PDA

Xem đầy đủ chức năng : Cần giúp đỡ kinh nghiệm về phương trình và BPT

chinh lai
25-04-2006, 09:34 PM
mình đang sắp thi học kỳ 2 lớp 10 nhưng ở phần phương trình và bất phương trình chức căn thức còn hơi yếu bạn nào có cách nào thì chỉ mình nhé:bath:

h2t_mt
26-04-2006, 08:09 AM
Phần PT chứa căn thức ,em nắm các dạng cơ bản sau :
1) căn f(x) = căn g(x) <=> f(x) = g(x) và kết hợp với điều kiện f(x) >= 0 hoặ g(x) >= 0. Chỉ cần chọn điều kiện của 1trong 2 cái đó , thường là chọn cái đơn giản hơn.
2) căn f(x) = g(x) <=> g(x) >= 0 và f(x) = [g(x)]^2 => rồi chuyển về PT bậc hai.
3) căn f(x) + căn g(x) = C ( C > 0 )
<=> f(x)>=0 ; g(x) >=0 ; bình phương 2 vế rồi đưa về dạng 2
4) căn f(x) - căn g(x) = C ,có 2 TH :
+ Nếu C > 0 thì PT <=> căn f(x) = căn g(x) + C => kết hợp điều kiện rồi bình phương 2 vế cũng đưa về dạng 2 ;
+ Nếu C < 0 thì PT <=> căn f(x) - C = căn g(x) => kết hợp điều kiện rồi bình phương 2 vế cũng đưa về dạng 2 ;
Phần BPT chứa căn thức , cũng có 1 số dạng cơ bản sau :
1) căn f(x) > căn g(x) <=> f(x) > g(x) >=0
2) căn f(x) > g(x) <=> g(x) < 0 ; f(x) >= 0 hoặc g(x) >=0 ; f(x) > [g(x)]^2
3) căn f(x) < g(x) <=> f(x) >=0; g(x) > 0 ; f(x) < [g(x)]^2
Nói chung em cần nắm vững các dạng cơ bản , sau đó mới bắt đầu làm quen với những dạng PT khó hơn và đọc thêm các PP khác như : đặt 1 ẩn phụ ; đặt 2 ẩn phụ đối xứng ;...
Chúc em thành công trong học tập !

MatNaDen
28-04-2006, 07:51 AM
nói thiệt bạn chỉ cần làm hết bài tập trong sgk (nhớ làm sau phải hiểu tại sao lại làm như vậy) tiếp theo đó lật bài tập trong sách bài tập ra mà làm là được thôi .

shrek010sky
28-04-2006, 11:27 AM
Cần nắm vững lý thuyết một chút là mọi việc Ok cả thôi mà. Lớp 10 chứ có gì đâu!!!!

player
28-04-2006, 07:13 PM
à phần phương trình căn thức thì có lẽ không phức tạp.Cứ gặp dạng căn thức là bạn cứ phá căn thức bằng cách bình phương lên là xong.Chỉ có phần bất phương trình là khó đây không dễ nuốt đâu .Vì cái gì mà đụng đến "bất" là khó rồi.Bạn hãy mua một cuốn sách bài tập toán 10 (SGK) về rồi đọc bài giải trong sách.Hãy đọc và ráng hiểu ,chỗ nào không hiểu thì post bài lên .Trên đây sẽ giúp bạn .
"Đọc và hiểu ý tưởng một người là một nghệ thuật ".

nhocbi_410
01-05-2006, 09:50 PM
phải ráng học thuộc công thưc thôi , có nhiều công thức hữu ích lắm , bạn tìm mấy quyển sách phương pháp học ý , bảo đảm rất dễ hiểu đấy

sachi
01-05-2006, 11:08 PM
bí quyết của mình là phải luôn nhớ "trị tuyệt đối bao giờ cũng ko am6" , cứ như thế mà bạn suy luận để đặt ĐK và giải bài toán, ko cần nhớ định lý làm gì vì định lý cũng từ suy luận mà ra

crazy_love_vn
02-05-2006, 01:37 AM
Cứ chịu khó đọc sách là ra hết mà

.chiwaWa.
06-05-2006, 04:34 AM
[COLOR="YellowGreen"][B]bạn trên nói làm nhiều bài tập ..............tuy nhiên học kĩ t
lí thuyết và làm 1 số bài tập chủ chốt cơ bản sẽ tốt hơn chứ làm nhiều bài tập nhưng hoh nhớ lí thuyết thì hỏng ...............nó ko giúp bạn nâng cao đc khả năng biến đổi đâu.................