PDA

Xem đầy đủ chức năng : Có khi nào… bạn tự hỏi…

tiểu quỉ
08-06-2005, 04:04 AM
Có khi nào bạn tự hỏi: “Tại sao mình không có một người bạn nào cả?” trong khi bạn lại không chịu mở rộng trái tim để bạn bè có thể đến với bạn.

Có khi nào bạn tự hỏi: “Tại sao mình lại luôn luôn nếm mùi thất bại?” trong khi bạn vẫn chưa dốc hết toàn bộ sức lực trong mọi công việc để tiến tới thành công.

Có khi nào bạn tự hỏi: “Tại sao mọi người lại đối xử với mình tệ như vậy?” trong khi bạn vẫn chưa chắc là mình đã đối xử thật tốt với mọi người xung quanh.

Có khi nào bạn tự hỏi: “Tại sao mình không được như mọi người?” trong khi bạn đâu hề biết rằng có hàng triệu người đang ao ước có được cuộc sống như bạn.

Có khi nào bạn tự hỏi: “Tại sao mình không có được hạnh phúc?” trong khi bạn vẫn mải mê theo đuổi hạnh phúc ở đâu xa xôi nên không kịp nhận ra chúng đang hiện diện ngay bên cạnh, thậm chí ngay trước mắt bạn.

Có khi nào bạn tự hỏi: “Tại sao cuộc sống của mình lại nhàm chán đến thế?” trong khi bạn vẫn chưa nỗ lực tìm ra mục tiêu đích thực của đời mình để theo đuổi.

Có khi nào bạn tự hỏi: “Tại sao mình vẫn chưa tìm được một tình yêu mới?” trong khi bạn vẫn cứ mãi ngồi đó với những hoài niệm về người yêu cũ.

Có khi nào bạn tự hỏi: “Tại sao mình chẳng nhận được gì từ cuộc sống?” trong khi bạn vẫn chưa làm được chút gì để góp phần làm đẹp cho cuộc sống của mình.

Có khi nào bạn tự hỏi: “Tại sao mình lại không thể có được một tình yêu đích thực?” trong khi bạn vẫn chưa dám chắc là mình hiểu rõ khái niệm tình yêu.

Có khi nào bạn tự hỏi: “Tại sao chẳng ai hiểu mình cả?” trong khi bạn luôn che giấu cảm xúc và chẳng bao giờ cho người xung quanh cơ hội để có thể lắng nghe.

Có khi nào…
...Cuộc sống không hề làm khó bạn mà chính bạn đã tự làm khó mình bằng cách đặt ra những câu hỏi đại loại như: “Tại sao lại thế này?... Tại sao lại thế kia?...”. Không ai có thể trả lời giúp bạn mà chính bạn phải tự đi tìm lời giải đáp cho mình. Hãy luôn nghĩ về người khác trước khi nghĩ đến bản thân, chắc chắn lúc đó bạn sẽ hài lòng với câu trả lời của chính mình. Và đừng quên luôn đặt câu hỏi: “Mình đã làm được gì?” trước khi tự hỏi: “Mình đã nhận được gì?” nhé! Tôi tin là bạn sẽ thành công!

<sưu tầm>

kienlinh
10-06-2005, 02:42 AM
bạn có những câu hỏi rất hay

tieuthu_rose
10-06-2005, 03:38 AM
ùh, cám ơn bạn nha , nhờ bạn mình nhìn lại mìh , thấy mình tê. quá

Lang thang
10-06-2005, 09:56 AM
những câu hỏi mà hình như chẳng bao giờ có câu trả lời

nhomotthua
10-06-2005, 10:03 PM
cuộc sống có nhiều mầu sắc hay không điều đó tùy thuộc vao đôi mắt của bạn nhìn mà thôi
tôi nhớ có một câu danh ngôn rằng
"hãy cười lên cho dù có khó khăn,hãy nỗ lục hết sức rồi cuộc sống sẽ thành một mầu hồng.Giờ thì đừng khóc và đừng buồn nữa"

tiểu quỉ
11-06-2005, 12:54 AM
Có khi nào bạn tự hỏi: “Tại sao chẳng ai hiểu mình cả?” trong khi bạn luôn che giấu cảm xúc và chẳng bao giờ cho người xung quanh cơ hội để có thể lắng nghe.

........ :(

ilovebasketball
11-06-2005, 04:53 AM
Bài viết của bạn thiệt hay đó! Cám ơn nhé bạn thân mến!

Bạn nhớ type có dấu!

25-07-2005, 05:36 PM
nhận một tin nhắn mông lung của ai đó, có lẽ là nhầm số nên chẵng muốn trả lời làm gì. Lại thêm một tin nhắn bạn muốn nghe nhạc, bỗng nhiên mình lại đổi nhạc theo ý bạn, rồi thêm một bài nữa. Bạn xin lỗi mình vì đã làm phiền, vì bạn buồn, có sao đâu mình cũng đang buồn cơ mà. Vậy là mình có một người bạn nhưng mình lại quên hỏi tên mất rồi !thôi để ngày mai vậy tối rồi ! lạ thật lâu rồi mình mới có thêm một người bạn nhưng những người bạn mình mất thì không nhớ là bao nhiêu nữa, mình cứ chạy theo những thứ hư ảo trong cuộc sống mà quên đi nhưng thứ bên mình. Cô đơn mình muốn tìm một thằng bạn đi uông cafe, muốn có ai đó cùng đi lang thang trên phố nhưng sao khó thế ?!
ngày mai nếu bạn nhắn tin, thì nhớ nói tên ... vì mình nhớ lắm những người bạn, vì cuộc sống sẽ ra sao nếu không có bạn !

Cục Kẹo Cô Nương
25-07-2005, 06:35 PM
Phải hỏi xem ngừi đó có thật lòng muốn làm bạn với mình
không cái đã chớ

...::*MINmiE*::...
27-07-2005, 06:09 PM
nhiều khi mình mất đi chính cái mà mình ngỡ là đã của mình vĩnh viễn

tiểu quỉ
27-07-2005, 10:01 PM
"bạn mới là bạc, bạn cũ là vàng" ---> hãy biết giữ cho mình những người bạn cũ đã rồi hẵng lo tìm thêm bạn mới :)

__max__
27-07-2005, 10:05 PM
em thì luôn muốn có nhiều bạn

hoacomay_sp
03-08-2005, 02:12 AM
Con người ta là thế có lẽ khi tuột mất khỏi tầm tay mới biết mình quí nó và lúc đó mới cảm thấy tiếc nuối. Tình bạn có ở bất ky nơi đâu nếu bạn muốn và nhất là bạn chân thành. Chúc bạn nhanh gặp lại được người bạn đó.
Thân
comay

MitYeuKeoMut
15-09-2005, 11:32 PM
Tình huống là: Bạn " cảm nắng " tên con trai cùng lớp, nhưng bạn hiểu rằng nếu tỉnh tò vào lúc các kỳ thi chẳng còn quá xa xôi thì cầm chắc 99% thất bại, về cả tình củm và sự nghiệp. Giải pháp nào đây
Hãy thử là " một cô em gái "
Một cô em gái hơn vạn lần một người dưng đúng không nào? Hơn nữa, là em gái, bạn có thể " vòi " anh trai đưa đi an kem, đi chơi, lại còn mua sách và xem phim nữa chứ! Khi anh trai bị ốm, bị điểm kém...ai lad người vác đến một trái dưa hấu bự (món anh trai kết nhất), rủ anh trai làm một chầu Gunbound để lấy lại tinh thần ngoài cô em gái?
Một cô bạn thân thì sao nhỉ?
Thực tế là, sáng đi học cùng, trưa lại về cùng, chiều đi học thêm hay đi thư viện cũng " ấy qua rủ tớ với ". Rồi những công việc của lớp, của cậu hay của người ta cũng đều cùng nhau thực hiện (Chuyện, bạn thân thì phải thế chú).
Ngoài ra, cô bạn thân hoàn toàn có thể lắng nghe góp ý trong tất tần tật mọi chuyện, từ cách ăn mặc này, chuyện học hành này, làm việc nọ hay việc kia.
Khi cả hai người càng ngày càng tiến bộ thì cũng có nghĩa là cậu ấy sẽ cảm thấy mình thật quan trọng và đặc biệt là bạn cũng thật cần thiết đối với người ta.
Hoặc tôn cậu ấy làm gia sư
Thế là "thầy" cứ dạy được chữ nào là "trò" học liền được chữ đó, bài tập cứ gọi là vèo vèo, còn lâu mới vấp váp gì nhá. "Thầy" vì thế mà hơi bị sung sướng, tự hào về tài năng của mình, lại còn vô cùng cảm động vì cô học trò của mình thông minh và học hành cực kì chăm chỉ nữa chứ! Và khi cả hai cùng vào Đại học, biết đâu "gia sư" đã kịp nhận ra rằng "học trò" ... dễ thương biết bao rồi.
Từng ấy khả năng, cũng đủ để bạn thấy rằng trong chuyện "cảm nắng" chẳng thể vội vã, đầu tiên hãy cứ làm một người bạn vô tư và chân thành, vui buồn có nhau. Rồi chuyện gì đến sẽ đến! Và nếu nó có không đến, bạn vẫn đã và đang có một tình bạn đẹp. Đâu có gì phải nuối tiếc!

hoangtudemtrang2003
19-09-2005, 01:38 AM
Nếu là mình ,mình sẽ trân trọng những gì mình đang có

cinderella108
30-09-2005, 06:56 AM
Bạn bè thực sự là thế nào?
Đối với những đứa trẻ con như mình thì đó vẫn còn là 1 dấu chấm hỏi.Mình không hay tâm sự với mẹ vì mẹ mình rất bận,vì vậy nên mình coi bạn bè là cực kì quan trọng.Mình đối xử rất tốt với chúng nó, nhưng tất cả những gì mình nhận lại được là những cuộc cãi vã chẳng đâu vào đâu, rồi mình vẫn là đứa đi giảng hòa.Mình thậm chí đã từng đi bộ 5km chỉ vì sự hiểu lầm vô cớ của con bạn thân, rồi mình phải gọi điện thoại công cộng giữa trưa nắng cho nó, mà nó còn dập máy làm mình tức điên lên được.Rồi khi về nhà, chưa được ăn uống gì từ sáng, cô gia sư(vốn rất quý con bạn của mình)lại bắt mình đi giảng hòa với nó trước.Mình thấy làm thế là không đáng chút nào.Vậy theo mọi người thì mình phải thay đổi cách đối xử thế nào đây?Có phải là muốn bạn bè đối xử tốt với mình là mình phải đối xử y như thế không?Tại sao bạn mình lúc nào cũng tệ như vậy?Kể cả sinh nhật mình từ trước tới giờ cũng chỉ có 2 đứa từng đến, trong khi sinh nhật những đứa khác, cả của con trai nữa bọn nó vẫn đến?Mình đối xử có gì không phải với bọn nó chắc.Bạn bè của mình sao toàn những đứa ích kỉ, vô duyên, hời hợt, lắm chuyện và suốt ngày đi nói xấu sau lưng vậy?Mình chán đời lắm rồi!Mọi người góp ý giúp mình nhé.Thanks.

trangsoncuoc
30-09-2005, 06:41 PM
rita cũng ko rõ lắm về mối quan hệ giữa các bạn. Nhưng như vậy thì bạn hãy thử xét lại tình cảm giữa các bạn đi . và cũng hãy ngẫm lại xem có lúc nào khi nào mà bạn làm điều gì đó khiến bạn mình ko hài lòng chưa? Hoặc cũng có thể là họ vô tâm , hời hợt chăng ?
điều này thì khó nói lắm bạn a! Đôi khi mình khiến người khác buồn nhưng chính mình lại ko biết điều đó đâu bạn a . rita nghĩ có thể họ cũng ko biết được điều này
theo mình thì là bạn bè thực sự thì phải quan tâm nhau hơn , hãy cố hiểu tâm trạng , suy nghĩ của ạn mình để cùng chia sẻ với nhau . đó mới là điều quan trong hơn là những cãi vã . Và nếu ko sẵn sàng bỏ qua những lỗi nhỏ của nhau thì khó làm bạn lắm
Muốn có được những người bạn đích thực thì trước hết chính mình hãy kà 1 người ban ( ai đó dã nói câu đại loại như vậy )
chúc các bạn sẽ là những người bạn đích thực ! ^_^