PDA

Xem đầy đủ chức năng : Đêm sầu

tếu
05-06-2005, 11:09 PM
Đêm nay , anh lang thang trên con đê nhỏ , gió thật mát làm con người như trẻ lại . Mọi nhà đã đi ngủ , thật yên tĩnh , cảnh vật cũng ngủ , thật buồn , chỉ còn anh cô đơn rảo bước thẫn thờ . Em có biết ko ? đêm nay trăng thật đẹp , tròn và sáng vằng vặc xung quanh là muôn ngàn các vì sao , nhấp nháy , to nhỏ như đùa nhau trên bầu trời . Đêm nay sao mà giống cái đêm đầu tiên ta hẹn hò thế . Cảnh vật cũng như vậy , dười gốc cây dâu da kia anh chờ em , mang một tâm trạng hồi hộp , lòng bâng khuâng , miệng luôn cười , đôi mắt ngóng chờ . Một cảm giác chỉ có một lần duy nhất trong đời , vì con người chỉ có duy nhất một lần đầu hò hẹn , các lần sau cảm giác đó đâu còn .
Dưới ánh trăng kia , muôn ngàn vì sao kia ta đã có bao nhiêu lời hẹn ước , bao nhiêu kỉ niệm khó phai . Với nụ hôn đầu tiên , lúng túng , rụt rè . Đêm đó sao đẹp đến vậy ? ko biết đêm đó ta tâm sự những cái gì mà nhiều đến thế , mãi mà ko hết , Ôi đêm đó là đêm anh hạnh phúc nhất đời , vui nhất đời ...
Nhưng thôi , đó chỉ còn là những kỉ niệm . Một tuần sau , em bị gia đinh bắt lên Hà Nội , đi mà ko nói lời tạm biệt , ko một câu giã từ . Em đã đi , đi thật rồi , chỉ còn anh với hồi ức đó , nhìn cảnh vật đó mà nhớ đến em . Em còn nhớ chăng kỉ niệm của đôi ta ? nhớ đến quê nhà rằng có một người con trai rất yêu mình , và mình đã rất yêu người đó , em như làn gió thoảng qua lại bay đi , như ông trăng kia tối hiện sáng lại biến mất .
Giờ em đang ở đâu ? làm gì ? Có quay về đây nữa ko ? Từ khi em đi , em có biết anh buồn đến nhường nào ko ? Trái tim anh như ngừng đập khi biết tin em ra đi , Anh như làn mây em như gió , mây ko có gió mây làm sao bay ? Anh như cây , em như lá , cây ko lá , cây sống làm chi ? Qua bao năm , có lẽ anh đã bớt buồn , nhưng anh biết tình cảm này ko thay đổi , trái tim anh chỉ có hình bóng em . Mỗi đêm mơ được gặp em , anh vui lắm dù biết đó chỉ là mơ ...
Cảnh xưa vẫn thế , người giờ nay đâu ? Trong anh vẫn mang hi vọng một ngày nào đó em trở về bên anh . Anh sống trong hi vọng đó , hi vọng luôn to lớn mỗi khi thấy những cảnh vật kỉ niệm xưa . Nhưng có phải ông trời đã định , gió to quá , trăng sao đâu hết ? mưa rơi , mưa rất to , nó như là lời khuyên cảnh vật sẽ thay đổi và con người cũng vậy . Liệu có đúng thế ? Em đã thay đổi rồi sao ? Dưới trời mưa , anh đã khóc khi nghĩ tới điếu đó , anh ko thể sống đươc khi ngay cả hi vọng nhỏ nhoi là em quay về cũng biến mất . Anh hét lên , anh chạy trong mưa , chạy rất nhanh , chạy ko biết bao nhiêu lâu , chạy đến lúc đôi chân ko thể bước được nữa mới thôi .... Chạy xong , một ý trí kiên cường chưa từng thấy trong anh xuất hiện , anh ko thể đầu hàng ông trời , ko chấp nhận số phận , phải làm chủ định mệnh của mình . Đúng , anh đã yêu em , mãi mãi yêu em , vì yêu em anh có thể làm tất cả . Anh ko chờ nữa , anh sẽ đi tìm em , dù ko biết tìm ở đâu anh cũng tìm , tìm cho đến khi nào trái tim này ngừng đập thì thôi ....
Em ơi , nếu em cảm nhận được điều này , mong em hãy chờ anh , anh biết em rất yêu anh mà , anh tin em ko thay đổi !
Ông trời có mắt , đôi ta là của nhau , anh tin như vậy , em cũng tin như vậy nhé !
Yêu em , yêu em , suốt đời yêu em ...

clownlonely
06-06-2005, 02:07 AM
rất giống mình . ta cùng cố gắng nhé

tếu
07-06-2005, 02:36 AM
ừ ! nhưng mình vẫn chưa bít cô ấy ở đâu

tếu
08-06-2005, 02:59 AM
đã chuyển là cái gì vậy ? chuyển đi đâu ? vì sao chuyển , tui chăng hiểu gì cả ?