Trang 1/11 1234567 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 8 trên 81

Ðề tài: Như trẻ thơ, tin vào cổ tích...

Này em, ngoan nhé ! muathutim's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Nơi ấy bình yên !

Talking Như trẻ thơ, tin vào cổ tích...

Sáng nay nghe bài nhạc này từ quán càfe cạnh trường. Quán mở nhạc nhỏ, nếu là tiết học bình thường sẽ không nghe được. Vì hôm nay là ngày thi môn tập trung nên học sinh cực kì im lăng, nên mới nghe được tiếng nhạc. Thế là trưa về liền mở lại bài này nghe [ mình thích bài này mà :mpl: )

Dạo này rảnh rỗi thì hay onl để nghe nhạc và đọc thơ ^^ ( cũng biết hưởng thụ ghê :cr: ) Có nhiều bài thơ mình thích muốn lưu giữ để khi buồn tìm lại đọc.
    Phần thì thỉnh thoảng cũng có hứng muốn viết nhật kí, nhưng cứ viết ké chỗ này một ít, chỗ kia một tẹo, đâm ra lười, hông viết luôn.

Thôi thì hôm nay ngày 13 [ thế là tròn 8 tháng ], mình lập cái NK để có nơi mà vào than thân trách phận như người ta :cr:

Ngày mai là ngày hs của mình thi môn văn 7 rồi.
    Suốt cả học kì 1 và đặc biết là 3 tuần ôn tập này, chúng ta đã cùng nhau cố gắng rất nhiều. Đôi khi [ à không, phải nói là phần nhiều ] là mình rất phiền lòng vì các em quá nghịch lại không chịu học bài Ngọt ngào, hung dữ, khuyên bảo, la mắng đều có cả. Hi vọng là các em sẽ có ý thức hơn, sẽ cố gắng hơn.
    Mai thi rồi, chúc hs của cô làm bài thật tốt và có kết quả cao trong HK1 này
    .

-------

Vết son môi.

Người đàn bà nhìn vào vết son môi

Trên vai áo chồng

Không nói

Có cái gì khoan trong tim đau nhói

Nụ cười...

Muốn vỡ làm hai.

Người đàn ông thanh thản trước gương soi.

Thắt cà vạt và vô tình huýt sáo

Sau lưng anh

Một trời giông bão...

Xoáy mắt nhìn theo mỗi bước anh đi.

Người đàn ông không có tội chi.

Người đàn bà cũng chẳng hề có lỗi.

Họ lặng thinh tránh những điều muốn nói.

Nhạt nhẽo đùa...

Chua chát nghĩ về nhau.

Họ vẫn ân cần chung thủy trước sau.

Trong con mắt của những người hàng phố.

Chỉ có căn phòng biết họ đang đau khổ.

Tình yêu ngã nhào

Vì...

Một vết son môi

[ Sưu tầm - Không rõ tác giả ]
    thay đổi nội dung bởi: muathutim, 13-12-2010 lúc 03:54 AM
    Trăm năm kết nghĩa vuông tròn

Nơi Cư Ngụ
    Nơi ấy bình yên !

Haizzz........ Để nhận 1tr2/ tháng, phải đổ mồ hôi, nước mắt và gánh những nỗi buồn phiền vào lòng...mà chẳng thể chia sẻ cùng ai.
    Cái nghề mà người ta nghĩ là nhàn, không phải chịu áp lực gì là thế đó.
    Lúc đó, khóc vì bất lực...

ĐỒNG DAO CHO NGƯỜI LỚN

Nguyễn Trọng Tạo

Có cánh đồng chết vẫn xanh trong tôi

Có con người sống mà như qua đời

Có câu trả lời biến thành câu hỏi

Có kẻ ngoại tình ngỡ là tiệc cưới

Có cha có mẹ có kẻ mồ côi

Có ông trăng tròn nào phải mâm xôi

Có cả đất trời mà không nhà ở

Có vui nho nhỏ mà buồn mênh mông

Mà thuyền vẫn sông mà xanh vẫn cỏ

Mà đời vẫn say mà hồn vẫn gió

Có thương có nhớ có khóc có cười.

Có cái chớp mắt đã nghìn năm trôi.

Nơi Cư Ngụ
    Nơi ấy bình yên !

Cổ họng khô rát, uống bao nhiêu nước vẫn cảm thấy khô.
    Vừa mệt lại buồn, chẳng có ai để chia sẻ hết.
    Mình luôn cố gắng xây dựng hạnh phúc, nhưng hình như mình làm người đó mệt mỏi ?
    Nếu ko phải đang cuối kì, có rất nhiều việc bắt buộc phải hoàn thành, thì mình sẽ bỏ hết tất cả , về nhà.

Có phải?

Có phải Em đã khác ngày xưa?

Không còn cơn mưa cuối mùa làm hoen mắt...

Giọt nhớ ướt rượt...

Thấm vào lòng nằng nặng... xót đau...

Có phải chúng mình đã đi quá xa nhau?

Nếu có ngoảnh lại cũng chỉ là ánh nhìn vồi vội

Giọt nhớ, giọt buồn rơi đến tội

Chỉ khiến lòng thêm khát cháy tự do

Có phải những điều từng nhận và cho

Giờ cũng chỉ mong manh như vạt nắng chiều ngày cũ

Yêu thương cả đời có lẽ là không đủ

Nên đôi cánh chim còn mải miết đi tìm...

Rồi mọi điều xưa trong Em sẽ lặng yên?

Mưa thầm khóc khi nắng lên hong khô ký ức

Em và Anh bước trên hai con đường riêng là điều có thực

Nên quá khứ giờ chỉ để gọi tên...

Những ngày này, Hà Nội buồn thêm...

Tác giả: Bình Nguyên

Nơi Cư Ngụ
    Nơi ấy bình yên !

Yêu nhau lắm cắn nhau đau mà
    Bực bội ghê...
    Có nhiêu đó cứ để nói hoài. Ngày nào cũng dzị hết...
    Đến được với nhau đã khó, thế sao không cố gắng nuôi dưỡng tình yêu...:sigh:

Trích Nguyên văn bởi Sưu tầm
    Cưới

Là khi cam kết sẽ cùng nhau đi đến cuối cuộc đời được cả hai bên đồng ý ký kết, nhưng đây chỉ là một bản hợp đồng, và có thể hủy bỏ.

Cưới, có biết bao nhiêu điều phải lo lắng …

Là khi có con, bạn phải lo cho con còn hơn cả lo cho cuộc đời của bạn. Ví dụ nhé, nửa đêm, con khóc thét lên vì khó ngủ, bạn cũng phải thức cùng con. Bạn không chỉ biết phân biệt loại sữa này dành cho độ tuổi nào, uống như thế nào, mà còn phải biết sáng mai đúng 7 giờ, bạn phải đi làm với một khuôn mặt, tinh thần như khi mới cưới.

Mỗi chiều đi làm về, bạn không bù khú với bạn bè, đồng nghiệp mà phải chạy vội đi mua sữa về gấp cho con. Về đến nhà, vợ bạn cũng mệt mỏi sau một ngày làm việc và đang bế con, đứa trẻ khóc ré lên vì mọc răng. Liệu bạn có đủ yêu thương để chạy vào bế con từ tay người vợ mệt mỏi, nựng nịu con như lúc đứa bé vừa chào đời không?

Nhớ nhé, phải đủ cả yêu và thương… Để có thể đủ yêu thương ngay cả lúc vừa vào nhà, cũng với khung cảnh ấy, nhưng bạn nghe được: “Sao anh không về sớm hơn? Anh còn nhậu nhẹt với bạn bè trước khi về nhà nữa à?”. Khi đó, bạn cần nhắm mắt lại, hít thật sâu, thở ra nhẹ nhàng, và đừng nghĩ gì cả, cứ để đầu óc khi đó rỗng tuếch cũng được. Nhưng rồi vợ bạn lại hỏi: “Anh còn đứng đó làm gì? Đang suy nghĩ xem nên đi cuộc nhậu với bạn nào à?”, với một thái độ cằn nhằn, bực tức. Khi đó, được xem như cao trào, và như những gì bạn được khuyên là: “Hãy bình tĩnh, tức giận lúc này không mang lại kết quả gì cả”. Theo tớ, bình tĩnh lúc này là điều tất nhiên, nhưng bạn cần chạy lại bế và dỗ dành đứa trẻ thay cho vợ bạn ngay lúc đó, với đủ yêu thương. Nhớ là phải đủ cả yêu lẫn thương nữa đấy. Điều đó tớ nghĩ là sẽ khó nhưng không phải không làm được.

Sau khi có con, những cảm xúc khi còn yêu nhau có đủ giúp bạn vượt qua khó khăn không? Và bạn vẫn sẽ sống bằng yêu thương hay là bằng nghĩa vụ? Bạn sẽ sống không phải vì gia đình, vì trách nhiệm hay vì một điều gì khác mà vì sự yêu – thương của bạn chứ?

Khi có gia đình, tài khoản của bạn không phải chỉ của riêng một mình bạn mà là sở hữu của ít nhất hai người. Tất nhiên, tài khoản đó có hai nhà tài trợ, nhưng liệu bạn có chắc cuộc sống vật chất sẽ không làm lung lay cuộc sống tinh thần của bạn?

Nhiều người nói “Khi tình yêu đủ lớn, bạn có thể vượt qua mọi khó khăn”. Khi nào thì “đủ”? Chỉ với yêu thôi ư? Tớ nghĩ “Khi yêu thương đủ lớn, bạn có thể vượt qua mọi khó khăn”. Và chẳng có định nghĩa nào cho từ “đủ” trong trường hợp này đâu, chỉ là cảm giác của mỗi người.

Và để có thể cưới, bạn cần phải có 3 yếu tố tinh thần – thể lực – vật chất để có thể hạnh phúc. Nhưng hạnh phúc thì không hẳn phải có đủ 3 yếu tố đấy.

Là khi bạn có một thần kinh thép để chịu đựng, một tâm hồn nghĩ về gia đình ấm áp mọi lúc, và có cả lạc quan để gia đình có thể đứng dậy từ những vực thẳm. Đấy là tinh thần.

Là khi bạn có một sức khỏe đủ tốt để có thể sẵn sàng thức nguyên đêm ầu ơ con ngủ, và sáng mai vẫn đi làm vui vẻ. Là khi bạn phải đủ sức lực để chạy hết quãng đường còn lại của cuộc đời. Đấy là thể lực.

Là khi bạn mua sắm đủ thứ cho con của bạn, sữa, các loại máy móc hiện đại giúp cho cả mẹ và bé, cho con của bạn học ở những trường xịn trong thành phố… và nhất là một khu vườn vừa phải để con bạn học cách trồng cây, học cách đào xới đất đai, học cách trân trọng và vui đùa cùng thiên nhiên. Đấy là vật chất.

Nhưng khi cưới, bạn không chỉ mất đi cuộc sống độc thân, mà bạn còn được nhiều thứ lắm.

Giọng nói bi bô “pa pa” mỗi khi bạn đi làm về, những bữa cơm gia đình ăn tất nhiên là ngon hơn ngoài quán rồi nè.

Bạn tự hào khi có một bản sao như đúc của bạn và vợ trong căn nhà nhỏ và ấm của bạn.

Cảm giác hạnh phúc sau khi tan tầm bạn chạy vội về nhà, vợ đeo tạp dề đang nấu nướng, chồng tuy không đeo tạp dề nhưng không có nghĩa là ngồi xem ti vi hay đọc báo mà đang dọn chén, nhặt rau… Nhìn yêu thế không biết. ( mình có ngày này ko? )

Nhiều nữa lắm, hãy trải nghiệm thử xem…

Nơi Cư Ngụ
    Nơi ấy bình yên !

Mình thật là ngốc ! Nếu đã biết ai cũng có một quá khứ, hà tất gì cứ phải tìm lục những gì xưa cũ trong kí ức mỗi người. Đó là thời gian mình chưa gặp anh cơ mà. Cứ tìm kiếm linh tinh rồi mang cho mình nỗi buồn.
    Mình ghét mình quá đi

Nơi Cư Ngụ
    Nơi ấy bình yên !

Xin đừng ghen với quá khứ của anh
    Cái thời đã trở thành kỷ niệm
    Người ấy là ai, hững hờ hay tha thiết
    ...Bởi vì đâu phải rẽ khác ngả đường

Xin đừng hỏi khi người ấy yêu anh
    Anh có hạnh phúc như bên em hiện tại
    Người ấy và anh dạo chơi đâu mỗi chiều thứ bảy
    Lối phố nào thuở ấy vẫn thường qua

Xin đừng giận hờn, đừng trách móc vu vơ
    Mọi điều xưa cũ đã ngủ yên rồi đấy
    Anh giờ là của em, một điều đơn giản vậy
    Trăn trở làm gì cho nhói xót lòng nhau

Xin đừng bắt anh nhớ lại thuở ban đầu
    Khi chưa có em anh vẫn là kẻ khác
    Phi lý làm sao khi cân đong hạnh phúc
    Với chỉ một điều chỉ còn là xót xa

Xin hãy quên đi nỗi ám ảnh xưa giờ
    Đừng kết tội cái thời mình vẫn còn xa lạ
    Để trái tim anh đừng cồn lên bão tố
    Mà suốt đời thanh thản đập bên em.

ST.

Tình yêu là hồi sinh hay hủy diệt? Phải đến cuối cuộc đời mới trả lời được, hay tùy theo cách mà chúng ta nhìn nhận nó?
    Tôi không biết tình yêu của mình có chết dần chết mòn hay không? Tôi nhìn anh. Tôi thấy như mình làm anh ngạt thở, khó chịu. Vì những gì tôi muốn, trước giờ anh chưa từng làm. Tôi muốn người đàn ông bên tôi cả cuộc đời là người chia sẻ cùng tôi mọi việc. Quá nhiều, quá tham lam chăng?
    Còn tôi, tôi đâm ra cáu gắt, khó chiu, khuôn mặt ủ dột nhăn nhó. Nhìn tôi cũng chẳng giống một người yêu, người vợ, một người yêu thương và chia sẻ cùng anh. Anh làm tôi bực, và chỉ bực vì những chuyện tưởng như là nhỏ nhăt. Nhưng đó là những chuyện mà chúng tôi phải đối mặt hàng ngày nếu thật sự muốn chung sống cùng nhau trọn đời.
    Mỗi lần tôi giận, anh hứa , rồi vỗ về tôi. Tôi thật sự rất yêu anh. Tôi muốn cuộc sống của chúng tôi hạnh phúc ( đương nhiên không phải là toàn màu hồng ), chứ không phải là sự chịu đựng của người này hoặc người kia.
    Nếu không có cách giải quyết nào để dung hoà chúng tôi, thì dù có yêu nhau đến thế nào, sẽ có lúc cả hai đều mệt mỏi mà thôi.
    Có phải tôi đã khao khát quá nhiều không??
    ?
    thay đổi nội dung bởi: muathutim, 26-12-2010 lúc 09:24 PM

Nơi Cư Ngụ
    Nơi ấy bình yên !

Wink

Vẫn không muốn tin dù đó là sự thật !
    Đã từ lâu, hình như mình chỉ cuộn mình lại trong vỏ ốc, ít lắng nghe, ít quan tâm và chia sẻ cùng ai.
    Hôm nay, nó nói với mình một việc. Mình thật sự run tay khi ngồi chat với nó. Có những chuyện tưởng chừng như không thể xảy ra lại luôn xảy ra.
    Nó đang khóc. Đã khóc mấy ngày nay. Nó ước lúc này tôi ôm nó để nó khóc. Tôi cũng muốn như vậy. Nhưng xa quá.

Nơi Cư Ngụ
    Nơi ấy bình yên !

Default ....

.... Một ngày dài với những nỗi buồn!
    18h30'... lên xe bus để đi bến xe miền Đông.
    Đến đó lúc 20h, mua được tấm vé cuối cùng từ SG ra NT vào lúc 21h30'.
    Ngồi chờ trước quầy vé.
    Rất nhiều người đến tìm mua vé, nhưng đã hết vé ở các quầy. Mình cũng chẳng để tâm.
    Ngồi một mình , suy nghĩ về rất nhiều việc...

...
    ...
    ...

21h30' xe sẽ chạy.
    ....

Trước giờ xe chạy, mình nghĩ về những lúc 2 đứa ở bên nhau. Thật sự là anh đã cố gắng làm mình vui, làm mình hạnh phúc. Liệu mình có quá đòi hỏi nhiều quá không? Có phải mình ích kỉ không? Buồn lắm !
    Ngày mai là ngày cuối cùng của năm cũ, nếu mình đi, anh sẽ ở một mình?

...

Một cô gái áo đỏ, đứng trước quầy vé tỏ vẻ buồn rầu vì không mua đc vé về NT trong đêm nay. Ừm, đang dịp tết Tây mà, mọi người đều kéo nhau đi NT nghỉ mát, vé đều được đặt mua từ trước. Mình nhìn người con gái mặc áo đỏ đó, khuôn mặt thất vọng vì không biết tìm đâu ra vé để đi.

...

21h20'. Mình nhìn cô gái áo đỏ rồi gọi cô ấy. Mình nói sẽ nhường lại tấm vé mà mình có chỉ bằng số tiền mình đã mua. Mình nói mình đã mua nó và đổi ý, không về NT nữa.

....

Ở đây có một người cần mình.
    Và mình cũng cần người đó.

Trang 1/11 1234567 ... cuốicuối