Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 8 trên 15

Ðề tài: Yêu người không nên yêu! Phải làm sao bây giờ??

Bé còn quấn tã

Question Yêu người không nên yêu! Phải làm sao bây giờ??

Tôi đả phải đắn đo rất nhiều trước khi nói chuyện này!
    Tôi là con trai tên T 17t ngoại hình củng men lắm và tôi đã yêu mất thằng bạn trai thân nhất của mình, thân như 2 anh em vậy cậu ấy tên H... cùng tuổi với tôi
    Tôi thật sự choáng khi nhận ra điều đó, tôi luôn luôn lo lắng cho người đó, nghĩ đến người đó và chỉ cần được nhìn thấy mặt, được cầm tay, được người đó quan tâm 1 chuyện nhỏ là tôi thấy rất hạnh phúc! Cậu ấy đã có bạn gái và tôi củng cầu mong cho cậu ấy được hạnh phúc nhưng tôi không thể tài nào quên đi gương mặt của cậu ấy! Tôi thấy buồn rất nhiều khi cậu ấy và bạn gái đi chơi cùng nhau, ntin với nhau...
    Tôi biết tình yêu của tôi là một tình yêu sai lầm,
    Cậu ấy ko rành về việc đồng tính nên khó mà nhận ra tình cảm của tôi.
    Tôi phải làm sao đây?? Nếu tôi nói ra với cậu ấy chắc cả 2 sẻ shock năng. Tôi không muốn mất đi tình bạn đó nhưng tôi đả đang chịu những dày xé cắt rứt của tâm hồn, tôi phải nói thật hay là tiếp tục im lặng với tình yêu đơn phương đó!
    Xin các bạn đừng mỉa mai và cho tôi xin ý kiến!
    Cảm ơn rất nhiều!

Bé vào mẫu giáo Thiên Thanh Hi's Avatar

Chào bạn!

Trước hết, tôi chân thành xin lỗi nếu những lời tâm sự sau đây của tôi có chỗ nào đó chạm đến lòng tự ái hoặc tình cảm của bạn, mà chúng ta đều biết, tình cảm, tình yêu là rất thiêng liêng!

Bạn đang ở tuổi 17, một độ tuổi rất đẹp nhưng nó cũng là tuổi giao thời với nhiều thay đổi về hình thức, nhận thức, tình cảm... chính vì thế, tôi đề nghị bạn một cách thân tình, rằng chúng ta thử nhìn nhận khách quan tình cảm của bạn xem sao? Thực sự tạo hoá có lỗi khi cho bạn trú ngụ trong hình hài một người đàn ông hay bạn thực sự là một người đàn ông đang cô đơn, đang đứng trước sự thay đổi lớn trong nhận thức và tình cảm của mình?

Tôi không có ác ý, nhưng khi chúng ta có một tình cảm đẹp đẽ với ai đó, dù cùng giới hay khác giới thì sợi chỉ phân cách giữa tình cảm tự nhiên và tình yêu đôi lứa là rất mong manh; có điều, còn phải xem xét đó là tình yêu đôi lứa hay chỉ vì ta đang ngộ nhận, và sâu thẳm, bản chất của việc đó là ta đang muốn tìm kiếm và khám phá những tình cảm, nhận thức mới?

Qua cách diễn đạt của bạn, tôi ngầm hiểu bạn là một người lịch sự và thông minh, tôi tin bạn sẽ suy nghĩ khách quan về điều này. Có thể bạn thử giao lưu với những bạn trai và bạn nữ khác nhiều hơn xem sao, biết đâu bạn sẽ tìm kiếm được gì đó mới hơn?

Cuối cùng, tôi tin rằng, dù thế nào chăng nữa thì đây cũng không phải thời điểm phù hợp để bạn nói với người bạn thân của mình những điều bạn cho là "gây sốc", nó sẽ ảnh hưởng đến tình bạn đẹp của cả hai người, thậm chí ảnh hưởng đến những mối quan hệ khác nữa.

Chúc bạn vui, khoẻ!
    Tự hào là một dấu chấm nhỏ!

Bé đi nhà trẻ

Trong tình yêu , ko bao giờ có chuyện đúng sai , nên hay ko,.và ai cũng quyền yêu và được yêu .Bởi vì ,con tim luôn có lý lẽ riêng của nó.Nhưng bạn cũng hãy bình tâm lại xem đó có phải thật sự là tình yêu ko bạn nhé .Và tinh yêu chân thật cũng ko có nghĩa là phải chiếm hũu* ,mà là cầu mong mọi sựmay mắn nhất luôn đến với người mình yêu thương .Mong bạn hiểu đươc, để luôn có sự thanh thản trong tâm hồn .Chúc bạn mọi điều tốt đẹp nhất .

Thân ái

lovely angel

Yêu Tự Do tocduoiga's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Melbourne - Australia

Bạn bongtoivayquanh than mến,

Tôi chỉ tình cờ đi ngang đây, đọc được những lời tâm sự của bạn về chuyện đang khiến bạn băn khoăn. Sau một hồi suy nghĩ, tôi quyết định thử phân tích vấn đề của bạn. Ah, tôi chỉ phân tích và đưa ra những lựa chọn cho bạn thôi, còn chuyện phải nên làm những gì tiếp theo, xin phép được nhường lại toàn bộ quyền quyết định cho bạn nhé!

Đầu tiên, trước khi đi vào phân tích tình hình, cho phép tôi được tóm gọn lại những gì mà bạn đã kể ở trên kia. Thôi được, chuyện là, bạn đã và đang yêu thầm người bạn than nhất của mình. Tình yêu của bạn sẽ chẳng trở nên rắc rối như thế này nếu như người bạn ấy không phải là con trai như bạn. Bạn tự cho rằng tình yêu này là sai trái, là tội lỗi. Hiện giờ, bạn đang tự mình chứng kiến cảnh người bạn ấy vui vẻ bên cạnh cô bạn gái. Bạn nghe tim mình nhói đau, không biết phải nên làm thế nào, nên nói ra tình cảm thầm kín này, hay nói ra. Nhưng theo như bạn thấy thì anh bạn đó không rành về chuyện tình yêu đồng giới. Và, thêm vào đó, bạn lại đang rất sợ người bạn đó bị shock, tình bạn của hai sẽ tan vỡ. Bạn bongtoivayquanh, nếu tôi viết gì sai thì cứ dừng lại và chỉnh sửa tôi nhé!

Đi vào vấn đề chính, bạn bongtoivayquanh than mến, tôi chưa bao giờ, và sẽ không bao giờ mỉa mai bạn chuyện tình cảm. Như tôi đã nói ở đâu đó rất nhiều lần, tình yêu không phân biệt tuổi tác cũng như giới tính . Và, bản thân tình yêu cũng vô tội. Tình cảm, dù bất cứ dạng nào thì cũng rất đáng để trân trọng. Vậy nên, xin bạn đừng bao giờ cho rằng tình yêu của mình là tội lỗi. Hãy cảm thấy hạnh phúc vì mình đã và đang yêu, bạn nhé!

Tuy nhiên, hạnh phúc của bạn lại không được trọn vẹn, bởi người bạn yêu đã không nhận ra tình cảm của bạn. Yêu là để được yêu, đó là nguyên lý căn bản của yêu thương. Thế nhưng cái nguyên lý này không phải lúc nào cũng đúng. Phải đứng đó nhìn người mình yêu ở bên cạnh một người khác, phải âm thầm chúc phúc cho hạnh phúc của người mà mình yêu cùng với một người khác…tôi có thể hình dung ra tim bạn đã nhói đau tới mức nào. Bạn bongtoivayquanh, có khi nào bạn bật khóc chưa? Huhm, có lẽ bạn sẽ cầm đựơc những giọt nước mắt đó, bởi có lẽ bạn không yếu đuối như một cô gái như tôi.

Bạn bongtoivayquanh à, kiềm chế bản than mình là một chuyện rất khó, nhất là bắt buộc bản than phải làm những chuyện mà mình không muốn. Vì làm như vậy, bản thân bạn sẽ bị tổn thương nhiều lắm. Phải học cách đứng vững như thế nào, bạn thật sự đã rất kiên cường trong mắt tôi. Bạn đã học cách chấp nhận bản thân mình và những cảm xúc dành cho người ấy, thay vì tiếp tục chối bỏ nó. Đấy là một dấu hiệu tốt – bạn dám sống thật với chính bản thân mình, và dám thừa nhận là bạn đang yêu người ấy.

Vấn đề là, bạn hiện đang không biết phải nên làm thế nào với nỗi niềm này. Bạn sợ! Sợ người đó không chấp nhận bạn, và sợ sẽ đánh mất tình bạn mà hai bạn đã cố công gầy dựng bao nhiều lâu nay. Khó! Trường hợp của bạn quả thật rất khó giải quyết. Hai hướng giải quyết chính cho bạn chính là :

Một, hãy cứ là một người bạn như bạn vẫn đang làm : thầm lặng bên cạnh người đó, tiếp tục nhớ nhung người ta ngày qua ngày, đau khổ khi người ta âu yếm mỉm cười với ai kia. Vì bản thân bạn không muốn mất người ta mãi mãi. Cách làm này hôi bị động, nhưng đó là những gì bạn nghĩ mình nên làm lúc này mà, phải không? Và như thế, bạn sẽ mãi chịu nhiều tổn thương. Tôi tự hỏi, tới khi nào bạn mới tìm thấy chút bình yên cho tâm hồn minh đây? Tuy nhiên, đây cũng không phải là một quyết định sai. Yên lặng và thầm chúc phúc cho người mà mình yêu, đây là một việc làm vô cùng cao cả mà không phải ai cũng có thể làm được. Những thứ vốn định sẽ không thuộc về mình thì dù cho có tranh đấu thế nào, đến phút cuối, bạn cũng sẽ nhận ra nó mãi không thuộc về mình. Gượng ép chỉ khiến bản thân thêm đau khổ. Vậy sao bản thân lại không chịu buông tay ngay từ đầu chứ?

Hai, nếu bạn không muốn tranh đấu cho hạnh phúc của cá nhân mình, không muốn bất công với chính bản thân mình. Vậy thì, bạn bongtoivayquanh, hãy chứng tỏ cho người ấy biết tình cảm của bạn. Nếu bạn chọn phương án này, mong bạn sẽ không vội vàng đến trước mặt và ngỏ lời với người tan gay sau khi đọc những dòng này. Tôi vẫn hy vọng bạn sẽ dành chút thời gian để người đó tự nhận ra tình cảm của bạn, thay vì để bạn tự mình nói ra. Hãy cứ tiếp tục là người bạn thân thiết nhất bên cạnh người ấy, và lựa chọn một thời điểm thích hợp để bộc lộ tình cảm này. Còn chuyện thời cơ đó là khi nào, cái đó tôi không biết. Tôi không phải bạn, không ở vào hoàn cảnh của bạn, nên tôi cũng không biết phải tới khi nào thì bạn mới có thể cho người ấy biết là bạn yêu người ấy nhiều lắm. Nhưng vấn đề quan trọng nhất là thời gian. Hãy tự cho bản thân mình và người ấy một khoảng thời gian để có thêm cơ hội nhìn lại mối quan hệ của cả hai.

Bạn bongtoivayquanh, tôi xin lỗi vì không thể giúp gì cho bạn, ngoài chuyện thay bạn phân tích tình hình, và đưa ra những lựa chọn mà bạn đã có sẵn trong đầu. Tôi không thể bảo bạn phải làm gì ngay lúc này, vì tôi không có quyền thay bạn quyết định chuyện này. Bạn bongtoivayquanh à, bạn chỉ đang cảm thấy rối trí thôi. Hãy bỏ ra chút thời gian ngồi suy nghĩ lại chuyện này, và tự tìm cho mình một hướng giải quyết thích hợp bạn nhé! Đừng bao giờ quá hấp tấp đưa ra quyết định ngay lúc này.

Nếu như bạn muốn tiếp tục bàn thêm về chuyện này trong riêng tư, bạn có thể giởi tin nhắn cho tôi. Tôi sẽ cố gắng trả lời bạn trong thời gian nhanh nhất có thể. Và, chuyện bạn bàn với tôi qua tin nhắn sẽ hoàn toàn được giữ bí mật.

Chúc bạn một ngày vui.

Thân mến

tocduoiga – Nguyệt Thiên
    Con người ta gặp nhau nhờ Duyên, yêu nhau bởi nợ, và chia tay do phận.

tocduoiga - Nguyệt Thiên

http://www.matnauhoctro.com/4rum/signaturepics/sigpic252038_13.gif

Bé vào mẫu giáo Thiên Thanh Hi's Avatar

Việc Nguyệt Thiên vừa làm không phải là thay bongtoivayquanh phân tích tình hình, mà là đặt tình hình của bongtoivayquanh vào bản thân mình và đưa ra quan điểm của bản thân.

Mình chưa đồng ý rằng chỉ có 2 cách giải quyết như Nguyệt Thiên, vì hướng đi thì vô vàn và chừng đó dữ kiện chưa đủ để chứng minh điều gì, hoặc đơn giản bản thân chúng ta- những người chia sẻ không cần thêm dữ kiện nào nữa, mà chính bongtoivayquanh mới là người cần tìm kiếm và tìm thấy con người thực của mình.

Tất nhiên, mình thích đoạn đầu chia sẻ của Nguyệt Thiên, không nói đúng sai, nhưng nó là cần thiết!
    Tự hào là một dấu chấm nhỏ!

♥ Vô đối hội ♥ jeny_lady_lovely's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    heaven :D

>"< Ôi, cái này thì đúng là lần đầu tiên Jen gặp =.= Tình huống này đúng là rất....
    Nhưng trước tiên, Jen nghĩ là bạn nên xác định giới tính thực của mình. Đôi khi, cũng có thể đó chỉ là ngộ nhận mà thôi, còn nếu như là trường hợp còn lại thì đúng là khó xử đây =.=
    Trong xã hội hiện nay, bạn cũng nên biết rằng những người thuộc giới tính thứ 3 thường bị cô lập, hi vọng là bạn sẽ không như vậy. Nhưng dù sao chăng nữa, nếu bạn nghĩ rằng m` thật sự yêu người bạn ấy thì nên tâm sự thật lòng với cậu ấy. Nếu không, hãy giữ mọi việc ở tầm bạn có thể nắm được, đừng để cho cậu ấy ngất vì shock và tránh mặt bạn. Đôi khi, giữ nó ở tình bạn cũng tốt chứ nhỉ!?
    Bình tĩnh tự tin không cay cú
    Âm thầm chịu đựng trả thù sau

BECAUSE I'M JEN!

Bé còn quấn tã

T cũng ko đồng ý với ý kiến của bạn nguyệt thiên cho lắm.vì bây giờ bongtoivayquanh đang trong lúc dối trí,chỉ cần có 1 tác động nào đó hay 1 ý kiến giống với suy nghĩ of bạn ấy bgiờ thì bạn ấy có thể quyết định ngay mà qđịnh quá nhanh thì thường mắc pải những sai lầm ko đáng có,theo t thấy bogtoivayquanh thậm chí còn chưa thể xđịnh rõ tcảm của mình liệu có đúng là ty hay ko,biết đâu đó chỉ là tcảm bạn bè quá thân thiết do 2 người đã gắn bó với nhau quá lâu,luôn bên cạnh nhau và chia sẻ cho nhau mọi thứ và bjờ bogtoivayquah đang ngộ nhận đó là ty,t chỉ mog bạn hãy cho bản thân chút tgian suy nghĩ thật kỹ lại mọi chuyện.Chúc bạn sẽ có 1 qđịnh đúng đắn để sau này ko phải hối hận j cả,chỉ cần bạn đi sai 1 bước thì nó có thể làm cho cđời của bạn rẽ sang 1 hướng khác.Thân chào p!
    Toi uoc minh giong nhu con oc nho
    Song cuoc doi trong chiec vo co don
    Tren cat trang ngan nam toi van ngu
    Tam su buon chon tan day tam tu...!

Bé đi nhà trẻ DuyênBòMộng's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Sài Gòn

Chủ nhân của những dòng tâm sự này đâu mất rồi ? Thể hiện gì đó cho mọi người biết bạn vẫn đang theo dõi chứ .
    thay đổi nội dung bởi: DuyênBòMộng, 10-05-2011 lúc 12:23 AM

Trang 1/2 12 cuốicuối