PDA

Xem đầy đủ chức năng : Bạn đâu phải là một quân Domino

Má Lúm
06-05-2006, 06:29 PM
Bạn đâu phải là một quân Domino

Có rất nhiều điều chỉ bạn mới có thể hiểu cho mình. Nó bé nhỏ, mong manh thôi, với người khác rất có thể là vô nghĩa nhưng bạn lại quyết định gìn giữ nó.
Giống như một cô bé nọ nuôi giữ trong chiếc balô nhỏ của mình một con rắn rất nhỏ. Con rắn không độc, nó hiền lành thôi, cứ buổi tối lại trườn ra khỏi balô, ghếch cái đầu thon dài nhỏ nhắn lên ngắm nhìn ngọn đèn trên bàn học. Nhưng vì nó là một con rắn nên chẳng thể để cho tất cả mọi người cùng biết. Ai chẳng e ngại một con rắn, dù nó chẳng làm hại ai, phải không? Cô bé ấy nuôi một con rắn và người khác nhận ra rằng ta có thể yêu thương chân thành, ngay cả một sinh vật kỳ quặc!
Bạn vẫn gìn giữ một cái vỏkẹo. Cái kẹo của một cậu bạn trai, mà bạn thầm quý mến. Cái kẹo thì phải ăn rồi, nhưng cái vỏ kẹo thì vẫn giữ lại. Có thể bạn bè cười bạn giữ rác. Nhưng không phải bạn đang giữ một cái vỏ kẹo, mà là đang giữ những phút giây xaod dộng nhẹ nhàng, giữ một cảm xúc đẹp dành cho một cậu bạn hiền và chân thực...
Bạn treo một bức tranh lên tường, bức trnah không đẹp. Nhưng dó là bức tranh mà bạn đã vẽ với tất cả tâm hồn mình trước một khung cảnh đẹp đến kỳ lạ của thiên nhiên. Dù chưa đủ tài năng để biến nó thành tác phẩm nghệ thuật, nhưng bạn yêu nó vì yêu những giây phút rung cảm của chính mình. chỉ điều đó cũng đã xứng đáng để nó tồn tại...
Có những điều mà người khác không phải là bạn nên không thể hiểu. Có những thứ mà chỉ mình bạn yêu. Có những thứ khó lòng chia sẻ. Nhưng chỉ bì mình bạn thôi, nó đã đủ đầy ý nghĩa. Bởi ai đang thuộc về sự quan trọng nhất trong thế gian này? Chính là bạn!
Đừng vì mọi người ghét mà mình phải ghét. Đừng vì mọi người yêu mà mình phải yêu. Bạn đâu phải một quân cờ Domino xếp hàng tăm tắp cùng những quân Domino khác, đừng cùng đứng, ngã cùng ngã...
Chính sự phong phú của muôn vì tinh tú trong vũ trụ, cũng không thể bằng sự phong phú của hàng ti tỉ tế bào trong cơ thể bạn, tạp nên con người bạn. Hãy giữ gìn bạn như một bản thể đặc sắc và riêng biệt, để tạo nên cả thế gian rực rỡ sắc màu.

(Sưu Tầm)

cacomvn
06-05-2006, 08:33 PM
uh cảm ơn đã có một bài ý nghĩa

wolfman
07-05-2006, 02:30 AM
Hãy là chính mình!Mình thích điều đó,một người có cá tính mạnh sẽ nổi bậc lên trong đám đông.Có thể,sẽ có ai đó ghét tính cách của bạn(mình ghét nhất điều này đó),nhưng chả sao,cơ hội thành công thường đến với những ai dám "nghĩ khác, làm khác"mà.Như cụ Hồ đấy,thay vì đi về hướng Đông và tìm kiếm sự giúp đỡ của Nhật Bản,Trung Quốc như các chính khách khác thì cụ lại đi về hướng Tây và sống như một người lao động mạt hạng,cũng chính nhờ sự khác biệt này mà cụ đã tìm ra con đường giải phóng dân tộc(chà mình nói chuyện nghe "đỏ" quá nhĩ),ngay tại thời điểm cụ ra đi cũng có mấy ai ủng hộ cụ đâu.