "yêu màu tím, thích thủy chung,..." Đương nhiên bạn muốn làm web đẹp thì phải biết làm CSS và DHTML ( cũng chỉ là CSS + JavaScript thôi)
5/ Nâng cao level lập trình của các bạn lên, bằng cách phân tích code, hack code của open source. (Hack là sửa chứ không phải phá nhé)

Xuống núi

Các bạn đừng vác forum và web nhạc xuống núi nữa, ở dưới có nhiều đồ xịn rùi . Khi còn ở trển các bạn cứ tạo 1 cái blog, chia sẽ kinh nghiệm với nhau, vào những forum như diendantinhoc, hvaonline, quantrimang .v.v này học hỏi thêm và xuống núi với ý tưởng mới nhé.
Làm cái mà người ta đã làm rồi ... chán! thà để sức đi nhậu còn hơn.
Nhiều người muốn chi sẻ, muốn khẳng định mình, muốn up hình, up nhạc, up film lên mạng? OK, các bạn cứ vô www.myspace.com, tạo một cái space cho riêng mình và up thoải mái. CHứ chơi toàn forum kiểu vườn không nhà trống thì up lên cho ma nó coi à.

Một góc chia sẻ cho các bạn phần cứng lạc vô xóm web nhà lá hoặc bạn nào chán ở nhà lá, muốn về ở ... nhà thương
CNTT VN đang phát triển nhanh như ninja rùa. Cho nên những năm tới còn cần nhiều người để quản trị hệ thống IT của các doanh nghiệp. Bởi các đại gia nhà mình có nhiều tiền nhưng mà ít chịu chi cho IT để nó tiến bộ lên nên phải nhờ các bác thôi. Lương cao hơn phần mềm, không cần làm teamwork nhiều, cũng chẳng lo các project kéo vài năm mà mất ăn mất ngủ kinh niên. Nếu làm cho DN VN thì cũng khỏi lo nửa đêm gà ngủ mà nó gọi mình dạy đi bảo trì mạng.

Bạn nào khoái nghề này thì cày một cái CCNA, rồi MCSE rồi CCNP. Nhưng mà cũng phải đúng lúc một tí. Chứ mấy anh sinh viên trẻ măng mới ra trường râu ria lún phún vì không có tiền mua dao cạo mà chìa cái bằng CCNA ra thì người ta cười cho ... chảy máu mũi.

3b còn muốn chia sẻ, học ở các bạn nhiều, chắc cũng còn nhiều cơ hội.
Chúc các bạn thành công

luckytrung
17-10-2007, 02:49 AM
Hay ^;^............Chắc cũng là chuyên gia lập trình hả 3b

shinichi_hue
08-07-2008, 11:16 PM
lam tran wep kho the ha

kaivn
09-07-2008, 08:04 PM
3b là Teppy chứ ai ^^ . Tràn lan kỉu này nói chung là tốn tài nguyên, mất công dọn dẹp. Hix.

Mr.TuanTo
12-07-2008, 09:04 AM
Chuyện làm Web bây giờ hình như là một thứ dịch bệnh thì pải. Ai ai cũng làm Web nhưng họ chưa thể đủ thời gian để trang bị cho nó có thể làm cho Web mình có người ghé thăm. Và một điều nữa là các Web bây giờ Code giống nhau wo'.
Theo tui thì nên làm Blog hơn. Nó cũng đẹp và chức năng cũng tương tự Web vậy.