PDA

Xem đầy đủ chức năng : Hóa học

Hàn Cát Nhi
19-04-2006, 03:14 AM
Chả là thế này bà con ạ ...
Tama học chương trình phân ban thí điểm năm đầu ..tiên ...Trong sách ý .. Tất cả các phương trình biến hóa của các chât vô cơ hay hữu cơ ,Bộ đều dùng dấu (->) ..Nhưng trong các chương trình ôn tập ở trên Ti Vi ..Các thầy cô sử dụng dấu = cho phương trình biến hóa của các chất vô cơ ..còn với các chất hữu cơ thì thầy cô sử dụng dấu (->)..Tama sắp bước vào các kì thi quan trọng Tama sợ mình sẽ bị trừ điểm trong cái chuyện không đáng có này .

VD : cho mọi người hiểu nhé

Al + 3 HCl -> AlCl3 + 3/2 H ( sách dạy thế )
Al + 3HCl = AlCl3 + 3/2 H ( trên Tivi )
Theo mọi người viết như thế nào để khỏi bị trừ điểm ..không đáng có này

pukeo
19-04-2006, 03:23 AM
Theo Pu. học thì cô của iem kêu các pt vc viết cân bằng bởi dấu = , còn các pt hc thì cân bằng bởi dấu ->.......................từ trước đến nay đều như vậy áh ..................
-----------Có thể chương trình thí điểm có chút khác ....................ss có thể hỏi thầy cô của ss ..............OK!!!!

bo_thangban
19-04-2006, 10:10 AM
cách nào cũnng sai cả đúng thì phải viết con số 3 dưới chân chữ l

okie_xinmailabanthan
19-04-2006, 08:55 PM
thực ra bạn dùng thế nào cũng không bị trừ điểm đâu
vì trong đáp án không có thang điểm nào cho phần này mà các thầy cô cũng không để ý bao giờ đâu mà

boyfriend
20-04-2006, 04:04 AM
Theo Như Mình Dươc Biết Thì Viết Phương Trình PU Hữu Cơ Hay Là Vô Cơ Bây Giờ Có Thể Viết Như Nhau. Nhưng Có Một Diều Là PTPU Hữu Cơ Không Dược Viết Dấu " = " Chỉ Có Thể Viết " -> " Còn PTPU Vô Cơ Có Thể Viết Cả Dấu " = , ->" , Nhưng Thiên Về Dấu "=" Hơn...Nói Chung Khi Bạn Viết Như Thế Sẽ Không Bị Trứ Diểm....Yên Tâm Di...

Hàn Cát Nhi
20-04-2006, 04:38 AM
bo_thangban: vô duyên vừa thôi chứ ..không đọc kĩ mà trả lời kiểu đó à ..
@all everybody : thanks nhá ..thế thì Tama yên tâm rùi

Boy_si_tình
20-04-2006, 06:55 AM
nhưng bây giờ ngươi ta chỉ dùng đấu ---> thui

khỉ khờ
21-04-2006, 10:32 AM
Phản ứng trong hóa hữu cơ thường xảy ra trong quá trình thời gian dài còn trong hóa vô cơ các phản ứng thường xảy ra nhanh chóng
Vậy nên trong hóa hữu cơ thì người ta kí hiệu -->
còn trong hóa vô cơ thường kí hiệu dấu = nhưng vẫn nên dùng dấu --> trong cả hóa vô cơ vì như vậy thì mới thể hiện chiều của phản ứng.Tuy nhiên nếu lo sợ mất điểm thì bạn khỏi lo dùng dấu nào trong hóa vô cơ đều đc cả

kaivn
21-04-2006, 07:48 PM
hóa ra omai mới cấp ba hic hic

Hàn Cát Nhi
26-04-2006, 12:10 AM
@boy ..khi :thank nhá
@kai : ujmh học 12 đó ..nhưng seo

khỉ khờ
26-04-2006, 07:39 AM
HI ko có gì đâu . ok giúp đc người khác là niềm vui của chính mình mà
[email protected]

love_love_165
28-04-2006, 01:45 AM
Tụi tui học chương trình mới ko thấy có thầy cô nào đề cập viết PT vô cơ là dấu = cả !

scrazycats
28-04-2006, 05:02 AM
trong Hóa Hữu Cơ để tránh nhầm lẫn dấu ' = ' với liên kết đôi người ta quy định phải viết --->. trong VÔ CƠ : viết thế nào cũng được... nhưng chính xác nhất là viết ---> vì như vậy biểu hiện được đó là một quá trình chuyển hóa Hóa Học. OK

Bạn nhớ type dấu nhé:)
Thân
GC

PIEA3
28-04-2006, 09:04 PM
theo tui đc biêt thì đang lẽ vô cơ hay hữu co đều dùng dấu ----> là đúng thì phải

senhongmotthuo
01-05-2006, 05:10 AM
Bạn scrazycats nói rất đúng, trong hóa hữu cơ để phân biệt nối đôi người ta phải dùng dấu
--> , còn trong vô cơ thì dùng dấu nào cũng được, nhưng theo mình biết thì trương trình phân ban hiện nay quy định tất cả các phản ứng hóa học đều dấu--->, mình không còn học cấp 3 nữa nhưng cũng rất khoái hóa nên tạt vào đây hóng hớt tí

_tinhcabuon_
01-05-2006, 07:13 AM
ko phải sai đâu bạn ah`. Theo mình bít (là theo mình học nha) thì 2 loại dấu đoá còn phụ thuộc vào lương dd HCl đóa', vì ta chưa bít lượng dd Hcl cóa đủ hòa tan hết bột Al ko mà . Phải ko nèo? bạn thử nghĩ xem. Vì thía dau "=" là hiển thị đủ lượng cần thiết của cả 2, con kia thì ngược lại

Ngoài ra trong Hưu cơ còn cóa phản ứng thuận nghịch nè , chiều của phản ứng còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố nữa, như Mức độ phản ứng, tốc độ....

Ngoài ra trong Hưu cơ còn cóa phản ứng thuận nghịch nè , chiều của phản ứng còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố nữa, như Mức độ phản ứng, tốc độ....

kai86
02-05-2006, 02:40 AM
Viết sao mà chẳng được ! Chỉ cần chú ý các phương trình phản ứng thuận nghich thôi ! :p