kết quả từ 1 tới 8 trên 8

Ðề tài: Cần sự tư vấn

Nhập Môn

Angry Cần sự tư vấn

huh anh chị ơi, em là thành viên mới, xin lỗi nếu em viết bài này không liên quan lắm đến chủ dề này nhưng em có 1 vấn đề rất cần anh chị tư vấn ạ
    Chuyện là em năm nay lớp 12 hơn 1 tháng nữa là em thi ĐH rồi nhưng em dạo này lười lắm, vì em chán ko muốn học, cuộc sống của em nó chó vl ra, bạn bè ko ưa e, ở trường dạo này e cũng ko chơi vs ai cả( từ lp 10 cũng thế rồi) tóm lại từ năm lớp 9 hồi đó e cắm đầu vô học kqt đến xung quanh nên từ đó bạn bè ghét bảo em ít nói các kiểu và em bị ghét đến tận bây giờ đấy, kiểu bọn nó có ác cảm, điều đó ảnh hưởng đến học tập của em lắm, kết quả học tập sút kém vì em luôn buồn chuyện này ảnh hưởng đến học,
    Tóm lại là em sợ lên Đại học mà lại bị ghét vì những điều tiếng ngày xưa thế này thì em thà chết cho xong, em sợ lên Đại Học ko tìm được bạn chơi cùng, vậy anh chị có thể tư vấn cho em nên hoch trường đại học nào mà môi trường thân thiện mọi người giúp đỡ nhau ko, vì em cũng thuộc dạng kém giao tiếp nên m nghĩ mình phải học môi trường nào mọi người thân thiện giúp đỡ mình thì em mới hoà nhập học tập phát triển được ạ
    E cảm ơn a chị
    thay đổi nội dung bởi: Pluie, 28-04-2017 lúc 05:11 AM

.•☆Ģloomy☆•. Nђạt P[ђ]ai's Avatar
    Nơi Cư Ngụ

Nhìn cách viết, Nђạt P[ђ]ai đoán em là một cô bé nhỉ?

Em ạ, chị có thể hiểu cảm giác của em vì chị cũng từng là người không có bạn thân thời cấp 3. Thậm chí những năm đầu đại học chị hoàn toàn rơi vào tình trạng trầm cảm và cô lập bản thân. Nhưng em này, khi mình không thể hòa nhập vào xã hội thì cuộc sống vô cùng bế tắc và đôi khi dẫn đến suy nghĩ tiêu cực. Nên chị hỵ vọng những chia sẻ của chị sẽ giúp tâm lý của em ổn định hơn.

Chị nghĩ rằng em nên dần dần mở lòng với mọi người xung quanh một chút. Môi trường ở đại học hoàn toàn khác với cấp 3. Em sẽ gặp những khuôn mặt mới vì thế hãy mạnh dạn giao lưu với những người em có cảm tình hay cảm giác an toàn nhất. Nếu quá khó khăn mở lời làm quen trước thì vẫn có cơ hội khác ví dụ như là làm bài tập chung nhóm v.v... Đó chính là cơ hội để em làm quen bạn mới. Cứ mở lòng và thoải mái trò chuyện cùng mọi người. Từ đó em sẽ có các mối quan hệ bạn bè.

Có thể vì em chưa hiểu rõ tính cách và lối sống của mình nên em chưa tìm thấy những người cùng nhịp điệu. Trước khi có được một ai đó đủ thông minh để hiểu em thì em hãy tự tìm hiểu về bản thân mình. Ví dụ như tính cách, quan niệm sống, suy nghĩ v.v.. Có lẽ em là người sống nội tâm, thích một mình, khó gần v.v.. Với nhóm tính cách đó thì việc khó tìm bạn là đúng rồi đấy!! (Chị cũng là người như thế )

Chị tin là khi em biết mình là người như thế nào, muốn gì, cần gì thì em sẽ dễ dàng nhận ra ai là người bạn có cùng tần số với em.

Em biết không, cuộc đời đôi khi mang cho chúng ta nhiều hạnh phúc bất ngờ lắm em ạ. Chỉ là hạnh phúc của em đến chậm mà thôi.

Hãy là chính mình. Đối xử tốt và thật lòng với người khác. Rồi một ngày không xa em sẽ tìm được một người bạn đúng nghĩa mà thôi. Một người bạn tốt còn hơn 1 bè người xấu.

Trước tiên hãy là bạn tốt của chính em!! Tôn trọng và yêu thương bản thân. Đừng tự giam mình trong suy nghĩ tiêu cực. Cũng đừng nghĩ rằng tất cả mọi người chán ghét và xa lánh em. Đôi khi người khác chờ em chào đón tấm lòng của họ đấy!

À! Em có thể tìm được những người anh/chị/bạn ở foroum này!
    thay đổi nội dung bởi: Nђạt P[ђ]ai, 28-04-2017 lúc 11:36 PM
    Clichéd
    Whatever Life Is ♥

Đang học vỡ lòng Nhật Minh's Avatar
    Blog Đã Viết
    4

Ai rồi cũng sẽ tìm được những người bạn thật sự cho mình. Bản thân mình cũng là một người khép kín, thậm chí là lập dị trong mắt người khác, nhưng mình vẫn cứ sống theo cách mình muốn đó thôi. Chẳng sao cả.

Nhập Môn

Trích Nguyên văn bởi Nђạt P[ђ]ai View Post
    Nhìn cách viết, Nђạt P[ђ]ai đoán em là một cô bé nhỉ?

Em ạ, chị có thể hiểu cảm giác của em vì chị cũng từng là người không có bạn thân thời cấp 3. Thậm chí những năm đầu đại học chị hoàn toàn rơi vào tình trạng trầm cảm và cô lập bản thân. Nhưng em này, khi mình không thể hòa nhập vào xã hội thì cuộc sống vô cùng bế tắc và đôi khi dẫn đến suy nghĩ tiêu cực. Nên chị hỵ vọng những chia sẻ của chị sẽ giúp tâm lý của em ổn định hơn.

Chị nghĩ rằng em nên dần dần mở lòng với mọi người xung quanh một chút. Môi trường ở đại học hoàn toàn khác với cấp 3. Em sẽ gặp những khuôn mặt mới vì thế hãy mạnh dạn giao lưu với những người em có cảm tình hay cảm giác an toàn nhất. Nếu quá khó khăn mở lời làm quen trước thì vẫn có cơ hội khác ví dụ như là làm bài tập chung nhóm v.v... Đó chính là cơ hội để em làm quen bạn mới. Cứ mở lòng và thoải mái trò chuyện cùng mọi người. Từ đó em sẽ có các mối quan hệ bạn bè.

Có thể vì em chưa hiểu rõ tính cách và lối sống của mình nên em chưa tìm thấy những người cùng nhịp điệu. Trước khi có được một ai đó đủ thông minh để hiểu em thì em hãy tự tìm hiểu về bản thân mình. Ví dụ như tính cách, quan niệm sống, suy nghĩ v.v.. Có lẽ em là người sống nội tâm, thích một mình, khó gần v.v.. Với nhóm tính cách đó thì việc khó tìm bạn là đúng rồi đấy!! (Chị cũng là người như thế )

Chị tin là khi em biết mình là người như thế nào, muốn gì, cần gì thì em sẽ dễ dàng nhận ra ai là người bạn có cùng tần số với em.

Em biết không, cuộc đời đôi khi mang cho chúng ta nhiều hạnh phúc bất ngờ lắm em ạ. Chỉ là hạnh phúc của em đến chậm mà thôi.

Hãy là chính mình. Đối xử tốt và thật lòng với người khác. Rồi một ngày không xa em sẽ tìm được một người bạn đúng nghĩa mà thôi. Một người bạn tốt còn hơn 1 bè người xấu.

Trước tiên hãy là bạn tốt của chính em!! Tôn trọng và yêu thương bản thân. Đừng tự giam mình trong suy nghĩ tiêu cực. Cũng đừng nghĩ rằng tất cả mọi người chán ghét và xa lánh em. Đôi khi người khác chờ em chào đón tấm lòng của họ đấy!

À! Em có thể tìm được những người anh/chị/bạn ở foroum này!
    huhu chị ơi, dạo này e suy nghĩ nhiều lắm, em sợ nữa, vì em học ngay chính trong cái lớp chúng nó coi mình ko ra gì rồi, ko phải bắt nạt ra mặt nhưng cũng kiểu ko quan tâm coi mình như vô hình ý, ngay cả buổi chiều e chuyển sang học lớp bên cạnh c nó còn thái độ ghét khinh khỉnh em nữa, hay kiểu nói móc còn tệ hơn ở lớp em nữa( vì 2 lớp thân nhau vs toàn bọn cùng huyện chơi vs nhau mà) cuộc sống ở trường em khắc nghiệt lắm, những đứa nào học giỏi vs đc thầy cô quý các thứ thì chúng nó hùa nhau bắt chuyện thân thiện rồi chơi vs bọn đấy, đứa nào đã bị ghét rồi thì thôi bị ghét hội đồng luôn, chúng nó ko bắt nạt mình quá đáng nhưng hay kiểu khó chịu vs mình vs phân biệt đối xử ra mặt luôn nên e khó chịu vs chán lắm chị ạ, e mà ko tạo đc cơ đồ gì, học giỏi hay đc ai đó quý mến thì bọn kia chả thèm đếm xỉa luôn

Cho nên e rất sợ, học ĐH lại phải học vs những con người như thế...cuộc đời e sẽ lụi bại mất thôi...vì cấp 3 vì nhiều chuyện mà e học hành ko ra gì, kém gần nhất lớp nhưng thực ra chỉ là do em bị cảm xúc chi phối vs cả lười nữa chứ lực học của em chắc cũng phải khá giỏi trở lên, chị ơi em nên học ĐH nào thì tốt cho mình đây

Nhập Môn

Mà chị ơi e cũng ko phải dạng người khép kín quá, nếu tìm đc bạn hợp cạ thì e phải ns là ng nói nhiều lm luôn, vs em khi giao tiếp vẫn có thể hỏi han mọi người cái cơ bản chứ ko đến nỗi im re, chỉ tại e ko có cơ hội đi giao tiếp chơi nhiều, toàn ở nhà thôi, đi chợ các thứ cũng ít đi nữa, chứ tính cách thật của em cũng nói nhiều vs hay đùa nhây ( nhưng chỉ vs những ng thực sự thân như gđ thôi) ở lớp c nó thái độ ko thích e như thế e ko thể nào sống vs bản chất của mình đc mà khép kín hơn hẳn

.•☆Ģloomy☆•. Nђạt P[ђ]ai's Avatar
    Nơi Cư Ngụ

Uh! chị hiểu nỗi khổ tâm của em rồi!

Đầu tiên, chị cảm ơn vì em là cô bé biết lắng nghe và kiên nhẫn! Sự chịu đựng và cố gắng của em đến thời điểm này rất giỏi! Vậy tại sao không cố gắng nhiều nhiều hơn nữa em nhỉ?

Em gái này, học vấn là tương lai của em nên đừng từ bỏ con đường ấy. Chị tin rằng chỉ cần em cố gắng và vững tin vào bản thân, rồi sẽ có một ngày em có cách nhìn khác về cuộc sống.

Đôi khi em phải học cách "không quan tâm" đến những thứ không đáng để quan tâm. Hãy thử mặc kệ họ. Tập trung vào việc học và cuộc sống của em thôi vì không ai giúp được mình ngoài chính mình.

Sống tốt nhất mà em có thể! Yêu bản thân nhiều nhất mà em có thể! Hạnh phúc nhất mà em có thể! --- đó là cách chứng minh bản lĩnh tuyệt vời nhất mà chị mong em làm.

Hãy thử nghĩ về vấn đề này theo chiều hướng tích cực. Xem đây là động lực và bài học cho em để sống tốt hơn và hiểu chuyện nhiều hơn.

Nhưng chị nhắc lại một lần nữa là không phải ai cũng tồi tệ em nhé! Vẫn có những người tốt luôn luôn thật tâm với em! Em sẽ tìm thấy những con người ấy trên đường đời thôi! Dù họ đến chậm một chút cũng không sao em ạ vì lúc ấy em sẽ biết cách trân trọng người xứng đáng. Như thế mối quan hệ càng lâu dài và chân thành hơn. Khi em trưởng thành hơn và nhìn nhận cuộc đời khôn khéo hơn, em sẽ không hối tiếc khoảng thời gian khó khăn này đâu.

Và điều quan trọng là mình có thể ghét một ai đó khi họ cư xử tệ với mình, nhưng tuyệt đối không ác ý hay hại người ta. Nếu em có tà tâm thì em cũng chẳng khác gì những người cư xử xấu với em.

Mặc dù chị không chắc em là người thế nào, cuộc sống ra sao, chị vẫn cố gắng thấu hiểu em để chia sẻ cùng em. Phần còn lại là tự em cứu lấy em.

Đừng vì bất kỳ lý do gì đánh rơi chính mình em nhé!

Chị hy vọng lần sau em sẽ nói với chị rằng: "em ổn!"

P/S: chị không hề có ý lên lớp dạy đời em. Chị muốn lắng nghe và đồng cảm cùng em. Vẫn là câu nói cũ, "phần còn lại là do em tự cứa chính mình".

Cố lên em!
    thay đổi nội dung bởi: Nђạt P[ђ]ai, 07-06-2017 lúc 10:52 PM
    Clichéd
    Whatever Life Is ♥

Tiểu cô nương Kin Ngố's Avatar

Em ơi, yên tâm nhé.

Lên ĐH môi trường nó khác gần như hoàn toàn ý. Chẳng ai biết hồi cấp 3 em ra sao đâu nên cứ vô tư thoải mái kết bạn thôi.

Hồi cấp 3 chị cũng bị kì thị mà chả biết vì sao nè, xong rồi lên ĐH vẫn vô tư kết bạn cầm đầu nhóm học tập thôi.

Nói chung là theo chị muốn kết giao nhiều bạn có 2 khả năng, 1 là bạn quậy phá tưng bừng nhất, 2 là bạn học giỏi nhất. Nhìn em chắc ko có khả năng làm điều thứ nhất rồi nên cố gắng làm điều thứ 2 nhé :)
    Cuộc đời này, ưu phiền vĩnh viễn nhiều hơn hoan hỉ.

Vô *Tình
    Ni*'s Avatar
    Blog Đã Viết
    2

Đơn giản em hãy sống với bản chất thật của mình,nhìn xung quanh à...rằng mọi người đều tốt cả đó thôi,chẳng hạn mình cười với ai đó chắc chắn rằng họ sẽ vui vẻ lại với mình..Và đừng nghĩ rằng ai cung ghét mình ...Mình tự nhìn lại bản thân xe mình có lỗi gì xấu và càn phải sửa cái lỗi đó...Chị tin chắc rằng quanh em còn có nhiều bạn hiểu em chứ không phải là ghét em..
    Chúc em thi tốt và sớm bước vào một tuơng lai đẹp hơn và nhiều người hiểu em ...yêu quý em...

Hạnh phúc phải tìm trong chông gai
    Tuơng lai phải tìm trong quá khứ
    Tình yêu phải tìm trong hai chữ
    Hai chữ yêu thuơng một chữ chờ