Trang 4/5 đầuđầu 12345 cuốicuối
kết quả từ 25 tới 32 trên 33

Ðề tài: Cho những gì mình cảm nhận đc...

Bé vào mẫu giáo pe_jess's Avatar
    Blog Đã Viết
    1

Default bất tài vô lực

Đang rầu... chiện bất tài vô lực... Là do mình bất tài vô lực mà đùn trách nhiệm qua chuyện mình chỉ là hs NTH đòi trèo cao.

Tại sao HS Nguyễn Thượng Hiền cũng đậu vào các trường đh lớn như y dược sài gòn, y phạm ngọc thạch, đh quốc gia các khoa lấy điểm cao, đh kiến trúc, đh bk, đh ngoại thương sài gòn...

Nhưng mình chưa gặp ai là cưu hs Nguyễn Thượng Hiền và đang theo học tiến sĩ ở nước ngoài?

Tại sao các anh chị/ bạn/ em theo học chương trình tiến sĩ, theo các suất học bổng quốc gia, quốc tế lại toàn là hs từ các trường chuyên: chuyên ở Cần Thơ, chuyên ở Vinh, chuyên ở Huế, chuyên Ams, chuyển tổng hợp, Lê Hồng Phong, năng khiếu, Trần Đại Nghĩa, etc... Ai cũng có quá khứ từ trường chuyên.

Mình tự hỏi, có đúng là học NTH thì hs có level thấp hơn hẳn so với các hs trường chuyên? Vì không từ trường chuyên thì có vào đc y dược, BK, ngoại thương, etc điểm đầu ra cũng thấp hơn so với các bạn từ trường chuyên, thế nên khả năng xin học bổng thấp hơn...

Cái nhóm "bạn" vn của mình bây giờ... vô profile ai cũng toàn xuất xứ từ trường chuyên...

Nhiều khi cái máu sĩ cứ nổi lên, làm mình tủi thân vô cùng vì mình là hs Nguyễn Thương Hiền.

Nhắc tới trường "chuyên", Mark Zuckerberg went to the best HS in the nation!!!! He probably learned all he needed to learn while he was at HS. Mark's HS considers Cornell, Lehigh, etc as 3rd tier tech Universities. That means if you were a B or a C student, you should be able to be accepted to those 3rd tier colleges. Same toward Bill Gates. In general, both Mark and Bill came from really high-income families who could afford the best pre-college education. 1st tier includes Cal-tech, MIT, Naval Academy. Ai kêu không cần học hết ĐH mà vẫn giàu đc mình cười nhạo trong đầu liền cho sự ignorance của mấy ng đó... không cần hết đh nhưng kiến thức ít nhất phải trình độ đh thì mới giữ tiền và phát triển thị trường đc.

Mình nghĩ ở trường chuyên, hs đã đc dạy gần hết kiến thức đh... để đến khi vô đh, chỉ cần cố 1 tí là đc straight As... vì thế HS chuyên xin đc nhiều học bổng quốc tế hơn... Thêm nữa, bạn mình nói là các bạn THPT của chị ấy (từ trường chuyên) toàn đang học tiến sĩ ở các nước khác nhau... nên chị thấy chuyện học tiến sĩ là chuyện đương nhiên. Các bạn THPT của mỉnh bây giờ mới lác đác vài người học thạc sĩ, chủ yếu để đi làm kiếm lương cao hơn...
    thay đổi nội dung bởi: pe_jess, 24-10-2017 lúc 06:37 PM

Blog Đã Viết
    1

Nỗi khổ của việc chấm bài tập coding của hs... là code thì dài thoòng loòng... mà kết quả thì sai be sai bét
    Nếu mà muốn dòm xem nó sai logic đoạn nào chắc chấm tới sang năm cũng chưa xong...

Thôi thì, cứ kq phần nào sai thì trừ hết điểm phần đó vậy. Tụi nó học đh chứ có phải học trung học đâu. Đứa nào siêng mà chịu xem lại bt cũ thì chịu khó tự fix code vậy.

Blog Đã Viết
    1

Chồng nhiều lúc nói những câu tưởng như bâng quơ nhưng đúng dễ sợ...

Sweetie, you should be happy that we are not poor. We don't need to be greedy. We both are not silver spoon kids...

Mình chẳng mơ kiếm nhiều tiền... mình chỉ là tính sĩ hơi bị cao. Nếu có cơ hội đc học ở trường giỏi thì mình cũng muốn học. Hơn nũa, nếu income của mình có thể đến mức độ upper middle class, mình có thể afford cho kids của mình vô học mấy trường giỏi. Hy vọng con mình sẽ đủ giỏi để vào đc Phillip Exeter Academy.

Thương chồng quá. Chồng là người mà càng gần càng thương hơn chứ chẳng thấy ít thương hơn tí nào. Chồng không phải là người thông minh nhất TG nhưng chồng lớn lên trong cái nghèo nên biết tự lập từ nhỏ. Mình cũng thấy vui vì chồng hiền lành, có trách nhiệm với gia đình. Dù lớn lên trong cái nghèo và phải tự lập nhiều, lúc nào chồng cũng vui... có vẻ vô tư ít nghĩ nhiều. Bên chồng nhiều tự nhiên mình cũng thấy cuộc sống vui hơn hẳn. Mẹ nói: không cần người giỏi hơn mình, vác nó về nhà chỉ khổ thân mình, chỉ cần thằng nào chịu khó hiền lành thương vợ thương con là đủ. =)

Mẹ lấy bố vì thấy bố hiền lành chịu khó... và biết là ít nhất sẽ không nghèo vì bố có công ăn việc làm, là anh kỹ sư.

Blog Đã Viết
    1

Thời gian trôi qua vưa nhanh mà vừa chậm. Bây giờ mình đếm tháng để được quay trở lại. Mình đã ở Mỹ cũng gần 10 năm. Giờ quay về coi vẫy chứ cũng sốc văn hóa ít nhiều. Ghết nhất là ba chuyện giáy tờ thủ tục này nọ ở đây. Ngay cả chuyện đi làm "nhà nước" cũng đòi hỏi giấy tờ lằng nhằng phúc tạp. Mình sẽ thử việc ở 1 công ty tư nhân... finally, lần đầu tiên sau 27 năm mình không "đi học" nữa. Hy vọng mình con đủ trẻ để adapt vào môi trường này.

Nói gì chứ các công ty tư nhân ở đây bóc lột sức lao động kinh khủng. Họ trả lương thấp và có quyền yêu cầu đi làm thứ bảy, trong khi mấy tay boses thì cho họ cái quyền đi làm trể, về sớm, nghĩ thứ bảy, và lãnh lương theo mức giá nước ngoài.

Cho dù có lên tới quản lý và lương là $1500 thì vẫn cực thấp so với mức lương nước ngoài....

Cún được 1 tháng rồi. Cún chỉ khóc khi đói, khi bị ướt mông (tè hay ị). Hôm nay mình cắt móng tay cho cún, bỏ bao tay ra được rồi.

Nhìn Cún ngủ mà thương gì đâu.

Blog Đã Viết
    1

Cún gần dc 2y rồi.
    Thòi gian trôi qua chậm thật.
    2vc ko ở với nhau hơn 2 năm rồi.

Hy vọng mọi thứ sẽ trôi qua suôn sẻ.
    Hy vọng gia đình mình sẽ sớm dc together again.

Mình may mắn vì làm ở công ty mình đang làm.

Thật khó để đc đam mê công việc khi có con nhỏ.
    Thật khó để có được cuộc sống xã hội khi có con nhỏ.
    Mệt mỏi khi bị trói buộc ở nơi động nghẹt người, muốn cho con đi ra ngoài cũng không đc... mẹ mình còn phán "Con bỏ tập thể dục đi"; "nhiệm vụ củ con là PHẢI Ở NHÀ với con".
    Mệt mỏi cứ bị xét nét chửi bới hằng ngày.

Mình có supports từ bố mẹ nhưng sao mình mệt mỏi và stress quá. Cuộc sống của mình bị thu nhỏ đến nỗi mình chỉ có công ty, nhà, và toàn những chửi bới. Nhìn lại chẳng có đc ng` bạn nữa.

Một đứa outdoor, socialize như mình... giờ cứ hẽ nghe chửi bới, nếu không phải là cái hy vọng đc reunite với chồng sớm... chắc đã tự tử lâu rồi.

Blog Đã Viết
    1

Hôm nay sinh nhật.
    Hôm nay nói mãi mới được ra ngoài chơi... nhờ cậu e chở đi window shopping.
    Sinh nhật mình mình bỏ tiển mua đồ ăn để hối lộ cậu em đi chơi cho có bạn.
    Sinh nhật mình mình mùa bánh về nhà an mừng sinh nhật.

Mệt, depressed, tại sao mình chẳng thấy happy j cả.
    Mẹ làm 1 đống đồ ăn... kêu là vì sinh nhật mình nên mẹ làm 1 đống đồ ăn.

Mình đâu có hứng ăn 1 đống đồ ăn. Mình muốn có 1 hoạt đồng j` đó có gia đình.
    Sinh nhật mà sao depress quá

Blog Đã Viết
    1

Default Lại là Tango

hồi bé xíu, 7-8 tuổi gì đó, nhà ở Gò Vấp nhưng mẹ đã quyết định cho hai chị em lên nhà thiếu nhi thành phố học đàn, học võ, học bóng bàn, và lúc nào chị hai cũng được tẩn mẩn trong thư viện nhà thiếu nhi lục tìm đủ thứ sách truyện từ truyện chữ đến truyện tranh.

Học hết lớp 4 mắt mình cũng cận nặng luôn vì lúc nào cũng nằm ôm truyện... oliver twist, david Copperfield, 4 co con gai nhà March, truyen cổ nga, truyện cồ grim, tuổi thơ dữ dội, không gia đình, võ thị sáu (đọc xong ám ảnh hix hix), những ngày thơ ấu, tắt đèn, dòng sông thơ ấu, harry potter, conan, doremon, inuyasha. NXB hồi đó hoặc tóm tắt truyện hoặc chia truyện dài thành những quyển sách nhỏ nên rất dễ cho đứa trẻ 7-10 tuổi đọc. Nhiều sách mình không hiểu hết nhưng sự tò mò về 1 đứa trẻ cùng lứa trong nhiều tác phẩm và cuộc đời của nó làm mình không thể bỏ sách xuống.

Chuyện học đàn, mình nhớ mình thấy piano thật chán và vô vị... nhưng khi vừa được chuyển qu đàn org, mình đã mê mẩn. Nốt nhạc nhớ răm rắp... cô vừa chỉ cách chỉnh tempo va loại nhạc background rồi cách đọc đánh gam nhạc là mình hí hửng về thử hết bài này đến bài khác trong sách... cứ nghe hay hay mùi mùi là ngồi ráng đánh cho được thôi. Đánh xong rồi muốn cho nó fancy giống richard clayderman mình mò mẫm thu âm hợp âm đủ kiểu... với cây đàn used 2 triệu bố lấy từ nhà bạn về...

Nhạc: lúc đó nhạc background mình thích nhất là tango. CỨ hễ thấy tango là mình sẽ tập chơi trước.

Sau khi thi lớp 5 xong, mình đòi học đàn lai sau 1 năm, ông thầy lớp 6 đến nhà nghe mình đàn xong ngồi 3 tiếng thuyết phục bố cho mình học ở nhac viện... bố nhất nhất không chịu.
    Gần đây mẹ kể là hồi đó trước khi mời thầy, Mẹ dẫn mình đến chỗ học đàn chuyên nghiệp gần nhà... họ bảo không dạy được nữa, muốn nâng cao thì phải chuyển qua piano...mình vẫn không thích piano.

Cấp 3, biết nhiều hơn, mình bắt đầu để ý những thứ liên quan đến tango... cụ thể là phim mà người ta co nhảy tango nhìn sâu deep ntn... rồi mình mê xem nhảy và muốn học nhảy...

Ballroom tango làm mình thấy rối rắm. Mình đổi quá focus vào latin, rumba, cha cha, ba cha ta, và salsa. Đi học ở nước ngoài mình học những nơi không đông dân... chỉ có lớp nhảy latin...

Nhờ công việc, mình được sống ở thành phố mid cap. Chỗ này có nhiều activities hơn, từ đi nhảy ballroom for fun lại, mình biết đến 1 loại nhảy là Argentine Tango.

Giờ thì mình biết là cái thứ ballroom tango kia gọi là American Tango, khó chịu, cứng ngắc và không phải tango hay thấy trên phim. Argentine TG là kiểu nhảy hay thấy trên phim. Đang rất mê học nhaỷ Tango...

https://youtu.be/JaEsttvrXkY

Blog Đã Viết
    1

Default người yêu

Nếu tình đầu là thứ phải kết thúc trong ân hận nuối tiếc, không chỉ có mình, mà mình nghĩ nhiều người cũng sẽ lâu lâu nhớ đến mối tình đó và lại cảm thấy buồn buồn với một đống những câu hỏi whatifs!?

Mình đã kết hôn và có con. Người ấy cũng đã kết hôn năm 2014... Mình chỉ biết tới đó... nhiều khi mình tự hỏi người đó có cuộc sống viên mãn không, có mấy đứa con rồi...hay đã ly dị vợ. Facebook không có hình đôi...

Tự nhiên 6 tháng nay cứ hay nhận dc tin nhắn từ số lạ... " Hi "... rồi tắt ngấm không respond khi mình trả lời.
    Hồi đó mình hay test google voice nên hay gửi bạn "Hi" từ random numbers.

Có thể là do mình nhạy cảm thôi.

Argentine Tango description from Google: The Argentine tango lyrics often tell nostalgic, sad tales of lost or unrequited love, and are laments for what cannot be. Modern versions of the dance have extended beyond this of course, but the original meaning was one of despair...

Bạn là 1 bài Argentine Tango của mình.

Trang 4/5 đầuđầu 12345 cuốicuối