PDA

Xem đầy đủ chức năng : Chiến lược trong thi đại học

player
16-04-2006, 04:44 AM
Trước khi thi đại học ta nên lập ra chiến lược thi như thế nào.
+Đọc kĩ đề bài (cực kì quan trọng).Bởi nếu nhào vô liền coi chừng chúng ta làm thiếu một số câu hỏi đó.
+Quan trọng hóa những vấn đề nhỏ:thi đại học là việc lượm từng điểm 1 do đó nên chọn bài dễ mà làm trước ,bài khó làm sau.Đừng thể hiện ý chí anh hùng nhảy vào làm bài khó trước.Do vậy hãy định ra cho mình dạng bài nào là dễ kiếm điểm trong đầu trước đi các bạn ,để khi thi hãy chọn những loại bài đó làm trước mà lấy điểm.
+Chọn một trong hai trường phái sau để tác chiến:
1)Giành cho những bạn giỏi, làm kĩ:Làm một mạch thật nhanh hết bài thi đại học sau đó ngồi dò lại kết quả (trường phái này ít được sử dụng)
2)Giành cho các bạn khá ,trung bình,giỏi:Làm thật chậm ,thật chắc từng bài,làm tới đâu đúng tới đó.Thà bỏ đi bài cuối cùng mà mình cảm thấy không làm được để dò lại các bài đã làm (mất chừng 1 đ) còn hơn làm bài đó mà mấy bài kia bị sai mà không hề hay biết (cái này rất quan trọng nha bạn).Chúng ta bỏ con tép nhưng có thể câu được tôm còn hơn bắt được tép mà mất tôm hay có thể mất tất cả.
+Xem đề coi chúng ta có bỏ xót câu nào không,có làm lạc đề hông.(cái này Player từng bị làm lạc đề rồi hix hix xui ghê cứ nhắm mắt nhắm mũi mà làm.Cẩn thận đó)
+Nếu dò đúng hết các bài rồi mà còn lại mấy bài kia chưa làm ra thì cứ nhanh viết đại biết đâu đúng được mấy ý rồi nhanh chóng dò lại bài một lần nữa.
+Hãy xem thực lực của mình như thế nào rồi hãy chọn một trường phái hay cách làm bài cho mình nha các bạn.Cái này thật sự là quan trọng (trường phái Player là chậm mà chắc)
+Ăn sáng đầy đủ trước khi thi ,phải ngủ đủ giấc trước khi thi ,để cho bộ não hoạt động tối ưu nhất,đạt hiệu quả nhất

+Đây là chiến lược của Player nêu ra để các bạn tham khảo thôi nhé chứ không có ép buộc làm theo nha.Có gì đừng đổi thừa cho Player nhé :haha:

sachi
20-04-2006, 11:48 PM
thank you very much, mình thấy cách của bạn có vẻ hiệu quả lắm, chị mình cũng nói dzậy

shinichi1487
21-04-2006, 08:31 AM
Tui là sinh viên được 1 năm roài. Năm ngoái khi đi thi, nhìn đề choáng khoảng 10p rùi cắm cúi làm, hix..dư được 5p mới ghê chứ...thời gian làm 180p là vừa đủ để làm bài thi đó, ai mà làm dư những 30p đảm bảo rớt chắc..keke
Đêm trước khi thi hãy chơi 1 trận cho đã đời, nhưng nhớ để chuông báo thức nhá, ko có lại dậy muộn...thì xôi hỏng 12 năm của mình.
Trước khi vô phòng thi hãy làm wen mọi người, đặc biệt là những đứa có khả năng ngồi gần..hehe ( tạo tâm lý thoải mái thôi, ko có vô phòng rùi run như cầy sấy á ).
Nhớ mang theo đầy đủ dụng cụ để làm bài thi nha ( ko phải phao đâu ), quên 1 cái thì ko có ai cho mượn đâu

aaahatxi_hoi
22-04-2006, 12:05 AM
hi năm ngoái thi vì chủ quan nhanh ẩu đoảng nên tạch , năm nay nghe lời các pac' em phải cẩn thận mới đc hok thì die ^_^ .Pac' player cho mấy kinh nghiệm thế là ổn đó , em nghe lời pac' lần này coi , tạch nữa thì em vác đá ném pac' :hihi:

okie_xinmailabanthan
22-04-2006, 04:55 AM
okie thấy hướng 1 cho học sinh giỏi làm nhanh thì chẳng ổn tí nào
Vì chẳng có ai là học sinh giỏi luyện làm bài theo kiểu đó cả
bất ổn quá ah

CYBER
25-04-2006, 09:35 AM
mecxxicucu
thế cho CYBER hỏi nếu khi nhận được đề bài mà rơi vào trạng thái choáng nặng thì lam thế nào giải tỏa được đây???

shinichi1487
28-04-2006, 08:30 AM
Chờ năm sau nghen...

player
29-04-2006, 09:07 AM
Phải chuẩn bị trước và tập luyện chứ.Các bạn phải thử làm vài đề thi đại học những năm trước và áp dụng những chiến thuật mà tự bạn đưa ra để xem hiệu quả như thế nào nha.Và xem bạn thích hợp với cái nào nhất để khỏi bị lúng túng khi làm đề thi thật sự

thế cho CYBER hỏi nếu khi nhận được đề bài mà rơi vào trạng thái choáng nặng thì lam thế nào giải tỏa được đây
->Hít một hơi thật sâu và bình tĩnh.Tự nhũ với lòng mình choáng thì cũng vậy thôi.Thôi thì hãy cố hết sức làm bài đi

Wings
29-04-2006, 09:49 AM
Nếu đang làm ngon ơ,đụng 1 bài bí chắc sẽ xưống tinh thần rất nhanh,có khi làm ko ra cả những bài kế tiếp.. mình phải làm sao trong tình hưống đó?

player
29-04-2006, 09:57 AM
những tình huống như vậy thì "Player" cũng đành pó tay.Nhưng nếu gặp bài khó tốt nhất đừng làm ,làm bài dễ trước đó.Do vậy mà để tránh trường hợp như vậy bạn phải biết đối với mình dạng nào là dễ ,dạng nào là khó.Chẳng hạn như trong thi đại học môn toán thường là bài về đồ thị hàm số là dễ sai nhất nên tốt nhất là đừng có làm bài đó trước lỡ mà là sai thì tìm ra lỗi sai cũng hết giờ,và dễ xuống tinh thần.Nên chọn bài khác làm trước .
Đây chỉ là ý kiến tham khảo thôi nha

pultt_22722_p
29-07-2006, 09:15 PM
đâu có thấy có quy tắc Player

KhacThien
04-09-2006, 09:00 PM
Tớ có 1 chiến lược chắc chắn thành công nếu làm theo :lelele:
" học đầy học đủ, không học tủ"

..::**Toxic_Love89**::..
11-11-2006, 10:14 PM
Ớ cho iem hỏi cái này ạ..iem tính thi khối D có thể cho iem hỏi dạng đề thi môn toán đa số như thế nào ạ..tức là cái nào chiếm điểm nhìu nhất ấy ạ..? những đứa học trung bình như iem có khả năng thi đậu dại học hok ạ ( có lẽ iem hơi mơ tưởng )
có câu " Học tài thi phận" theo anh chị đi trước thấy có đúng hok ạ?

phuthuy_MU
11-11-2006, 10:23 PM
ngủ chơi +++++++++++++++ ngủ bí quyết ôn thi đó em :D

quầnngốqp
02-01-2007, 03:39 AM
cô giáo tớ cũng dặn dò như thế đấy , thà chậm mà chắc còn hơn nhanh mà mất , đừng thể hiện.........bản lĩnh anh hùng..........

cô giáo tớ cũng dặn dò như thế đấy , thà chậm mà chắc còn hơn nhanh mà mất , đừng thể hiện.........bản lĩnh anh hùng..........

giotmuavotinh_hn
01-02-2007, 03:31 AM
trời ơi cách của bạn hay quá trời luôn nhưng còn vận dụng nó thì hơi................?