PDA

Xem đầy đủ chức năng : Tìm tài liều hoàn cảnh ra đời tập thơ nhật ký trong tù ( Hôm nay càng tốt )

Gió Tây
03-08-2006, 08:38 AM
làm ơn giúp tớ với, tớ có một bài thu hoạch tìm hiểu về hoàn cảnh ra đời của tập thơ"nhật kí trong tù", mai là hạn nộp rồi, có bạn nào biết giúp tớ mau mau, không mai tớ chết chắc. huhu
giúp tớ mau lên đi, khi nào xong tớ nhất định sẽ hậu tạ bằng một chầu kem.......tớ hứa đấy.
Mà nhân tiện có bạn nào tình cờ biết nguyên nhân vì sao mà tự nhiên biểu tượng diễn tả trong phần gửi bài cũng như trả lời nhanh của máy tớ bị chìm hết không ??????? làm ơn cho tớ biết cách sửa được không, làm ơn , nhanh lên nhé.....

okie_xinmailabanthan
03-08-2006, 07:32 PM
Rất muốn giúp nhưng mà bất lực bạn ah
Để okie lên mạng tìm xem có gì không
Nếu có sẽ thông báo sau

Flamingo_K
03-08-2006, 07:32 PM
Nhật ký trong tù là một tác phẩm văn học của Hồ Chí Minh, được viết từ ngày 29 tháng 8 năm 1942 đến ngày 10 tháng 9 năm 1943, trong thời gian ông bị chính quyền Tưởng Giới Thạch bắt giam và giải đi khắp các nhà giam ở Quảng Tây, Trung Quốc. Nguyên gốc chỉ là một quyển sổ tay nhỏ, bìa xanh đã bạc màu, có ghi bốn chữ "Ngục trung nhật ký" (hay Nhật ký trong tù) kèm theo bốn câu thơ và một hình vẽ hai nắm tay bị xích.

Đây là một tập thơ chữ Hán, gồm hơn 100 bài thơ, phần cuối có một số ghi chép về quân sự và thời sự. Nhật ký trong tù lên án chế độ nhà giam hà khắc của chính quyền Quốc dân Đảng, thể hiện tinh thần chịu đựng gian khổ, khắc phục khó khăn, tinh thần lạc quan cách mạng và tình cảm nhân đạo cộng sản chủ nghĩa cao đẹp của Chủ tịch Hồ Chí Minh.

Tác phẩm Nhật ký trong tù đã được xuất bản nhiều lần, được dịch và giới thiệu ở nhiều nước trên thế giới.

Xin lỗi, muộn quá rồi

Ken X
04-08-2006, 03:10 AM
Hum qua mới học về Cụ Hồ, thày giáo có trích dẫn một số bài trong bài thơ của Bác trong tập NK ... nói thật chứ có bài nghe xong không ngờ là Bác sáng tác :so_funny:

dieucayvt
08-08-2006, 03:50 AM
sao những cái đơn giản này lại hỏi thế bạn .. trong sách giáo khoa chẳng nhẽ lại o có à ???? chán ghê ,...