Trang 1/4 1234 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 8 trên 26

Ðề tài: Thảo luận : Teen nói gì về chữ 'X' thứ ba?

Hoàng Băng Tâm Icrysoul's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    18 Tầng Đị@ ñgục
    Blog Đã Viết
    2

Default Thảo luận : Teen nói gì về chữ 'X' thứ ba?

Người đồng tình, kẻ phê phán, lại có teen ngoài miệng chê bai và sau lưng lại ngấm ngầm vào...nhà nghỉ. Chữ "X" thứ 3 trong suy nghĩ của teen ngày nay là như thế nào?

Với câu hỏi "Bạn quan niệm ra sao về việc sống thử trước hôn nhân", kết quả khảo sát của MTO là như sau :

56% hoàn toàn không đồng tình

Tất nhiên đó là câu trả lời ngoài miệng của các teen. Một số teen sợ mọi người nghĩ khác về mình nếu chẳng may không tick vào sự lựa chọn này.

Chẳng hạn như K.Huyền (SV năm 1 ĐH VH) luôn tỏ ra mình là người biết giữ gìn danh giá, phẩm chất của người con gái, luôn lắc đầu bĩu môi khi nghe tin đồn về một cô bạn cùng trường nào đó đã mất cái "ngàn vàng".

Nhưng sau một thời gian, khi những ánh mắt của bạn bè đã có phần dò xét thì K.Huyền mới giật mình nhận ra rằng, khách sạn mà cô nàng và người yêu hay lui tới lại cách nhà nhỏ bạn cùng khoa (nổi tiếng nhiều chuyện) có mấy bước!

Và thế là trong những cuộc nói chuyện về đề tài tế nhị ấy, Huyền chỉ biết lẳng lặng đi ra chỗ khác hoặc ngồi bất động không ý kiến vì phản kháng lại thì chẳng khác nào "vừa ăn cướp vừa la làng"

Tuy nhiên, phần đông teen có ý thức đều không ủng hộ việc chen một chữ "X" thứ ba vào tình yêu học trò. Đối với họ, văn hoá phương Đông truyền thống chỉ nên phát huy chứ không được phép bãi bỏ, vì như thế hình ảnh người con gái ngây thơ, trong sáng của tuổi mới lớn sẽ bị vấy bẩn. Do đó, sống thử không có trong từ điển tình yêu trước hôn nhân của họ.

H.Mai ( lớp 11 THPT chuyên TĐN) cho biết: "Dù bạn và người ta yêu tha thiết, dù bạn chắc chắn 100% sau này sẽ lấy anh ấy làm chồng thì cũng không nên trao tất cả cho người ấy, vì sau chuyện đó, cái gọi là 100% mà bạn chắc chắn nhất định sẽ giảm bớt. Nhiều gia đình nghiêm khắc không chấp nhận con dâu mình không còn trinh tiết dù biết nó đã được trao cho chính con trai mình"...

25% còn tuỳ vào hoàn cảnh

Nhóm lựa chọn này là những người không cùng ủng hộ cũng như phê phán tất cả mà còn dựa vào yếu tố của hoàn cảnh. Chẳng hạn như nếu là con trai thì sống thử (an toàn) sẽ đúc kết được nhiều kinh nghiệm, con gái đi du học thì sống thử để hoà hợp với cách sống phương Tây thì cũng chẳng có gì sai.

Hoặc một người con gái nhạy cảm, yếu lòng, đã lỡ sai lầm trong quá khứ thì không việc gì phải phê phán mãi mà nên cho cô bạn một sự cảm thông để bước tiếp.

M.Anh (18 tuổi) sau khi trả lời bài khảo sát đã tâm sự thêm rằng: "Thật ra thì mình có ý định chọn không đồng tình, nhưng khi MTO hỏi thì nhỏ bạn mình đang ở cạnh bên và nếu tick vào lựa chọn đó nghĩa là mình sẽ làm tổn thương nó, một đứa con gái đã trót dại trong quá khứ và đang muốn quên chuyện cũ để bước tiếp."

"Mình vẫn đang và sẽ nghiêm khắc với tình yêu của mình để không phải chạm mặt với chữ "X" thứ ba, mình không cho phép bản thân làm như thế nhưng không có nghĩa là sẽ đào thải nhỏ bạn khờ khạo này ra khỏi danh sách tình bạn. Mỗi người đều có một cách sống riêng!"

19% xem đó là xu hướng thời đại cần phải hoà nhập

Tất nhiên hầu hết teen tick vào lựa chọn này cũng đã công khai việc sống thử hoặc quan hệ tình dục trước hôn nhân của chính mình. Trong quan niệm của những teen hiện đại này thì sống thử giúp ích nhiều cho cuộc sống hôn nhân sau này. Và vì "xã hội đang có cái nhìn thoáng hơn nên chuyện này xảy ra như cơm bữa".

"Chẳng có gì là sai trái cả. Tình yêu thì không thể thiếu tình dục. Sống thử giúp bạn lựa chọn bạn đời tốt hơn. Tình yêu và cuộc sống vợ chồng không hề giống nhau, bạn nghĩ rằng sẽ yêu và sống hạnh phúc với người nào đó nhưng chỉ khi sống thử, bạn mới thấy còn nhiều bất trắc. Đôi khi, người ta không chọn người mình yêu nhất mà chọn người phù hợp với cuộc sống vợ chồng của mình nhất!" - T.Nam (20 tuổi) cho biết.

Còn ý kiến của bạn về việc này thế nào? Mời bạn gởi bài tham dự diễn đàn "Teen nói gì về chữ "X" thứ 3 theo form gởi bài dưới đây.

Không thấy link, mà nội quy cũng không cho chèn link . Đây là một đề tài hay, mình dán lên để các bạn cùng thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm sống về vấn đề nhạy cảm và đang được quan tâm trong giới trẻ hiện nay.
    thay đổi nội dung bởi: muathutim, 16-02-2011 lúc 06:02 AM
    Nếu có ngày lật ký ức ra xem
    Vô tình gặp bài thơ buồn đã cũ
    Nhớ về anh xin em đừng nức nở
    Chuyện chúng mình như một giấc mơ thôi...

Này em, ngoan nhé ! muathutim's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Nơi ấy bình yên !

Nhiều gia đình nghiêm khắc không chấp nhận con dâu mình không còn trinh tiết dù biết nó đã được trao cho chính con trai mình"...

Cái này hay nè Mà đúng như vậy thật, mình đã biết, đã nghe rất nhiều những chuyện liên quan đến vấn đề này. Con trai họ muốn có mình và gia đình họ sẽ làm tổn thương mình vì điều đó.
    Đôi khi không cần phải rơi vào gia đình nghiêm khắc không chấp nhận, dù được chấp nhận thì giá trị cũng...giảm sút đáng kể
    Trăm năm kết nghĩa vuông tròn

♥H2T♥ nhoh2t's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hàn Tiểu Băng

Có lẽ đây là một vấn đề khá nhạy cảm.....
    theo mình..Việc đó cũng tùy vào hoàn cảnh mà thôi..Nếu suy nghĩ theo một chiều và phán xét thì cũng khong đúng...
    Dám ước mơ, dám thực hiện

Đang học vỡ lòng VenusBelly's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Trong trái tim

ồ ồ thời thế thay đổi con người đổi thay
    1 nhu cầu tất yếu của con người
    ๑۩۞۩๑...๑۩۞۩๑...๑۩۞۩๑....๑� �۞۩๑....๑۩۞۩๑....๑۩۞۩๑
    -------- -Venus.....Belly....Its....Me----------
    ---------------------------------------------Buồn
    ------------------------------------------Mưa
    ---------------------------------------Lạnh
    ----------------------------------Khóc

<font color="DimGray"><b>U Minh Quỷ Vương</b></color> Xê Kô's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    neverland

Thực ra thì nhiều bạn sĩ diện kêu này nọ, và cái thăm dò ko đánh giá hết đc, chứ như cậu em mình còn đi học thì kêu là mấy em chưa xxx phần lớn là mấy em ngẫn + đụt bi h trẻ con đánh giá về vốn tự có của mình giỏi lắm tối ưu hóa nguồn vốn tư nhân chẳng phải là mục tiêu hàng đầu để phát triển xã hội như các bác ở trển nói hay sao

young gone wild

Bé còn quấn tã Pống_3pj's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Tẹt s2 Tồ 4rever

chuyện này đâu có gì mà ngại chứ, vấn đề này công nhận nhạy cảm thật,nhưng xét toàn diện thấy nó cũng bình thường, jờ giới trẻ sống hiện đại hoá , tây hoá gần như là tất cả

tÔi đà yêu 1 Tkjên Tkần...
    ......Không có cánh...... Ko vòng thánh
    Tẹt s2 Tồ 4rever
    Tao thua đời : Cái tiền, cái sắc...
    Tao hơn đời : Có bạn vs tấm lòng

Ở đời ếy mà...Thà xấu công khai còn hơn giả nai tốt đẹp..nhiều đứa bếp dầu cứ thích đương đầu vs bếp ga mà cứt trâu loại 3 cứ nghĩ mình là sô cô la hạng 1...vãi vậy

Hoàng Băng Tâm Icrysoul's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    18 Tầng Đị@ ñgục
    Blog Đã Viết
    2

theo mình thì đã hiện đại hóa thì hiện đại hóa hẳn lun.theo tây phương thì theo cho hết ,tránh tình trạng 13 hay 14 đã con ẵm con bế òi....hay bắt đầu bằng nhà nghỉ và kết thúc bằng khoa san....VV và VV...theo mình thì có trước một vài lần tạm ứng cũng hok sao.....nhưng quan trọng là biết sử sự phòng ngừa như thế nào khi chúng ta chưa sẵn sàng cho việc làm cha me.hj`
    Nếu có ngày lật ký ức ra xem
    Vô tình gặp bài thơ buồn đã cũ
    Nhớ về anh xin em đừng nức nở
    Chuyện chúng mình như một giấc mơ thôi...

<font color="DimGray"><b>U Minh Quỷ Vương</b></color> Xê Kô's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    neverland

Đúng là làm gì thì làm, tránh chuyện làm bố mẹ trẻ con

young gone wild

Trang 1/4 1234 cuốicuối