PDA

Xem đầy đủ chức năng : hai đứa trẻ

nu_hit_le
05-05-2006, 08:59 PM
vừa bước chân xuống xe tui đã thấy có hai đứa trẻ trình diện trước mặt . kéo áo tui giọng một đứa bé gái nghe thật thương .: chị ơi! cho em năm trăm đi chị . giọng vừa như nài nỉ lại giống van xin . cả hai đứa cứ xô đẩy nhau giành phần xin những đồng tiền ít ỏi thấy mà chạnh lòng . bọn nó bằng cở em mình đó . vậy mà giờ này trên tay là cái cốc để đi xin ăn . nhìn bọn nó đả thấy cuộc sống trẻ thơ cơ cực rồi . không bít hai đứa có những bữa ăn no đủ không hay lại lang thang hàng giờ . gặp những người tốt thì ko sao chứ gặp những kẻ vô lương tâm ko có lòng người thì thật đáng thương . tôi không ban tặng cho bọn nó những đồng tiền mà là tôi giúp đở . lòng ngân nhẹ lên nốt nhạc thấy vui vui khi thấy hai đứa cám ơn mình và cười . hy vọng rằng bọn nó sẽ đủ tiền ăn trưa ............. lớn lên bên cái cốc không biết rồi sau này sẽ ra sao . số phận của những đứa cầm ly sẽ như thế nào . chỉ biết rằng nhìn hai đứa trẻ cười lòng mình hạnh phúc lắm ...... vui thật nhiều . hy vọng rằng đừng lớn lên bên những cái ly nhé hai đứa . số phận của chủ nhân những cái ly sẽ về đâu? ước gì nụ cười của hai đứa sẽ luôn ở trên môi . hai đứa cười đẹp lắm có biết ko . nụ cười làm trái tim tôi mềm nhũng ra . nụ cười ấy mới đáng yêu làm sao .

♥ PlanetVN ♥
05-05-2006, 11:30 PM
Ừhm,... Thật sự là buồn khi vẫn còn đâu đó trong cuộc sống những hoàn cảnh như vậy... Trẻ em... Còn nhỏ mà phải làm lụng vất vả để kiếm tiền rồi... Người lớn nghĩ sao chứ??? Trách nhiệm của ai??? :(
Số phận nào đưa những em nhỏ này phải lâm vào cảnh như thế??? Chẳng phải người lớn ích kỷ, chỉ biết sống cho bản thân sao??? Sinh con ra rồi thờ ơ, vô trách nhiệm với chính con của mình... :nooo: Bao giờ mới hết những cảnh em nhỏ phải đi ăn xin thế chứ???
:( Buồn... Nản lắm rồi...
Chỉ mong, những em nhỏ thế nay sớm thoát khỏi cảnh nghèo túng, có một cuộc sống ấm no hơn... Sợ lắm, nếu chẳng may các em bị những kẻ vô lương tâm hãm hại... :cry: