PDA

Xem đầy đủ chức năng : Đoán Đề Thi Tốt Nghiệp 2006

tamnguyen_741
29-05-2006, 09:48 PM
thao tui đề năm nay có thể cho là bài " sóng " bởi vì tui thấy ai cũng nói thế kể cả giáo viên cũng nói thế luôn ...........................còn các bạn thì sao lè lẹ đi ngày mai thi rùi ..........

trungnhut
29-05-2006, 10:51 PM
Chài , sao đoán có môn Văn vậy ? ..

Tui đoán là : Truyện ngắn Vi Hành của Nguyễn Ái Quốc và , cuộc đời và sự nghiệp sáng tác của Macxim Gorki

Nếu mà trúng vậy chắc tui sướng luôn hihi

Ngày mai thi môn Văn - Hoá : Tui đoán Hoá sẽ có 1 câu về Nước cứng :)

wolfman
29-05-2006, 11:19 PM
Mình nghĩ sẽ không ra bài sóng đâu.Thứ nhất vì từ trước đến giờ chưa bao giờ ra bài đó cả,kể cả trong phần câu hỏi hiểu bài.Thứ hai,bài đó nói về chủ đề tình yêu,mà tình yêu thì mỗi người một cảm nhận khác nhau,ngay chính tác giả bài viết cũng đã viết bài thơ đó bằng cảm nhận chủ quan của mình mà=>làm sao có thang điểm thống nhất để chấm được.Thứ ba,chủ đề tình yêu mà đưa cho học trò viết thì ui thui,chúng tán lên tận mây xanh,mà chưa chắc có ai nói đúng được nội dung của bài thơ,vì bài thơ là cảm xúc về tình yêu của riêng nữ sĩ Xuân Quỳnh mà,mỗi người lại có một suy nghĩ khác nhau về tình yêu,nếu không đồng quan điểm với nhà thơ thì sẽ phân tích theo hướng khác với nội dung mà nhà thơ muốn đề cập,cho nên khó phân tích lắm...
Cuối cùng,truyền thống ra đề thi của Việt Nam mình là:kị chuyện yêu đương nhăn nhít,xét lại, từ trước đến giờ đã có đề thi nào đề cập đến chuyện tình yêu đâu.Ngay cả bài "mảnh trăng cuối rừng" kia,cũng chỉ cho hs phân tích hình tượng Nguyệt,chứ có đề cập đến "phần nổi" của tác phẩm, có hỏi hs tại sao truyện tên là "mảnh trăng cuối rừng" đâu.
Tóm lại,tỉ lệ ra bài "sóng" là thấp,hoạ chăng xui rủi mấy cụ bộ giáo dục buồn tình hết chuyện để làm,cao hứng cho ra bài này thui.
Ây da,ngày mai thi rùi.Chúc everyone thi tốt nghe.

À, đúng rùi,chẳng biết phần lí thuyết có hỏi han gì đến phần tiểu sử của tác giả Việt Nam không nhĩ?

trungnhut
30-05-2006, 03:11 AM
À, đúng rùi,chẳng biết phần lí thuyết có hỏi han gì đến phần tiểu sử của tác giả Việt Nam không nhĩ?

Có đó , quan trọng nhất là Quan điểm sáng tác của Bác Hồ á :)

WM cũng đưa ra cái dự đoán của mình đi chứ :)

wolfman
30-05-2006, 09:13 AM
Mình hả?Có nhiu học hết,không dự đoán được đâu.
Văn chương mà đoán làm gì cho mệt,cứ đọc cho kĩ đề rùi ngồn tán cho nó khoẻ,để mấy môn khác kéo điểm giúp vậy.

FidoDiDo_HU
30-05-2006, 11:44 AM
Đoán thì đoán cho vui thôi chứ theo tôi mọi thông tin đều có thể sai , như năm ngoái , tụi tôi được cô giáo Cn cho đề thi , mấy thằng hí hửng ( may mà mình cũng cảnh giác) , đến lúc vào phòng thi chỉ trúng được ....5% ...cả lũ ngồi thầm....tức bà giáo....lol

sachi
31-05-2006, 04:45 AM
hahahahahaha!!!! mí bạn nì bị tủ đè hít trơn hít trội, văn cho đề "mùa lạc" và thơ cho đề "tâm tư trong tù" kìa, tui bít trước chứ bộ nhưng tui hổng thèm nói ai nghe (^_^)

senhongmotthuo
31-05-2006, 05:30 AM
mấy bạn thi đại học năm nay liệu chừng, năm nay trong đề thi sẽ có dạng bài Hóa chia hai phần không bằng nhau.......khẳng định đấy:blow:

Còn về văn năm nay 80% là người lái đò sông đà, thông tin không chính thức từ thông tấn xã con vịt

Đình Lam
31-05-2006, 08:55 AM
Tình hình là vừa lạng qua tuoitre xem đề thi môn Ngữ Văn năm nay :D cười chít :haha: hồi năm ngoái đi thi tự dưng chả hiểu sao lại học kĩ thiệt kĩ bài Tâm tư trong tù với tác gia Hồ Chí Minh... thầy cô với cả lũ bạn cứ bảo mình ... khìn, học gì hoh học đi học... Tâm tư trong tù, mà năm ngoái nó hoh ra xiệt, năm nay lại ra mới đau chứ :haha: phải mình sinh trễ 1 năm thì trúng tủ gòi :haha: tiếc đứt cả ruột :haha:

Băng Nhi
31-05-2006, 01:05 PM
Năm ngoái học thi TN học kỹ nhất 2 bài "VCAP" với bài thơ gì đó của Quang Dũng (mới học năm ngoái giờ đã quên :( ), ai dè trúng tủ lun mới hay chớ :haha:
Năm nay vào Tân tư trong tù à ?

FidoDiDo_HU
31-05-2006, 09:40 PM
năm ngoái kết " rừng xà nu" nên học tủ bài nè ai dè cũng trúng .... làm bài đang máu thì thằng bạn quay sang hỏi : " mày ơi..T'nu ...là thằng nào hả mày ??? ":haha: Hix tí nữa ...

Đình Lam
01-06-2006, 01:32 AM
Hả ??? :think: sao tớ nhớ là năm ngoái thi tốt nghiệp làm gì có Rừng Xà Nu đâu :think: tớ nhớ chỉ có đề thi Học Kì II (cái này như thống nhất cả nước phải hoh :D) là có thui mừ, bạn có nhầm hoh ? :think: Mà nhắc Rừng xà nu, lại đau thêm cú nữa T_T mình học tủ nhân vật Tnú, nó lại ra... cây xà nu, hic hic T_T đúng là mình hoh có tài đoán tủ gòi T_T đó giờ toàn từ trật tới... hoh trúng ko àh :D

Su :: Đề thi Văn năm nay nè ^.^

ĐỀ SỐ 1 - MÔN NGỮ VĂN

Câu 1 (2,0 điểm): Những nét chính nào trong cuộc đời của nhà thơ Êxênin đã ảnh hưởng đến sáng tác của ông?

Câu 2 (8,0 điểm): Anh hoặc chị hãy phân tích truyện ngắn "Mùa lạc" của Nguyễn Khải để làm rõ cảm hứng hồi sinh trong tác phẩm.

---------

ĐỀ SỐ 2 - MÔN NGỮ VĂN

Câu 1 (2,0 điểm): Anh hoặc chị hãy trình bày hoàn cảnh ra đời bài thơ "Tây Tiến" của Quang Dũng.

Câu 2 (2,0 điểm): Trình bày ngắn gọn quan điểm sáng tác văn học của Hồ Chí Minh.

Câu 3 (6,0 điểm): Hãy phân tích đoạn thơ sau trong bài thơ "Tâm tư trong tù" của Tố Hữu:

Cô đơn thay là cảnh thân tù!
Tai mở rộng và lòng sôi rạo rực
Tôi lắng nghe tiếng đời lăn náo nức
Ở ngoài kia vui sướng biết bao nhiêu!
Nghe chim reo trong gió mạnh lên triều
Nghe vội vã tiếng dơi chiều đập cánh
Nghe lạc ngựa rùng chân bên giếng lạnh
Dưới đường xa nghe tiếng guốc đi về...

(Theo Văn học 12, tập một, phần VHVN, NXB Giáo dục 2006 - tr. 26)

Hướng dẫn cách làm (http://tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=140966&ChannelID=13)

trungnhut
01-06-2006, 04:12 AM
Đề thi TN năm nay hình như khó hơn mọi năm , không phải thuộc hết bài là có thể làm được :(

MaiLy24
01-06-2006, 06:31 AM
Hôm nay ở VN thi Tốt nghiệp rồi, chúc các bạn thi tốt nha !!!
nhưng tối qua, gặp chị họ online, chị Nấm bảo hình như đề thi tốt nghiệp PT ở VN bị lộ fai không vầy mọi người ???
nếu có chuyện đó vậy thì thật tiếc và buồn quá !!

trungnhut
02-06-2006, 03:47 AM
Chắc tin con vịt đấy.... Nếu lộ thì đã làm ầm lên rùi , tui thấy im re mà :)

sachi
02-06-2006, 04:11 AM
Vịt đâu đây chạy rầm rầm dzậy ? mau nhốt vịt lại, H5N1 đang hoành hành !!!!!!!!!!!!!!

mình thì chị học văn thôi vì văn dễ kiếm điểm hơn thơ, nên mình bỏ thơ

còn đề sử bị tủ đè quá nặng, thấy đề mà ko lẽ ngồi khóc chứ

senhongmotthuo
02-06-2006, 05:32 AM
Làm sao mà lộ được, mà nếu có lộ thì bộ sẽ thay đề dự bị ngay, mà đề dự bị thì thường khó hơn đề chính thức