CÁC BẠN CÓ TIN NHỔ RĂNG LÀM GIẢM TUỔI THỌ KHÔNG ???
Câu hỏi:

Em có một chiếc răng thừa nằm ở hàm dưới , nhiều khi nó làm em cảm thấy khó chịu, bất tiện trong vấn đề nhai, nuốt. Em nghe nhiều người nói nhổ răng làm giảm tuổi thọ mà không biết thực hư thế nào? Làm em cảm thấy rất lo lắng . Mong bác sĩ giải đáp những thắc mắc của em được không? Em xin cảm ơn!

(Ngô Thành - Bắc Giang)

Trả lời:

Bạn Thành thân mến!

Những chếc răng sâu gây ra đau nhức, khó chịu cho bệnh nhân có nên nhổ răng hay không còn phụ thuộc rất lớn vào mức độ hư tổn của răng.

lay-tuy-rang-dau-nhuc-co-sao-khong-co-giam-dau-nhuc-duoc-khong 3

Một hàm răng hiệu quả lâu dài đầy đủ ở người trưởng thành nếu không tính 4 răng khôn mọc sau cùng thì thường bao gồm 2 răng cửa chính, 2 chiếc răng cửa phụ, 2 chiếc răng nanh, 4 chiếc răng tiền hàm và 4 răng hàm lớn. Nếu như bạn đã có đủ 28 chiếc răng thì có nghĩa những chiếc răng còn lại đều là răng thừa (răng dư).

Nhưng không phải trường hợp nào cũng phải nhổ bỏ. Với những chiếc răng tạo thế 3 răng, ảnh hưởng đến vấn đề nhai, nuốt thì mới nên loại bỏ đi còn lại nếu nó không gây ảnh hưởng xấu gì đến bạn thì tốt là giữ lại.

NHỔ RĂNG THỪA CÓ ĐAU KHÔNG?
Trước khi nhổ răng bị thừa, bác sĩ sẽ tiến hành kiểm tra và tư vấn phương pháp nhổ răng thích hợp nhất. Phim X-quang sẽ cho thấy hình dạng, kích thước, vị trí răng chuẩn xác. Hiện nay, với sự phát triển của nhiều loại thuốc tê rất hiệu quả, sau khi gây tê sẽ không có cảm giác đau tại vùng răng cần nhổ, bác sĩ sẽ sử dụng các dụng cụ thích hợp để nhổ bỏ chân răng nhiễm trùng, nạo sạch các mô bệnh lý ở vùng quanh chóp.

Nhổ răng thừa chỉ là sẽ tiểu phẫu đơn giản và trước khi nhổ bao giờ bác sĩ cũng gây tê nhẹ tại vị trí răng cần nhổ, nên bạn sẽ không cảm nhận thấy đau đớn, tê buốt nào cả.

Hơn nữa, với kỹ thuật nhổ răng thừa bằng máy siêu âm thế hệ mới nhất bây giờ có nhiều cách nhổ răng không đau, đảm bảo quá trình lấy răng ra khỏi hàm nhẹ nhàng, ít thương tổn, an toàn từ đó cho thời gian hồi phục nhanh.

NHỔ RĂNG LÀM GIẢM TUỔI THỌ KHÔNG?
Mọi người không nên lo lắng nhé vì thực tế việc nhổ răng thừa đơn giản hơn rất nhiều so với các trường hợp nhổ răng khôn.

Với các dụng cụ nha khoa tiên tiến hiện nay thì việc nhổ răng sẽ không còn nguy hiểm, và cũng không làm giảm tuổi thọ như nhiều người vẫn hay nói. Đối với những người lớn tuổi ngoài 50 trở ra, việc có nên nhổ bỏ chân răng để thay răng mới cần phải được sự tư vấn của các bác sĩ chuyên khoa uy tín.

Theo các giáo sư đầu ngành thì việc nhổ răng nói chung hay nhổ răng thừa nói riêng không làm giảm hay ảnh hưởng đến tuổi thọ. Sau tiểu phẫu, có chăng bạn chỉ thấy hơi ê nhẹ trong 1 ,2 ngày đầu, lúc này nếu thực hiện đúng các chỉ của bác sĩ thì hiện tượng trên sẽ nhanh chóng biến mất.

Một số lưu ý sau khi nhổ răng để tranh một số biến chứng khi nhổ răng gây ảnh hưởng xấu đến sức khỏe :

-Không uống rượu bia,..

-Không ăn các đồ vật cứng.

-Vệ sinh răng miệng hàng ngày tránh tình trạng nhiễm trùng.

Xem thêm : nhổ răng có ảnh hưởng đến thần kinh không???