PDA

Xem đầy đủ chức năng : [VN]Nghệ An Biển Của Lò & Một số thẳng Cảnh Khác

kiep lieu trai
15-07-2006, 04:33 AM
Nếu bạn là người thích đi đó đây thăm & ngắm nghía các danh lăng thắng cảnh , là những vẻ đẹp của tự nhiên ban tặng , chắc hẳn bạn sẽ khó mà bỏ qua được" biển Cửa Lò Nghệ An " nói về biển ai cũng biết rằng , nó luôn là nơi đem đến ch tâm hồn những cảm giác dễ chịu nhất , Lần này bạn hãy thử ghé thăm Biển Cửa Lò xem thế nào nhé.?
Chắc hẳn sẽ có bạn hỏi rằng làm sao để đến được với Biển Cửa Lò..? đây là đáp án dành cho bạn ,

Từ Hà Nội, Bạn có thể theo tour hoặc đi ô-tô, tàu hỏa về Vinh, đáp xuống Cửa Lò. Những vị khách từ phương nam xa xôi cũng đã có ngàn vạn chuyến "hành phương bắc" và điểm dừng chân quen thuộc là khu du lịch sinh thái biển Cửa Lò. Với 165 khách sạn với gần 4.200 phòng nghỉ, đủ để phục vụ một lượng lớn du khách đến thư giãn mỗi ngày.

Nếu trên xe ô-tô từ Hà Nội vào Vinh,bạn có thể đến Cửa Lò bằng ba con đường: Đường Núi Cấm, đường thị trấn Quán Hành (huyện Nghi Lộc) và đường Quán Bánh. Nhưng ngắn nhất, thuận tiện nhất là đi theo đường rẽ lại khu vực núi Cấm (huyện Nghi Lộc). Đường vừa mở, bên núi bên biển, xe chạy khoảng 30 phút. Từ phía nam xe qua cầu Bến Thủy nên vòng qua Đại học Vinh, xuống Hưng Dũng đi tắt đường Cửa Hội." Chặng đường này cũng dẫn bạn đến thăm ngôi nhà khá xinh xắn của mình đấy :) " Đoạn đường này "tiết kiệm" được gần 10 km cho khách đến từ Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị hoặc các tỉnh phía nam xa hơn.

Đấy là đường đi nước bước cho bạn , thế còn vẻ đẹp , bạn thử tưởng tượng xem nhé
_Cửa Lò đang tiến dần đến "công nghiệp du lịch" nhưng thị xã biển này vẫn giữ được nhiều nét "hoang sơ". Với bãi tắm dài hơn 10 km, dọc đường Bình Minh được bao quanh bởi rừng phi lao bạt ngàn. Rừng cây vừa chắn cát, vừa là điểm dạo chơi lý thú. Nơi tiếp giáp Cửa Hội, Cửa Lò đang hình thành khu du lịch sinh thái. Khu sinh thái không xây nhà cao tầng mà thay vào đó là những ngôi nhà sàn. Phía đông bắc,
đảo Lan Châu như một án sơn trước cảng biển và xa xa là hòn Ngư, hòn Mắt.
Dọc bãi tắm các bạn sẻ thấy những chiếc thuyền máy phục vụ dã ngoại ra đảo Ngư. Đảo Ngư cách bờ khoảng ba hải lý, thuyền nổ máy chạy chừng mươi phút và mỗi chuyến đi chở được khoảng 20 người, giá trọn gói chỉ vài trăm nghìn đồng (tính bình quân chi phí cho mỗi chuyến đi dã ngoại ra đảo Ngư, nhà thuyền chỉ thu 10.000 đồng/người). Sau hai giờ đồng hồ bách bộ trên đảo, chủ thuyền rung chuông báo mọi người trở lại thuyền và bắt đầu hành trình thăm "dự án cá giò", vùng biển mặn đã hình thành 10 lồng cá lớn khu vực gần đảo Ngư, sắp tới thị xã sẽ mở rộng dự án này trên diện tích 300 ha mặt nước phía tây đảo Mắt, nước ở đó rất sâu và chặng đường du lịch sẽ xa hơn. Bập bềnh trên sóng xem đàn cá chao liệng đớp mồi, một cảm giác lâng lâng thật tuyệt vời sẻ đến với bạn khi bạn là người dạo trên chiếc thuyền đó :)

http://smg.photobucket.com/albums/v630/truongsonnguyen/th_cualo.jpg

Bạn sẽ có cảm giác gì khi dạo biển Cửa Lò gió mát chắc chắn rồi..thế còn nước biển thì & diện tích thì sao..?

Cửa Lò rộng dài, là một trong những bãi tắm đẹp nhất nước. Sông Lam đổ ra Cửa Hội, dòng chảy mạnh ra biển Đông theo hải lưu hướng về phía nam mang theo bao phù sa để biển Cửa Lò quanh năm trong xanh, nước biển trong vắt nhìn thấy cát. Nước biển Cửa Lò không "mặn tê tái" mà vừa phải. Mùa hè, cũng là lúc gió tây nam vượt Trường Sơn đổ về. Buổi sáng gió tây nam đìu hiu ru sóng biển dập dìu. Chiều muộn, trước khi hoàng hôn buông xuống thì cũng là lúc gió tây ngừng thổi nhường chỗ cho gió nồm. Trong một ngày, Cửa Lò đón hai luồng gió, với hai cảm giác khác nhau. thật tuyệt vời phải không bạn còn chần chừ gì nữa mà ta không tới thăm một lần nhỉ.?

Một vài hình ảnh tượng Trưng về biển Cửa Lò & thẳng cảnh của miền đất đỏ Nghệ An cho các bạn chiêm ngưỡng
http://smg.photobucket.com/albums/v630/truongsonnguyen/th_Langsen.jpg
http://smg.photobucket.com/albums/v630/truongsonnguyen/th_Kyphuphumat.jpg
http://smg.photobucket.com/albums/v630/truongsonnguyen/th_daosongngu.jpg
Chúc các bạn nếu có ý ghé thăm Miền Đất Đỏ sẻ luôn có được nhiều cảm giác vui vẻ & sáng khoái :)
http://www.slna-fc.com/music/Chiec%20non%20bai%20tho.mp3

Hiennie*
16-07-2006, 02:24 PM
nhìn cũng lạ lạ hay hay lém......cool....thiệt..

Lost.
22-07-2006, 06:34 AM
Đi gòi , mới dzìa nờ.......nhưng thời gian quá ngắn để có thể thưởng thức hết những gì ngọt ngào mà ai đã giới thiệu..hic hic....
Ủa mà đâu ra cái suối đẹp dzạy nhể ?
Hic hic ....
Để lần khác vậy .............

[^_^]
22-07-2006, 08:09 AM
Cô mình bảo dân ở Cửa Lò ghê gớm lắm... Khách du lịch đến một lần là sợ... :noidea: Chẳng biết đúng không nhưng... :(

kiep lieu trai
22-07-2006, 11:07 PM
Miranda ... đi gòi thì mai mốt đi tiếp nghen, anh sẽ dzẫn nhỏ đi thăm hết các thẳng cảnh đẹp ở Nghệ An , con suối ấy là ở khu vục khác cũng thuộc 1 trong những thẳng cảnh của Nghệ An

TO:[^_^] Dân Nghệ An nói chung & người xứ biển nói riêng thường hay an to nói lớn , là người khác xứ mới tới hẳn sẻ có những cái nhìn khác nhau , bạn cũng phải biết phân biệt rằng người tốt sống với người tốt & kẻ xấu luôn bám theo kẻ xấu...

baby_Iloveyou
26-07-2006, 02:49 AM
miệng lưỡi dao cạo...............tía ra ông ở nghệ an hử........

HloveT.4ever
31-07-2006, 07:24 PM
Này này Nghệ An đẹp thiệt mừ ! Ko tin tới du lịch mà xem

Hàn Cát Nhi
31-07-2006, 11:34 PM
Nghệ An hình như cũng gần Quảng Bình thì phải :hihi: ...uhm..nghe giới thiệu cũng hay hay đó ...nghỉ hè sang năm ..xí xọn bon chen tới Nghệ An há

kiep lieu trai
31-07-2006, 11:37 PM
Mấy em cứ sang tham đi anh sẽ nhiệt tình làm hướng dzẫn viên dzu lịch miễn phí cho , mấy khi được đi tham quan cùng Mem Hht chốn đây :D:D :)

Hàn Cát Nhi
01-08-2006, 12:20 AM
Anh Sơn ..thế ở NA có nơi nào tên Quỳnh Lưu không anh ..Tại wen đứa bạn trên NET ..nó bảo ở QL ..nhưng không biết có phải ở đó hem

(¯`°•.¸¤_KEN_PRO_¤¸.•°´¯ )
01-08-2006, 07:58 PM
trời ơi mình cũng là dân nghệ an đây , cửa lò là biển đạp nhất nghệ an đấy chưa đi cửa lò thì coi như chưa đến nghệ an , nhớ câu này nha mấy bạn .......................

kiep lieu trai
02-08-2006, 01:41 AM
Anh Sơn ..thế ở NA có nơi nào tên Quỳnh Lưu không anh ..Tại wen đứa bạn trên NET ..nó bảo ở QL ..nhưng không biết có phải ở đó hem

Quỳnh lưu cũng thuộc Nghệ An đấy em. em quen được người ở Quỳnh Lưu thì coi như là em sắp được người ấy đưa đi tham quan Du Lịch rồi đấy , chúc mừng em nghen :D:)

Himeko Katsumi
03-08-2006, 07:52 AM
cửa lò là biển trong nhất có thể đi từ hn bằng ô tô ko xa bằng các biển khác nhưng trong

successful_kid2201
03-08-2006, 06:58 PM
hè vừa rồi mình vừa đi xong.....bây h có hình thức cho thuê xe đạp đôi hay lắm cơ ý

°¤•♥•-Mr.lonely-•♥•¤°
04-08-2006, 08:03 AM
tuần sau iem chuẩn bị đi đoá^^

kiep lieu trai
05-08-2006, 03:23 AM
Phải rồi , phải rồi , vậy Anh chúc em có một chuyến đi thật lý tưởng nghen

~KaKa_Bé~
05-08-2006, 04:30 AM
......chưa được đến bao h...thèm ghê..bx sắp đi cửa lò á.....

( Shock )
08-08-2006, 08:08 AM
Mấy em cứ sang tham đi anh sẽ nhiệt tình làm hướng dzẫn viên dzu lịch miễn phí cho , mấy khi được đi tham quan cùng Mem Hht chốn đây
Ở đÂu đÓ ôNG nỘi .. tÔI ở Vinh NÈ ... kA kA ... sAO kO gIỚi thIÊU dANh LAM tHẮng kẢNh Ở vInh luôn đê ....

iris_iris
25-08-2009, 06:18 AM
sao ít hình ảnh qúa vậy

Ở đÂu đÓ ôNG nỘi .. tÔI ở Vinh NÈ ... kA kA ... sAO kO gIỚi thIÊU dANh LAM tHẮng kẢNh Ở vInh luôn đê ....

ông kêu ông ở Vinh thì ông giới thiệu luôn đi

hohohihihaha_1996
29-07-2010, 06:51 AM

chào mọi người. em là men mới. em không ở vinh nhưng quê em ở đó. em thấy vinh cũng có thắng cảnh gì đâu. cũn chỉ có mỗi núi quyết thôi