PDA

Xem đầy đủ chức năng : Vì sao em sợ những đáp án môn Văn - Nguyễn Thị Kim Ngân

Jewel
06-06-2005, 04:28 PM
Đây là lá thư của 1 bạn hs chuẩn bị thi ĐH...nội dung cũng đánh trúng vấn đề bức xúc mà những ai thi khối C và D đang quan tâm - MÔN VĂN! Vì lá thư rất dài nên mình chỉ có thế trích những ý chính thui..còn bạn nào muốn đọc đầy đủ thì kiếm mua báo Người Lao Động số ngày 2/6/2005........

Là 1 hs lớp 12 ôn thi khối xã hội đã có lúc em tự hào và rất yên tâm với môn văn của mình. Yêu văn từ nhỏ, mỗi năm em lại được 1 giải trong kỳ thi hs giỏi văn TP, em được phép mong và tin vào 1 điểm 7.5 văn lắm chứ. Nhưng, như em đã nói "đã có lúc" ,vâng, đó là lúc trước khi em nhìn thấy 1 thứ "cô giáo" - những tờ đáp án chấm thi môn văn được mang về từ trên Bộ GD-ĐT.

Nếu như ai đã nhìn thấy tờ đáp án này thì em tin, cũng như chúng em, họ khó có thể giấu niềm "thán phục tột độ" đối với người soạn ra tập đán án gần chục trang đó. Đó là tập đán án chi tiết tới 0,125 điểm, đầy đủ, cặn kẽ và rất hoàn chỉnh. Em ko thể tìm được 1 lỗi sai trong tập đáp án đó và em cũng ko thể nói nó ko hay. Nhưng các thầy cô ơi em sợ tập đáp án đó lắm!

Em biết 1 đáp án chi tiết Toán, Lý, Hóa..thậm chí Sử Địa là cần thiết, nhưng liệu điều đó có cần thiết và công bằng với môn Văn ? Theo em biết với Văn học, người ta có nhiều cách nhìn nhận khác, thậm chí ngay 1 người cũng có thể nghĩ về 1 tp Văn học mỗi lúc 1 khác. Thế nhưng 1 đáp án chi tiết cụ thể với tới từng ý nhỏ lấy điểm 0,125/10, người làm đáp án đã bắt chúng em, tức hơn 400000 hs(thi khối C và D) cũng phải nghĩ và cảm giống hệt nhau như những người lính trong hàng quân lúc duyệt binh.

Thêm vào đó, ai cũng biết, môn văn là 1 môn học có tính sáng tạo, đặc biệt là trong 1 kì thi hướng nghiệp như kì thi ĐH. Chúng em thi khối C, D vì phần lớn chúng em mong muốn trở thành những nhà văn, nhà báo, hay chí ít là những nghề liên quan đến VH, XH, những nghề rất cần tính sáng tạo. Vậy mà, em tự hỏi, với 1 đáp án văn như thế, chúng em có dám sáng tạo ko? Theo đúng như tập đáp án kia, thì rõ ràng ko hề có (hoặc rất ít), điểm khuyến khích cho các ý hay, ý lạ, tóm lại là ko có chỗ cho "cái tôi" - 1 cá thể XH ko lặp lại - của mỗi người trong cảm thụ VH. Số điểm đó còn chủ yếu phụ thuộc vào cách chấm, sự quan tâm của người chấm tới bài viết. Chúng em có thể liều lĩnh tiếp cận vấn đề theo 1 cách khác, cách mới ko khi biết chắc rằng chúng em sẽ ko thể được điểm nếu nó ko giống với đáp án? Thậm chí, vẫn với những ý như trong đáp án nêu ra, nhưng chúng em diễn đạt bằng các từ ngữ, lập luận dẫn dắt khác, chúng em cũng khó được điểm. [....] Các thầy cô yêu cầu chúng em đúng theo 1 đáp án văn chi tiết để làm gì khi ngay sau kì thi này, tất cả những gì công việc yêu cầu ở chúng em là sức sáng tạo, và khả năng đột phá? Liệu mai sau, XH, cơ quan của chúng em có cái đáp án chi tiết nào cho bài báo, tác phẩm của chúng em ko ạ?

Em rất sợ đáp án chi tiết chấm môn văn của thầy cô. Giờ đây, đó có thể coi là áp lực lớn nhất của chúng em khi luyện thi. Toán, chúng em có ôn theo các công thức mà cả thế giới công nhận. Tiếng Anh, chúng em có thể làm nhiều bài tập, học thuộc vốn từ vựng và những quy tắc ngữ pháp chuẩn nhất, nhưng với Văn chúng em sẽ "học vẹt" theo cái gì, tài liệu, hướng dẫn nào cho đúng với ý người ra đề và nhất là với "khẩu vị" của người trực tiếp chấm bài? Với môn Văn, em như đứa trẻ lạc đường, ngơ ngác, hoài nghi, ko tìm ra nỗi đường đi cho mình trong việc ôn tập. Chúng em bước vào phòng thi giờ ko còn nghĩ viết sao cho hay, cho chân thành, cảm xúc, mà thay vào đó, chúng em ngồi đoán xem, các thầy cô ra đáp án nghĩ gì, tư duy ra sao, gạch đầu dòng bao nhiêu ý thì đủ theo yêu cầu của Bộ? Mà em lấy đâu ra cơ sở để đoán? Có thể là nhờ em học được ở lò luyện thi nghe nói do thầy ra đề dạy. Nhưng ko phải chỉ có 1 lớp có tin đồn như thế, nhiều lớp lắm ạ. CHúng em chẳng biết lớp nào, thôi, ai có sức nhiều thì đi học thêm nhiều vào, học thuộc nhiều bài mẫu hơn vào, ắt sẽ rơi được vào chút ít trong đáp án.

[....] Những đáp án chấm văn như thế có thể rất có lợi và thuận tiện cho người chấm, nhưng liệu có công bằng và có lợi cho chúng em? Em ko dám trách các thầy cô nhưng em chỉ mong các thầy cô linh hoạt và quan tâm hơn với bài viết của chúng em. Chúng em ko ngại đợi kết quả thi, lâu cũng được ạ, chỉ mong các thầy cô đọc bài chúng em từ đầu tới cuối và chấm theo đúng suy nghĩ và cảm nhận thật khách quan của mình mà thôi.

[....] Bởi em ko phải đang thi hs giỏi, mà em thi ĐH, kì thi quan trọng nhất trong đời em. Em ko dám viết những gì chệch-ra-ngoài-đường-ray-đáp-án để rồi bị điểm liệt. Môn văn mà có đáp án, nghe đã thấy hãi. Đã thế đáp án ấy còn chi li đến từng ý, từng lời, thử hỏi nó còn đáng sợ đến mức nào?

[....] Đây là 1 nỗi lo có thật. Hãy cứu chúng em.

Suza
07-06-2005, 09:26 AM
hic hic, Suza sợ nhất là cái môn Văn á, suốt 12 năm học phổ thông thì chưa có 1 năm nào Suza tổng kết môn văn hơn 7.0 cả mà nhớ ko nhầm thì max cũng chỉ là 6.7 :)
Suza thấy bạn Ngân có lý lắm đó, vì mỗi người có 1 cảm nhận khác nhau mà, như Suza học văn hồi cấp 3 đó, mỗi năm 1 người, nếu ai hợp với kiểu văn của thầy cô giáo thì điểm cao, còn ko hợp thì chắc chắn ko được điểm cao rồi :)>>>>> cho nên có đứa bạn năm 10 và 11 văn thì chỉ được 7 là cùng, thế mà lên 12 nó được toàn là 8 với 9 thôi, mặc dù nó ko theo khối C hay D đâu nhé, đúng là potai con gà quay luôn :)

CloudyRiver
07-06-2005, 01:34 PM
Đồng ý với Suza... CR cũng hệt vậy đó. Suza là con trai còn đỡ, CR là con gái mà vậy mới chán chứ. Học kỳ nào cũng như học kỳ nào, CR chỉ lo mỗi môn Văn sao cho nó trên 6.5 để còn đạt HS Giỏi. Mà chẳng phải chỉ riêng CR, hầu như cả lớp đều lẹt đẹt khoảng trên dưới 7.0. Mà trên 7.0 là thuộc dạng khá rồi đó. Những đứa trên 8.0 là thuộc dạng đỉnh trong lớp và cũng chỉ có vài 3 người.
Mọi người có biết cô giáo dạy Văn (đồng thời cũng là cô chủ nhiệm) của CR đã tuyên bố như thế nào ko? Ở trong lớp đến giờ giảng văn, HS chỉ có việc chép và chép, mỏi tay mà nhiều khi ko kịp. 1 lần sau khi trả 1 bài tập làm văn cô đã nói rõ ràng thế này: Nếu ko học bài (hay hiểu theo cách khác là ko học thuộc những gì chép được trong lóp) thì đừng mong trên trung bình. Nếu học qua thì chỉ được 6 là cùng. Nếu ít nhất học thuộc lòng (và sau đó chép lại) thì sẽ được ko dưới 7. Còn nếu học kỹ và thêm thắt 1 chút nữa thì sẽ được trên 8!!!
Mà cả lớp ai cũng biết những gì cô đọc cho học sinh chép là từ 1 cuốn sách ra (gần như hoàn toàn, thỉnh thoảng thêm thắt chút). Giống đến nỗi nhiều đứa biết cuốn sách đó nên mang đến lớp, khi cô đọc thì chép trong sách ra, vừa nhanh vừa dễ!!!
Lớp CR nhiều người bức xúc lắm nhưng... nói ra thì thế nào cũng bị trù!!!
Chỉ từ 1 thực tế lớp CR là thấy bao nhiêu thực trạng của nền GD VN...

hà_linh_4ever
17-06-2007, 10:34 PM
hjc ! đọc bài nj` sao mà đồng cảnh ngộ với link thế honk bít. ba năm học chuyên văn mà ko giám nghj~ là mjnh` có một bài văn theo đúng như mjnh` nghj~ , ngay ca đến thj đ h cũng phải đi học thêm ,luyện thj môn văn , trong khi đó cày môn này cả 3 năm học như điên luôn. nhưng chỉ vj`...đáp án.. nên phải học theo văn của cô đọc và chép , cố gắng nhé em , vào phòng thj sẽ nhớ những j` cô giảng là em có kết quá tốt ! vậy là cày , cày và cày , hết từng chi tiết nghệ thuật đến những j` xung quanh người sáng tác ! hjc ! mơ điểm 10 văn chắc là học thuộc được hết chấm phảy nữa !