Để nick sáng liên tục là thói quen rất phổ biến của nhiều teen ngày. Nhưng họ có nghĩ mình đang chịu nhiều thiệt thòi không nhỉ?

Tính kết nối của Yahoo!Messenger ngày càng cao, nên có đôi khi không cần phải ngồi trên máy, bạn vẫn có thể “available” qua điện thoại, hoặc để chế độ “I’m mobile”, những ai pm cho bạn sẽ được gửi trực tiếp vào số điện thoại của bạn. Chính vì quá tiện lợi như thế nên teen thường tận dụng tối đa chức năng để “available” với mọi người, nhưng bạn ơi…

Người ta sẽ nghĩ bạn…rảnh!

Nguyễn Lê Anh Khôi (sinh viên năm 1 ngành kế toán, ĐH Hoa Sen) bày tỏ: “Trong list mình có rất nhiều bạn luôn online, mình và cả những người khác luôn nghĩ họ là người rảnh rỗi, độc thân, không việc làm, không mục tiêu, không làm việc có ích, lười học tập… Họ trông không hấp dẫn lắm. Mình khâm phục họ đấy, vì chẳng bao giờ mình để nick sáng liên tục như vậy được. Nếu họ đang đi học, đi ra ngoài, thì “available” như thế cũng khá bất tiện”. Cũng phải thôi, một người suốt ngày để nick sáng, hễ có ai buzz là trả lời lại ngay, thay đổi avatar, status liên tục, thì không rảnh mới là chuyện lạ!

Giả sử bạn có vô số thời gian rảnh rỗi không biết làm gì, thì thay vì luôn “trực YM”, hãy thử làm việc gì có ích xem sao… Xám nick một thời gian dài rồi bất ngờ online thì sẽ nhận được nhiều sự quan tâm của mọi người hơn đấy

Sẽ bị làm phiền liên tục

“Ê, hôm nay tớ muốn kể cậu nghe chuyện này”, “BUZZ! Giúp tớ cái này với”, “Này, tao hỏi nhé, giả sử ở tình huống này thì mày sẽ làm thế nào…”, “Hãy cho mình lời khuyên, thật sự mình rất chán”, “Tải giùm bài hát đi, tìm giúp tớ vài tấm hình nữa…”, “Này, tớ nghe đồn là…” – Bạn sẽ gặp những câu tương tự thế này trên YM. Chính vì bạn luôn trong trạng thái “available” nên việc bạn bè làm phiền bạn là chuyện bình thường. Nếu trả lời lại, bạn sẽ bị cuốn vào những mẩu hội thoại vô thưởng vô phạt, mất thời gian rất nhiều và đôi khi chẳng làm được việc mình thích (lướt web, chơi game…) vì phải chat với hết người này đến người khác, còn nếu bạn không trả lời lại thì sẽ…

Mất uy tín

“Có những bạn sáng nick suốt, nhưng có việc cần, mình buzz thì chẳng trả lời. Hoặc mình đang cần nó online mà nó cứ “I’m mobile”, nhắn tin thì không nhắn lại… Riết rồi mình thấy nick của họ chỉ để…trang trí cho danh sách bạn bè của mình. Sau một thời gian, mình “delete” hoặc “ignore” tùy trường hợp” – Thảo Nguyên (sinh viên năm 1 ĐH Văn Hiến) chia sẻ

Để nick sáng 24/7 không có nghĩa là bạn luôn luôn túc trực để chờ người ta gửi tin nhắn cho mình, nhưng khi người ta hỏi thăm mà bạn không trả lời thì dần dà người ta chẳng muốn trò chuyện nhiều với bạn nữa… Các mối quan hệ của bạn lỏng lẻo dần vì sự vô tâm từ chính bạn… Dần dà cái nick của bạn chỉ chứng minh bạn đang tồn tại, ngoài ra chẳng còn mang tính kết nối và liên lạc với mọi người…

Độc thân dài hạn

Đó là điều hiển nhiên. Sẽ chẳng cô nàng hay anh chàng nào thích người yêu của mình suốt ngày ôm khư khư cái nick, rồi chat với hết người này đến người khác. Đó là chưa kể, khi yêu, người ta cần được quan tâm, cần được tiếp xúc và trò chuyện với nhau ngoài đời thực. Những ai suốt ngày “available” thì chắc chắc vẫn đang độc thân và sẽ tiếp tục độc thân dài dài. Hoặc nếu có người yêu, đó cũng là mối quan hệ ảo trên mạng và sẽ kết thúc sau đó. Bạn nên nhớ, một mối quan hệ ảo nếu có thời gian xây dựng, vun đắp ngoài đời thực, thì sẽ vững bền, còn chỉ dừng lại ở thế giới ảo thì chuyện tan vỡ cũng sẽ đến không sớm thì muộn

Cảm xúc của bạn thất thường

Tiếp xúc nhiều với màn hình vi tính sẽ khiến bạn đau lưng, dễ bị cận hoặc tăng độ cận, thiếu ngủ, nên luôn trong tình trạng lờ đờ… Nên có thể bạn hay nổi cáu, buồn vui bất chợt. Để nick suốt đôi khi cũng khiến bạn dễ “tự kỉ” nếu chẳng ai thèm nói chuyện…

Chẳng bao giờ bạn có thể tập trung

Làm sao có thể hoàn thành tốt bài vở, khi đang online thì có người gửi một đường link youtube cực hay, làm sao có được một giấc ngủ trưa trọn vẹn, khi đang chuẩn bị ngủ thì “bạn thân đặc biệt” buzz một cái thật mạnh, làm sao có thể hoàn thành bài tiểu luận, khi vừa làm vừa chat vừa lướt web… Và lâu lâu bạn lại “nghía” qua nick mình một chút để xem status mọi người, xem ai đang online, xem đang có “sự kiện” gì…

Sự tập trung của bạn giảm dần từ đó…

“Cách chữa”

Thay vì để nick sáng liên tục, hãy cho nó (và cho cả bạn nữa) nghỉ ngơi một thời gian dài. Thời gian đó hãy tập làm mới bản thân và khiến mình sống có ích hơn. Available suốt không khiến bạn “tiến bộ” đâu, mà bạn đi thụt lùi so với thời đại đấy. Bắt đầu thay đổi từ hôm nay thôi

muctim.com.vn