PDA

Xem đầy đủ chức năng : Ngày mai

Chiều Tím
15-07-2006, 04:12 AM
Ngày Mai

--------------------------------------------------------------------------------

Bất luận ngày hôm nay đáng lưu luyến thế nào thì ngày mai cũng sẽ không chần chừ đến để thay thế, bất luận chúng ta chống chọi hay bình thản, sinh tồn hay tử vong thì ngày mai cũng sẽ bước tới không dừng chân.

Ngày mai bình thường mà vô hình, nó mau chóng biến thành ngày hôm nay, hóa thành ngày hôm qua, trở thành những ngày đã qua.

Ngày mai không thể biết được, là một chuỗi những dấu chấm hỏi , kéo chúng ta bước tới trước thêm một ngày, lớn thêm một ngày tuổi nhưng vẫn không biết sẽ tăng thêm được cái gì, giảm bớt đi cái gì.

Ngày mai là gian nan, phải làm việc, phải suy nghĩ, phải chiến đấu.

Ngày mai có thể rất mong manh, giống như hạnh phúc của con người vậy, có thể có bệnh tật, đau khổ.

Ngày mai giống như một tờ giấy trắng! Chúng ta có thể tiếp nhận rồi để nó trở thành một bài thi bỏ trống, cũng có thể nguệch ngoạc vài nét lên nó, nhưng cũng có thể biến nó thành một kiệt tác có màu sắc tuyệt mỹ, có tâm tư tình ý diệu vợi.

Vì vậy ngày mai phụ thuộc vào sự sáng tạo của chúng ta. Đối với những người yêu nhau, ngày mai có thể là giai đoạn đẹp đẽ của họ. Đối với người nông dân cực khổ, ngày mai có thể là một vụ thu hoạch lớn... Cho dù có một vĩ nhân nào đó mất đi vào ngày mai thì hoàn toàn không phải là ngày mai chiến thắng người đó, mà là người đó đã làm cho ngày mai trở nên vĩ đại, khiến ngày mai trở thành một ngày vĩnh viễn được ghi nhớ.

Đừng đợi ngày mai bước tới chúng ta mà hãy bước tới ngày mai! Không chờ đợi mà là xây đắp, chúng ta mới có thể có được một ngày mai thực sự tươi đẹp của chính mình.

(st)

ShadowSunset
15-07-2006, 08:13 AM
Vì vậy ngày mai phụ thuộc vào sự sáng tạo của chúng ta. Đối với những người yêu nhau, ngày mai có thể là giai đoạn đẹp đẽ của họ. Đối với người nông dân cực khổ, ngày mai có thể là một vụ thu hoạch lớn... Cho dù có một vĩ nhân nào đó mất đi vào ngày mai thì hoàn toàn không phải là ngày mai chiến thắng người đó, mà là người đó đã làm cho ngày mai trở nên vĩ đại, khiến ngày mai trở thành một ngày vĩnh viễn được ghi nhớ.

With me, ngày mai cũng chỉ là ngày hôm sau của ngày hôm nay mà thôi ... Chắc gì đã thế ?

Fall
15-07-2006, 08:21 AM
With me, ngày mai cũng chỉ là ngày hôm sau của ngày hôm nay mà thôi ... Chắc gì đã thế ?
Với Fall cũng thế .. ngày mai chỉ là ngày mai
hok có gì là chắc chắn cả .. đúng hok??

Chiều Tím
15-07-2006, 09:00 AM
nói như bạn thì thời gian dùng để làm gì nhỉ? chỉ là vật trang sức đeo tên ngưòi cho đẹp thôi sao? nếu ngài mai chẳng là gì của ngày hôm nay vậy tại sao hôm nay ta lại nuối tiếc vì đã ko biết trân trọng những ngày hôm qua ,tại sao ta lại trách bản thân đã ko biết cố gắng thật nhiều trong quá khứ ,tại sao ta phải hối hận vì đã làm một điều gì đó ko phải với người ta ,đối với những người yêu nhau ngài mai có thể là một ngày đẹp đẻ nhưng cũng có thể là một ngày đau khổ ,một ý nghĩa sai lầm hôm nay ngày mai có thể ta phải hối hận cả đời ,Ngày mai giống như một tờ giấy trắng! Chúng ta có thể tiếp nhận rồi để nó trở thành một bài thi bỏ trống, cũng có thể nguệch ngoạc vài nét lên nó, nhưng cũng có thể biến nó thành một kiệt tác có màu sắc tuyệt mỹ, có tâm tư tình ý diệu vợi.

It's Never Too Late
15-07-2006, 05:39 PM
Đừng đợi ngày mai bước tới chúng ta mà hãy bước tới ngày mai! Không chờ đợi mà là xây đắp, chúng ta mới có thể có được một ngày mai thực sự tươi đẹp của chính mình.

(st)

Một ngày mai nó lại đến ... đến để ta chiến đấu , để sinh tồn ... Để tiếp tục cái cuộc sống thường nhận vốn có , để chợt nhận ra , ta còn quá nhiều việc cần làm .. để dâng hiến cho cuộc sống này ... :)

Chào , ... Ngày Mai ... :)

ShadowSunset
16-07-2006, 05:51 AM
Nothing with me... Repair my life? Oh no :( ... !!?!

Thời gian không phải là vật trang sức ... Song chẳng qua với 1 số cuộc đời trôi qua trong ngần ấy năm ... Mục tiêu và lí tưởng bị ép buộc mah không cách nào có thể tự cứu thoát ... Có đáng để có một ngày mai ?

@ Fall : Mình hiểu !? Với những kẻ tòng ngộ thì có gì là khó nhỉ :)

@ KBCNT : Bạn thật sự hạnh phúc ... Chúc mừng bạn nhe :)

Chiều Tím
16-07-2006, 06:52 AM
có lẽ bạn nghĩ rằng mình thật sự chẳng hiểu gì hết ,và những gì tôi viết ra đó tất cả chỉ là những hiểu biết và tôi đã viết ra theo lý lẽ của lý trí ,ngày mai ? đối với tôi nào có khác gì ngày hôm nay ,hôm nay thất vọng đó ,ngày mai nào có chút gì tươi sáng hơn đâu ,tất cả hiện diện quanh tôi dường như chỉ có một màu xám ảm đạm ,đối với người ta màu xám có lẽ là một màu mang bình yên nhưng với tôi ,xám mãi mãi chỉ là ảm đạm ,ngày mai có gì đáng để trông đợi ?có gì đáng vui ?ngày xưa tôi thường nhìn đời bằng con mắt hy vọng ,chỉ hy vọng mai này mình sẽ có được cuộc sống bình yên như những buổi hoàng hôn rực rỡ ánh chiều tà ...hy vọng rồi lại thất vọng thật nhiều ...cuộc sống vốn là như vậy ,có ai ước mong mà được như mong ước đâu ,dù ko muốn ta vẫn phải chấp nhận một sự thật phũ phàng ấy ,những người có ý chí sẽ biết vươn lên trong đau khổ ngược lại sẽ bị vùi lấp ,thời gian ko thể dừng lại vì nếu dừng lại cuộc sống sẽ ko thể tiếp tục ,ngài mai thật sự có đáng cho ta mong đợi hay ko ?điều đó tùy thuộc vào mỗi hoàn cảnh ,với những người có mái ấm gia đình sống trong vòng tay yêu thương của gia đình ,muốn gì được nấy thì tại sao họ lại ko mong đợi cho ngày mai đến ,với những đôi lứa yêu nhau họ sẽ mong đợi ngày mai sẽ đến ,đợi và cái ngày mà họ thật sự được sống trong mái ấm gia đình yêu thương và đúm bọc lẫn nhau ,với những bác nông dân sớm tồi trên những cánh đồng họ khao khát ngày mai sẽ là ngày mà họ gặt hái những gì mà họ gieo trồng và chăm sóc bấy lâu
_Đối với bản thân tôi mà nói ,thật sự ngày mai chẳng có gì đáng để tôi hy vọng và chờ đợi nhưng tôi vẫn mong và thật sự ước ao một ngày mai thật sự tươi sáng cho những người mà tôi yêu mến ,gia đình tôi ,bạn bè tôi :) dù ngày mai ko là gì đối với ta nhưng hãy ước cho những người thân yêu của ta ,họ thật sự cần cái ngày mai ấy hơn ta rất nhiều ,hy vọng rằng những đau khổ và mất mát trong cuộc đời họ sẽ được xoa dịu ,rồi tất cả sẽ chìm vào lãng quên ,một cuộc sống mới sẽ bắt đầu ,quá khứ thôi xin đừng nhắc nữa,bạn nhé :)

It's Never Too Late
16-07-2006, 07:31 AM
@ KBCNT : Bạn thật sự hạnh phúc ... Chúc mừng bạn nhe :)

Hạnh Phúc ...

Tớ đang Đơn Độc ... Nhưng tớ cũng không lo nghĩ lắm .. :)
Cuộc sống này còn nhiều người bất hạnh , kém may mắn hơn tớ nhiều ...
Vượt qua khó khăn để mà bước tiếp ... bước vào con đường đời gian nan và đầy thử thách ... :)

Tớ yêu cuộc sống này ... Lạnh lẽo , Đơn Độc chút - có sao ... :huglove:

Chiều Tím
16-07-2006, 07:45 AM
lạnh lẽo và đơn độc ?bạn nói nghe hay quá ,bạn lãnh lẽo và đơn độc chỉ vì hiện tai chưa có người yêu ưh?tuy mình chưa có dịp được tiếp xúc với bạn nhưng qua những gì mình biết về bạn mìn có thể nói :bạn là người rất hạnh phúc ,có một gia đình hạnh phúc ,được sống trong tình thương của mọi người . Lạnh lẽo và đơn độc là khi mà những người thân yêu của bạn xua đuổi bạn ,rời xa bạn ,là khi mà bạn ko còn một người thân bên cạnh bạn, bạn đã bao giờ trãi nghiệm qua cái cảm giác đó bao giờ chưa ?

ShadowSunset
16-07-2006, 08:01 AM
Thật sự không dám tin MunLai lại là người lạc quan đến vậy!?! Có chăng ... Hay chỉ lã ... !?!

-But with me ... Tương lai là một cái chồi đã được định sẵn từ lâu rồi ... Dù muốn dù không cũng chỉ có vậy và biết vậy ... Nothing with me :)-

@ KBCNT : Nghe nick của bạn cũng đủ biết :) Bạn hẳn là một người có nghị lực nhe :) Đơn độc 1 chút ... có sao :) :)

Chiều Tím
16-07-2006, 08:46 AM
có lẽ ...đôi khi cũng cần phải có một chút lạc quan ,một chút thôi để có thể mỉm cười với những người xung quanh ,có lẽ con người ta vào một hoàn cảnh nào đó khi quá đau thương hoặc quá rối trí sẽ bỗng trở nên khác lạ ,một cách tự bảo vệ mình chăng ? tôi ko biết nhưng cần như vậy để có thể đi hết ngày hôm nay ,ko hiểu sao tôi bổng trở nên khác lạ ,thờ ơ hơn, hờ hững hơn ,bất cần hơn nhưng dù sao tôi vẫn biết một điều : những gì mà bản thân tôi đang gặp phải chưa là gì với một người ,mọt chút hụt hẫng thì đã sao ? tôi đã ko thể hiểu được người ,ko có đủ khả năng để tiếp cận cái thế giới đầy những bí mật của người ta ,hôm rồi những gì tôi nói thật chất chỉ muốn người ta hiểu ra một điếu nhưng có lẽ những gì tôi đã nói đã đi quá xa ,thôi chỉ đành gửi lên trăng sao một lời chúc nhỏ nhoi ,hy vọng ngày mai mọi chuyện sẽ chấm dứt ,chuyện đã qua ước gì nó có thể vỡ tan như bong bóng ,mất hút vào hư vô .
_ có thể khi con người sinh ra tương lai đã được định sẳn ,nhưng ko phải vì vậy mà ta ko thể thay thôi được ,có thể bây giờ khi mọi chuyện đã sảy ra như vậy ta nói tương lai đã được định sẳn nhưng nếu nhìn về quá khứ ,nghĩ thật kỹ bạn sẽ thấy mọi chuyện đều có thể thay đổi ,mọi chuyện đều có mặt tốt và xấu của nó ,nếu cố gắng hơn mọi chuyện sẽ tốt hơn ,quá khứ ...nếu bản thân tôi biết nghĩ thì giờ đây đâu đến nỗi lao đao ,đâu đến nỗi giờ đây phải sợ đối mặt với chính gia đình mình ,đâu đến nỗi có nhà mà ko dám bước chân về ,ngày mai của mỗi người do chính chúng ta quyết định nó là ẩn số nhưng ko phải là ko thể biết được ,ko phải ko thể thay đỗi được nhưng ...nói thì dễ mà làm khó biết bao .

It's Never Too Late
16-07-2006, 06:58 PM
lạnh lẽo và đơn độc ?bạn nói nghe hay quá ,bạn lãnh lẽo và đơn độc chỉ vì hiện tai chưa có người yêu ưh?tuy mình chưa có dịp được tiếp xúc với bạn nhưng qua những gì mình biết về bạn mìn có thể nói :bạn là người rất hạnh phúc ,có một gia đình hạnh phúc ,được sống trong tình thương của mọi người . Lạnh lẽo và đơn độc là khi mà những người thân yêu của bạn xua đuổi bạn ,rời xa bạn ,là khi mà bạn ko còn một người thân bên cạnh bạn, bạn đã bao giờ trãi nghiệm qua cái cảm giác đó bao giờ chưa ?

Chưa bao giờ yêu và cũng chưa muốn yêu ... :)

Cảm ơn bạn ... :huglove: ... Lạnh lẽo và đơn độc .. Ừ , đúng là mình chưa từng những người thân yêu xua đuổi ,rời xa , ko còn một người thân bên cạnh ...
Mình có cha mẹ , có ông bà .. có bạn bè ... :) .. Nhưng tất cả .. vẫn thiếu người bạn mình thân nhất .. Người mà mình luôn yêu quí và kính trọng ... đó là một người bạn tốt .. Mình biết mình cô đơn khi thiếu đi người bạn thân này .. Cứ tránh mặt nhau để làm gì ... Nếu bạn biết hoàn cảnh gia đình bạn ấy .. không được hạnh phúc cho lắm ... :( ...
Vậy mà khoảng thời gian cuối cùng của năm học qua đi ... Mình và bạn ấy - một cô gái , đã nói chuyện với nhau .. Nhưng gượng gạo và kì lạ lắm ...

Mình thực sự mong qua những ngày Hè dài .. mình và bạn ấy lại thân như xưa ... :huglove:

Cuộc sống này , cần có sự lạc quan , yêu đời , cần có niềm tin vào tương lai tươi đẹp ... Nhưng mình cũng tin ... Nếu bạn thực sự yêu cuộc sống này ... Lạnh lẽo , Đơn độc chút - có sao ... :) ... ( bởi vì khoảng thời gian ấy , giúp bạn hiểu nhiều điều , để thêm yêu , thêm tôn trọng cuộc sống .. rồi bạn sẽ lại vui vẻ mà thôi )

" Trái tim có nhiều ngăn hơn ta tưởng , tôi không sợ Trái tim không đủ ngăn , tôi chỉ sợ tôi không thể yêu thương cuộc sống này ... "

Khúc Chiều Nhạt :: Cảm ơn bạn ... :huglove: .. Mình mong và tin là mình sẽ có đủ nghị lực để bước tiếp trên con đường của đời mình .. :)

Chiều Tím
17-07-2006, 01:22 AM
nếu ngày mai có thể biết trước ,ngày hôm nay việc gì phải khổ đau

ShadowSunset
17-07-2006, 01:26 AM
Hơ ... Hơ ...

Thật sự là rất khó cảm nhận ... :) Đúng hơn là đã từng lạc quan nhưng bây giờ không muốn nữa ? Lạc quan được gì nào Hehe Hi vọng hão chăng? ... Mệt mỏi lắm ... Thưa ...!?!

MunLai : Thật não nề ?! Song, bạn hạnh phúc đấy chứ :) ...
KBCNT : Nick bạn dài ghê ... Gọi bạn là Trường Nhe :) Thx bạn nhưng mình có quyết định của riêng mình :huglove:

Chiều Tím
17-07-2006, 01:29 AM
bạn thật sự nghĩ như vậy sao? ,mình hạnh phúc ?hạnh phúc ở chổ nào ? ở chổ những lời viết đầy lạc quan ưh ?

ShadowSunset
17-07-2006, 01:31 AM
Không hẳn ... Đừng xa chủ đề quá ... Vấn đề của bạn là bạn có cặp mắt màu xanh ấy ... Chúc bạn mãi vui vẻ vì ngày mai của bạn, trong lăng kính của bạn ... :)