kết quả từ 1 tới 8 trên 8

Ðề tài: Tớ phải làm thế nào đây?:(

♥ Vô đối hội ♥ jeny_lady_lovely's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    heaven :D

Unhappy Tớ phải làm thế nào đây?:(

Cậu ấy là mối tình đầu của tớ, một mối tình đầu dài,và buồn vô tận.

Tớ đã đơn phương cậu ấy hai năm, và rồi sau đó đánh mất cậu ấy trong giây lát. Và cho tới tận giây phút này đây, tớ vẫn không thể quên cậu ấy dù đã quyết buông tay.

Mới đây thôi, tớ cảm nắng một cậu bạn khác.

Nhưng rồi, tớ bàng hoàng phát hiện ra rằng trong lòng tớ vẫn đang có những so sánh ngầm cậu bạn này với cậu ấy. Và tất cả những gì mà tớ thích về cậu bạn kia, đều ít nhiều liên quan đến cậu ấy.

Tớ sợ! Sợ lắm! Sợ rằng mình đang ảo tưởng, sợ rằng mình đang sai lầm. hơn hết, tớ sợ rằng một ngày nào đó mình sẽ làm tổn thương cậu bạn kia, vì thực sự tình cảm của tớ dành cho cậu ấy là do sự ngộ nhận của tớ.

Tớ phải làm gì đây? Tiếp tục cơn say nắng của mình, hay là dừng lại ở đây?
    Bình tĩnh tự tin không cay cú
    Âm thầm chịu đựng trả thù sau

BECAUSE I'M JEN!

Bé còn quấn tã

thật ra bạn ko có lỗi j cả,theo mình thì ai cũng vậy,người ta khi vừa mới quên mối tình đầu để tiến đến mối tình khác chân thật hơn bao giờ cũng mang theo nhiều hi vọng hơn và thêm vào đó chính là sự so sánh âm thầm giữa người mới và cũ,bạn thử nghĩ lại xem có khi nào bạn nghĩ ở một điểm nào của người mới hơn hẳn ng cũ khiến bạn vui vẽ hài lòng (nếu ko có thì bạn nên dừng lại đi,vì lòng bạn vẫn còn yêu ng kia lắm,lúc này chưa thể tiếp nhận tình yêu mới dc) hãy lắng nghe lời nói của trái tim bạn nhé.chúc bạn thành công

Hiding... Pih_no_love's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hàn gia trang

Nếu đã xác định là sự ngộ nhận của jen, thì nên để cậu bạn ấy tự do. Nếu bạn ấy cũng có cảm tình với jen, hãy tạm xa nhau một thời gian. Sau khi đã bình tâm, jen vẫn thấy thích cậu bạn, thì hãy tiếp tục, còn không thì hãy làm những người bạn tốt :)

Ngay sau khi chia tay mà tiến tới với một người khác rất dễ gây ngộ nhận đó tình yêu à!

Chúc tình yêu sớm tìm ra câu trả lời đúng đắn
    Catch a falling star and put it in your pocket...Save it for a rainy day

♥HHT♥

Nơi Cư Ngụ

Cảm ơn các bạn lắm lắm! Vậy thì đành phải tĩnh tâm một thời gian thôi >"<

BECAUSE I'M JEN!

Bé vào mẫu giáo nhoxpanda's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    bat cu cho nao

cậu yêu đơn phương ng đó mà !cần gì phải thấy có lỗi với ng ko yêu mình cơ chứ?
    nếu chỉ là say năng thì đừng có vội kết luận.
    và đừng cảm thấy tội lỗi với chính mình !
    Là người đàn ông mang bao điều giả dối
    Mang trong tim 3 chữ" phụ tình tôi"
    Đời là thế nên thù tôi sẽ trả
    Trả cho anh 3 chữ "hận đàn ông"...

Bé còn quấn tã

ai cũng vậy thôi bạn ạ, bạn nói bạn yêu đơn phương 2 năm phải không, bạn k nên so sanh giữa đơn phương và hiện tại, bạn hãy để mối tinh đầu kia làm quá khứ để rút kinh nghiệm cho 1 tinh yêu thật sự, k nên quá chim` đám trong cái t.y đơn phương kia bạn hãy thử cảm giác đc yêu, và nhận h.p từ 1 t.y thật sư.
    thay đổi nội dung bởi: ke0lak.vn, 01-05-2011 lúc 10:29 AM

Yêu Tự Do tocduoiga's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Melbourne - Australia

Uhm, tôi chỉ tình cờ đi ngang đây thôi. Vô tình đọc được những dòng tâm sự của bạn, cho nên có vài lời về vấn đề của bạn. Nếu tôi nói gì không phải, mong bạn không phiền ^^. Tôi bỏ tư vấn một thời gian rồi, nên tính phân tích tệ lắm. Xin đừng ném dép nếu tôi có viết gì không hợp lý, nhé!

Okay, vấn đề là, bạn bảo bạn đã một lần yêu. Tuy mối tình đó chỉ là đơn phương, nhưng tình đầu lúc nào cũng luôn để lại một dấu ấn sâu đậm trong tâm trí của mỗi con người. Bạn cũng không ngoại lệ. Cụ thể là, mặc dù đã đánh mất người ấy, và bắt đầu một rung động khác, nhưng lòng bạn cứ tự dưng so sánh người cũ và người mới. Và, chuyện này khiến bạn đang vô cùng băng khoăn, không biết phải nên làm thế nào. Nếu tôi hiểu sai chỗ nào, mong bạn cứ sửa chữa. Nếu không, chúng ta bắt đầu phân tích vấn để của bạn nhé!

Đầu tiên, về mối tình đơn phương kéo dài suốt 2 năm của bạn, tôi có thể biết vì lý do gì mà bạn đánh mất người ấy không? Xin lỗi, tôi tò mò môt chút. Nhưng nếu biết thêm về chuyện này, có thể tôi sẽ giúp được bạn không chừng. Ah, nhưng chỉ là "có thể" thôi, chứ không chắc chắn nhé! Vì tôi không phải là bạn, không từng trãi qua những tháng ngày thầm thương trộm nhớ người ta, lại càng không biết xúc cảm mà bạn dành cho người ta mãnh liệt như thế nào, lại càng không biết vì đâu bạn không tỏ lòng với người ta. Oh, tôi không biết nhiều thứ lắm. Cho nên, về vấn đề này, tôi tạm thời không có ý kiến. Nếu bạn muốn chia sẻ, chúng ta có thể bàn tiếp về vấn đề này. Nếu không thì cũng không sao. Chúng ta tập trung vào việc trước mắt vậy, nhé!

Thứ hai, chuyện bạn so sánh ngầm hai con người, một là người bạn thầm yêu trước kia, và một là chàng trai của hiện tại. Bạn Jeny thân mến, cho phép tôi được gọi bạn như thế, vì nick của bạn hơi dài. Hy vọng bạn không phiền. Được rồi, bạn Jeny thân mến, nếu trong một lúc vô tình, bạn bất chợt nhận ra rằng mình đã và đang luôn luôn so sánh giữa hai chàng trai đó với nhau, chuyện này thật ra vô cùng bình thường. Vấn đề này, không chỉ riêng mình bạn mà bất cứ cô gái nào cũng vậy. Nếu đã từng có một người con trai bên cạnh, và khi có người con trai mới, thì họ sẽ so sánh chàng trai cũ với chàng trai mới. Đó là lẽ rất thường tình. Cái này gọi là "Trông hình nhớ bóng" ấy mà. Tức là, những cử chỉ thân thiện, ánh mắt, nụ cười của người mới sẽ gọi lại cho bạn bóng hình người cũ. Vì bạn đã từng được một ai đó quan tâm, chăm sóc, và đối xử một cách ân cần như vậy rồi. Cho nên khi mất đi người đó, và một người khác xuất hiện sẽ làm bạn nhớ đến người cũ. Và, một cách rất tự nhiên, não bạn sẽ lập một bản so sánh giữa người này và người kia. Tôi chỉ muốn cho bạn biết là chuyện này rất bình thường, cho nên, đừng lo lắng và tự cho rằng mình đang có lỗi với người kia, bạn nhé! Chuyện này có thể khắc phục qua thời gian. Cùng với những tháng ngày bên cạnh người mới, cùng nhau xây dựng nên những kỉ niệm mới bên nhau, bóng hình người cũ sẽ dần dần mờ đi thôi.

Cuối cùng, hiện nay bạn không biết phải nên làm thế nào, nên tiếp tục với người mới, hay dừng lại ở đây. Bạn Jeny thân mến, theo như nhìn nhận của bản thân tôi, ah, cái này chỉ là cá nhân tôi thôi nhé! Tôi nghĩ nếu bạn ngoài "cảm nắng": còn chút gì đó sâu hơn một chút với anh chàng mới kia, thì bạn nên tiếo tục qua lại với người ta. Buông tay bây giờ không phải là một hướng giải quyêt tốt. Như tôi đã phân tích ở trên, chuyện bạn tự dưng so sánh người cũ và người mới là một chuyện rất bình thường mà bất cứ cô gái nào trong hoàn cảnh của bạn cũng bị vướng phải. Nếu bạn đặt dấu chấm hết cho mối quan hệ mới ngay bây giờ, thì bạn có chắc là sau này, với một mối tình khác, bạn sẽ không còn so sánh người củ và người mới với nhau nữa không? Khả năng bạn chấm dứt hoàn toàn sự so sánh rất thấp. Nếu vậy thì tới chừng nào bạn mới có thể một mình bước đi tiếp trong con đường tình cảm đây? Làm sao bạn mới có thể thoát khỏi nỗi ám ảnh về người cũ đây?

Vậy nên, tôi mới hy vọng bạn có thể tiếp tục qua lại với người cũ. Như tôi đã nói, bạn và người mới ấy có thể cùng nhau xây dựng nên những niềm vui và nỗi buồn cùng với nhau. Làm như vậy, hình bóng người cũ mới dần dần phai mờ được. Hãy cứ để bản thân mình tiếp tục so sánh giữa hai con người ấy. Vì tôi biết mình không cấm được bạn so sánh hai con người đó với nhau. Thật ra so sánh cũng là một chuyện tốt. Vì làm như vậy, bạn mới thấy được những điểm tốt của người mới, và tìm cách dung nhập những điểm không tốt của người ấy, thử xem bản thân mình có chấp nhận được cả hai điểm xấu và tốt của người ấy không. Tuy nhiên, bạn biết là không ai trên đời này hoàn hảo mà, phải không?

Điều mà tôi hy vọng chính là, bạn hãy tự cho bản thân mình và người ấy một cơ hội. Đừng vội vì chuyện này mà chấm dứt một mối quan hệ. Tình cảm rất khó được tìm thấy. Và, một khi đã tìm được nó rồi thì xin đừng đánh mất nó trước khi tự mình suy nghĩ ra một hướng giải quyết khác tốt hơn cho chuyện này.

Ah, tôi chỉ phân tích như vậy thôi. Bạn có thể không công nhận nhửng điều mà tôi đã viết ở trên. Tôi không phải chuyên viên tư vấn tâm lý, cho nên sẽ còn rất nhiều sai sót. Mong bạn không chê cười ^^

Bạn Jeny, nếu bạn muốn nói chuyện riêng tư với tôi thêm về vấn đề này mà không muốn ai biết, bạn có thể gởi tin nhắn riêng cho tôi. Nếu có thể, tôi sẽ trả lời tin nhắn của bạn. Còn không, tôi sẽ trả lời bạn ngay trong topic này.

Chúc bạn một ngày vui.

Thân mến

tocduoiga - Nguyệt Thiên
    Con người ta gặp nhau nhờ Duyên, yêu nhau bởi nợ, và chia tay do phận.

tocduoiga - Nguyệt Thiên

http://www.matnauhoctro.com/4rum/signaturepics/sigpic252038_13.gif

Nơi Cư Ngụ

ôi, ss.... >"< Cảm ơn ss nhiều! Nhưng có lẽ vẫn phải cần một thời gian để suy ngẫm thêm. Tại vì sự so sánh của e nếu chỉ là sự so sánh bình thường thì chắc chắn là k có vấn đề gì rồi! Nhưng so sánh kiểu j` c~ thấy n~ điểm tốt của người mới giống y hệt vs ng` cũ và thậm chí còn thấy kém hơn nữa, cũng chưa từng tìm đc điểm khác biệt nào giữa 2 ng` cả =.= Nói chung là nhiều lúc ở bên ng` mới mà có cảm giác như mình đang bên ng` cũ ( ôi nan giải) Thật là k còn gì để nói được mình. Đâm đầu vào gối tự tử mất thôi ="=

BECAUSE I'M JEN!