PDA

Xem đầy đủ chức năng : Hướng Dẫn Cài Font Chữ Tiếng Hàn trên máy tính

Kira_ác quỷ
16-04-2006, 01:41 AM
Các bạn ở Việt Nam đa số thích tiếng Hàn thì đều có liên quan hoặc ít ra là cũng thích nhìn cái chữ tiếng Hàn trên máy mình với lại K type cái kiểu phông kia thì....... ,cho ra chữ thay vì toàn thấy loằng ngoằng với vuông vuông nhức cả mắt. Tiện đây K post cách set để đọc được, viết được ( cách này dùng cho Win XP ) :D

Tất cả những gì bạn cần là đĩa Win XP ( đĩa cùng loại với cái đĩa XP mà bạn cài máy mình ý ), hiện giờ có hai bản là pack 1 và pack 2 , đưa đĩa này vào không được thì chắc là đĩa kia thui á :tim:

Cách đọc chữ tiếng Hàn:

_Bước 1 : Vào Control panel -->Chọn Regional and Languages option.
_Bước 2 : Khi xuất hiện bảng Regional and Languages Option, chọn Languages , tick vào cái ô Install fies for East Asian languages, sau đó apply và ok,máy sẽ đòi bạn đưa đĩa vào ổ, bạn chỉ cần đưa đĩa vào ổ rồi để máy tự chạy.
Như thế là bạn đã hoàn thành công đoạn để đọc được chữ tiếng Hàn hiển thị trên màn hình của bạn rồi đấy

Cách set để viết được chữ tiếng Hàn ( muốn viết được thì máy của bạn phải đọc được cơ :rain: )

_Bước 1: làm y hệt bước 1 ở trên.
_Bước 2: chọn Languages, tick vào detail , nó sẽ hiện ra cái bảng Text Services and Input Languages --> chọn Add, sẽ hiện ra bảng Add Input Language, bạn chỉ việc chọn Korean rồi ok, sau đó apply tất.
Bạn ra ngoài sẽ thấy một taskbar con con ở trên màn hình, tick chuột vào chọn Korean. Mở Winword ra thì nó sẽ hiện ra các chế độ gõ tiếng, trong đó có 1 ô có hình chữ A, bạn kick một phát nó sẽ ra chữ tiếng Hàn . Rồi cứ thế mà gõ thôi.

24 chữ cái trong tiếng Hàn bao gồm có 10 nguyên âm (모음) gồm có: ㅏ,ㅑ,ㅓ,ㅕ,ㅗ,ㅛ,ㅜ,ㅠ,ㅡ,ㅣ
và 14 phụ âm (자음) gồm có : ㄱ,ㄴ,ㄷ,ㅁ,ㅅ,ㅂ,ㅈ,ㅎ,ㄹ,ㅇ,ㅋ,ㅌ,� �,ㅍ. Thêm vào đó là các phụ âm kép : ㅃ,ㅉ,ㄸ,ㄲ,ㅆ,ㄳ,ㄵ,ㄶ,ㄺ,ㄻ,ㄼ,ㄽ,� �,ㄿ,ㅀ,ㅄ.

Phụ âm - Nguyên âm (자음, 모음)

Phụ âm (자음)
1.1 Các phát âm từng phụ âm

a. Âm không bật hơi, không căng: Cách phát âm về cơ bản giống với tiếng Việt
p,t,ch,k (ㅂ, ㄷ, ㅈ, ㄱ)

b. Âm không bật hơi, căng: Trong tiếng Việt không có âm nào như vậy
pp, tt, xx, cch, kk (ㅃ, ㄸ, ㅆ, ㅉ, ㄲ)

c. Âm bật hơi: Tiếng Việt chỉ có một âm bật hơi, được chữ quốc ngữ ghi bằng "소", còn trong tiếng Hàn Quốc có 5 âm:

ph, th, x, chh, kh, h (ㅍ, ㅌ, ㅅ, ㅊ, ㅋ, ㅎ)

Nguyên âm (모음)

ㅔphát âm mở hơn ê của tiếng Việt một chút

ㅐphát âm mở hơn e của tiếng Việt rất nhềiu, gần như giữa e và a, giống (æ) trong tiếng Anh

ㅓtrong âm tiết mở(nghĩa là không kết thúc bằng phụ âm) thì phát âm giống như ơ trong tiếng Việt, Trong các âm tiết có phụ âm cuối kết thúc đối khi được phát âm như â trong tiếng Việt.

Ví dụ: (전화) (điện thoại)
(안녕) (bình yên)

ㅗ (ô),ㅏ(a), ㅜ (u), ㅣ (i), ㅡ (ư)

ngoài ra còn có các nguyên âm kép như:
외(uê), 야(ya). 여(yơ), 유(yu), 예(yê), 얘(ye), 와(oa), 워(uơ), 위(uy), 웨(uê), 왜(oe), 의(ưi)

****Phù, xong rồi đấy, còn bạn nào biết đối với Win 98 2000 Me ... thì vào chỉ giáo cho bà con há :huglove:
Have fun babes...

Ác Vương-Toky
16-04-2006, 05:50 AM
Nếu đang sử dụng những phiên bản windows khác cũ hơn XP, thì có một cách để hiển thị và gõ được tiếng Hàn

_Để hiển thị:

hãy copy tất cả các fonts trong window XP đã được cài đặt tiếng Hàn vào đĩa và đem về chép lại vào trong windows ( làm theo cách đó vì My Compurter là Win Me).
Còn để gõ được chữ tiếng Hàn các bạn hãy truy cập vào địa chỉ dưới đây để lấy phần mềm trợ giúp về cài vào máy:

http://www.microsoft.com/msdownload/iebuild/ime5_win32/en/ime5_win32.htm

------Keyboard = tiếng hàn

In Normal Mode:

In SHIFT Mode:

__VY__
16-04-2006, 06:36 AM
em xí điều 1 chút
1: về cái đĩa, mua về copy là ok hẽm???copy theo bứơc Kira chỉ thì seo hông cài win XP lun? ( ko bít copy chổ nào) có thể thì đưa link lun đi,one gai
2: cái link Yao đưa bị chít oài, em tính tập ghi trước mừ ko dc

hai_kappa
16-04-2006, 08:37 AM
cảm ơn bạn nhiều lắm ! hiiiiiiiii thank's

*Sorana*
17-04-2006, 06:13 AM
Win XP............có vẻ đc đó thanks bác

Yumi_Hảo
17-04-2006, 06:23 AM
anh trai & T not bad............
thanks.............

Kara Okawari
20-04-2006, 02:41 AM
Oh :D.. nhưng máy của em dùng 3 cái bàn phím khác nhau and cài đặt khác nhau thì khỏi dow về nhỉ :D:D:D:D.........

anh chàng sành điệu
23-04-2006, 05:52 AM
máy tui không có phần ngôn ngữ KOREAN thì làm sao cài tiếng Hàn nên ai biết chỉ tui với tui cảm ơn nè:huglove:

Mr.[G]in
24-04-2006, 07:24 AM
Các anh chị ơi , windown 98 co nạp được đĩa đó ko ạ ? có trang web nào có thể down cái tiếng hàn này về máy ko ? Vì nếu như ko nghiêng cứu được tại máy ở nhà , thì lên mạng có thể nghiêng cứu mà . Giúp em đê .
thank you

__VY__
30-04-2006, 10:53 PM
có 2pic chỉ cách dơn mà Chú bé , ra kiếm kỹ hơn đi :D

toan khung
30-04-2006, 11:58 PM
cảm ơn nhìu nha!!!!!
thanhkssssss

thangbom
12-05-2006, 07:10 PM
cho ti hỏi một chút các bẹn ui?
làm sao dể đọc tin nhắn vậ eh ?
고 맙 습 니 다.

maiyeuem2k
14-05-2006, 10:24 PM
chỉ có tiếng hàn thôi sao còn tiếng hoa thì sao?

TocTemVoTinh
30-06-2006, 03:09 AM
em không tìm được đĩa anh chị nào có phần mềm ở wed thi type cho em giùm được không à

acutedolphin
04-08-2006, 11:52 PM
hè hè em không có máy vi tính riêng nên không thể làm và tất nhiên là không đọc được tiếng hàn rồi

dieucayvt
08-08-2006, 12:46 PM
cái này hay lắm .. cám ơn bạn nhìu nhé ........

nangchanhche
03-09-2006, 08:26 AM
sao máy của tớ hok có font Korean, tớ vào làm ngay bước 2 Cách set để vik dc tiếng Hàn ấy :rain: , máy tớ là XP, đọc dc tiếng Hàn, mà hok bik sao lại ko có font đó :rain:

ami yumi
07-10-2006, 04:06 AM
em cũng ko vix đc tiếng HÀn
đọc đc mà ko đc luyn vít chơi thì chán wa
giúp em với

=Tori=
14-10-2006, 10:04 PM
Đúng rồi :rain:

ĐỌc được mà đến khi viết thì hoh được :rain:

calla_hoatinhyeu
15-10-2006, 05:04 AM
Vậy nha,vậy thì một khoá học tiếng Hàn,các bạn nghĩ sao,trang web của đài KBS vừa mở một khoá cho các bạn học tiếng hàn.Nhưng không có phiên dịch tiếng việt,tuy ko có nhưng có phiên dịch tiếng anh,tiêng đức,tiếng pháp,tiếng nhật bản,tiếng trung và một số khác,các bạn nào nếu biết mí thứ tiếng trên thì có thể học dễ hơn,khá hay phải ko,vậy cùng tham gia đi
http://world.kbs.co.kr/learn_korean/lessons/e_index.htm

muathangtu
21-12-2006, 04:23 AM
bạn ơi! mua đĩa cài tiếng Hàn là đĩa nào, địa chỉ trang web tải xuống mình tải không được!
vui lòng chỉ cho mình

thestar_9x
22-04-2007, 03:59 AM
thanks nha , đang ko biết tìm đâu ra cách gõ tiến Hàn. Học thì học rùi nhưng ko có phông tiếng Hàn chán chết

sao tui vào rùi mà ko dow được là sao thế

park_hee_won
11-06-2007, 07:17 PM
ban vao day de tim them thong tin nhe !

http://www.maitruongxua.info/diendan

Để hiện thị đúng tiếng Hàn Quốc ban hãy nhấn vào đây Download phông chữ tiếng Hàn Quốc
(Hướng dẫn: Download phông chữ về, dùng chương trình giải nén (winzip hoặc winrar) mở lấy file Batang.ttc lưu vào thư mục C:\WINDOWS\Fonts )
Download Font Tieng Han :

http://hungtrungthinh.googlepages.com/font.rar

roi test thu xem : www.google.co.kr

hoanhcuoc
11-07-2007, 07:52 AM
có thể cho mình gia nhập vào hội được không vậy,nình ko biết cách sử dụng diển đàn.thank

hoanhcuoc
11-07-2007, 08:03 AM
không biết bạn có thể chỉ mình không mình muốn học nhưng thực sự không có thời gian ngoài giờ chat ,mà xui là mình ko co máy tính riêng nữa

_nh0x_b0o_
06-11-2007, 08:37 PM
huhu....mua đĩa ở đâu giờ...>.<...

hoangtran
31-12-2007, 10:08 PM
copy dc phông tiếng hàn như tn có bác nào biết giup em với

**H.x**
22-05-2008, 09:52 AM
tui thì có đủ tất cả phông chữ_bài giảng_video_sách vở........lai được nghe trưc tiếp người hàn nói chuyện nữa nhưng tui lười học lắm !.........ai giúp tui học ko?

khinaotroimua
14-07-2008, 03:18 AM
ai bit' cach' noi' tieng' ha`n zoi~ chi~ zum` tui zoi'...!!!

langtungheo...
25-10-2008, 08:34 PM
ai bit' cach' noi' tieng' ha`n zoi~ chi~ zum` tui zoi'...!!!

Bạn pm cho mình nhé.

Dúp như thế nào cũng cần nói rõ thêm
năng lực của tớ mới chỉ tàm tạm gọi là nghĩ được bao nhiêu nói bấy nhiêu thôi

Thế nhé hoạc Email : hskr_v n 9 [email protected]

Rất vui được làm wen.

DI QUYÊN
03-12-2008, 12:56 AM
An niong ha xÊ io !
Man na xo ban cap xum ni ta
cho nun kim tae hee im ni ta
na nun be thu nam xa ram im ni ta !

Spris_Kr
07-12-2008, 05:57 AM
xin Chào Các Bạn Thành viên mới Xin góp mặt ㅋㅋㅋㅋㅋ nghe mấy bạn giảng nguyên âm phụ âm hay quá 재 미 있 어 요

Mình Hiên Tại Là Thanh viên của Web những người Việt Bên Hàn Quốc Đây là sân chơi Của Người Việt Bọn Mình Xin giới Thiệu Các Bạn http://viet4rum.com

Chúc Mọi người Có Những Giây Phút Vui Vẻ Nhé

kinh kinh123
14-03-2009, 10:41 PM
ta phải mua đĩa cài tiếng hàn ở đâu nhờ các bạn chỉ dùm cái. trả lời nhanh cho mình với
:thatall:

kem dâu mút
30-08-2009, 10:49 PM
cho Kem hỏi, như vậy tức là mình có phải cài lại máy hông? hay chỉ dùng đĩa đó để chỉnh ngôn ngữ thôi :)

§hëllëy
15-05-2010, 08:54 PM
Đơn giản lắm, sau một ngày lặn lội ngược xuôi em đã làm được mà ko cần dùng đĩa. Trình tự như sau

1. Đầu tiên các bạn vào web http://thunglunghoahong.com/ForeignLanguage/?action=Detail&lID=19&tID=159&cID=164 tải phần font tiếng hàn vào [ lúc này vẫn chưa giải nén]

2. Đồng thời bạn mở tiếp thêm trang web giải nén http://thunglunghoahong.com/Informatics/?action=Detail&lID=15&tID=5107&cID=5292 để tải và cài đặt phần giải nén [ bạn cài vào phần program file như hướng dẫn nhé]

3. giải nén cho phần font tiếng hàn bạn đã tải ở bước 1

3. phần còn lại là làm theo hướng dẫn của 2 web này

4. làm xong thì mở http://www.google.co.kr/ ra kiểm tra xem chữ hiện lên là tiếng hàn [bạn đã thành công] hay ô vuông [ thất bại]

5. Nếu vẫn là ô vuông thì bạn xem kĩ lại nghe, coi chừng bạn thực hiện có sai sót đó

행운을 빌어요 !

Thân,

.:Shelley:.

hoahongxanh762
17-12-2010, 10:48 AM
tui thì có đủ tất cả phông chữ_bài giảng_video_sách vở........lai được nghe trưc tiếp người hàn nói chuyện nữa nhưng tui lười học lắm !.........ai giúp tui học ko?
có những thứ này thì cần ai giúp cái gì nữa :wonder:

Cảm ơn mấy bạn nhé, mình làm được rùi, bát tay vào học thôi:sr::sr:, không biết có đến đâu ko?..

DanHuy
25-12-2010, 11:04 AM
Hà nếu cần phụ đạo pm anh nha