Trang 1/4 1234 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 8 trên 31

Ðề tài: Thường Thức Mỹ Phẩm

Đang học vỡ lòng Mystery's Avatar

Default Thường Thức Mỹ Phẩm

Chào các bạn! Mình rất thích học hỏi về mỹ phẩm, kỷ thuật dưởng da và make-up (trang điểm). Mình có bằng chuyên viên dưởng da ở California vì sở thích và thỉnh thoãng giúp mấy người bạn trong nghề trang điểm cho mấy fashion shows nhỏ. Mình đả tửng là chuyên viên trang điểm cho Sephora - mot công ty bách hoá mỹ phẫm có nhiều chi nhánh quốc tế.

Mystery rất muốn chia sè kiến thức về mỹ phẩm với các bạn và nếu không biết thì mình sẻ cố gắng tìm giải đáp cho các ban. Chúc các bạn luôn vui vẻ và tự tinh về nét đẹp riêng của các ban!
    "It's great to have a private jet. Anyone that tells you that having your own private jet isn't great is lying to you." - Oprah

Đang học vỡ lòng Giun Đất's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Góc nhà

Bạn dạy cho mình cách trang điểm mắt đi ^^

Mắt 2 mí, mắt ko mí, mắt sâu, mắt lồi, vv.

Bé đi nhà trẻ coconut's Avatar

cho mình hỏi về các loại cỏ trang điểm và công dung của từng loại

Bé đi nhà trẻ sunmy's Avatar

Unhappy

Cho mình hỏi, có loại face primer nao mà làm cho da bớt nhờn mà giá lại phải chăng ko? Nghe nói marshbox gi do rất tốt nhưng mà mắc quá ko dám mua. Măt mình ko đều , bên hai bên 1 với mí lót, có cách nào trang điểm cho đẹp? Thank you !!!!!!!!

<b>ೋღIn Loveღೋ</b> hoahongxula's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    xứ lạ

smashbox có cái photo finish primer very good, nếu mặt có lỗ chân lông to (vì dùng makeup nhiều) thì nó cũng fill-up rùi nên foundation put on cũng smoother. Làm cho da bớt nhờn thì có thể do da bị khô nên tiết nhiều chất nhờn, tốt nhất là bạn thường xuyên moisturize thì sẽ hạn chế đươc. Some foundation also helps, and after foundation and blush and bronzer... put on some finishing powder it helps too. Hy vọng giúp được bạn phần nào
    Enjoy life today, yesterday is gone and tomorrow may never come!

Trích Nguyên văn bởi sunmy View Post
    Cho mình hỏi, có loại face primer nao mà làm cho da bớt nhờn mà giá lại phải chăng ko? Nghe nói marshbox gi do rất tốt nhưng mà mắc quá ko dám mua. Măt mình ko đều , bên hai bên 1 với mí lót, có cách nào trang điểm cho đẹp? Thank you !!!!!!!!
    Xin lỗi bạn vì trả lời hơi muôn. Công việc ở công ty nhiều quá nên mình không có dịp lên mang.

Mystery rất thích Primer của Make Up Forever (chỉ có tại Sephora hoặc là ở tiệm củ Make Up Forever). Da của Mystery vừa dầu và vừa khô (combination skin type) nên rất khó chọn Primer vừa đủ min. Make Up Forever HD Primer làm da sáng hơn (glowing) và giữ được màu của phấn.

Smashbox Primer cũng okay nhưng hiểu quả không bằng MUFE, nếu bạn muốn thử dùng Smashbox primer nên chọn Smashbox Primer Light - rất nhẹ và thích hợp cho da nhờn.

Rất tiếc là giá tiền của những mỹ phẩm tốt thì không "nhẹ" chúc nào nhưng Mystery nghĩ chúng là những đầu tư đáng giá. Đâu gì quý giá bằng da mặt của mình, phải không bạn? :)

Nếu bạn muốn thử xem một món mỹ phẩm có vừa cho da mình hay không, cách tốt nhất là dùng thử hàng mẫu. Sephora sẽ làm một sample jar (đủ dùng 5 ngày) cho bất cứ món mỹ phẩm nào nếu khách hàng yêu cầu. Bạn thử dùng và góp ý thêm cho mình nha.
    thay đổi nội dung bởi: *[£iµ £i€]*, 22-06-2009 lúc 03:08 AM
    "It's great to have a private jet. Anyone that tells you that having your own private jet isn't great is lying to you." - Oprah

Trích Nguyên văn bởi coconut View Post
    cho mình hỏi về các loại cỏ trang điểm và công dung của từng loại

Hmmm, câu hỏi này rất ngắn nhưng khá hóc búa vì Mystery có thể viết thành một bài diễn văn. Mystery sẽ nói về những cây cọ chính cho một thùng trang điểm đơn giản (nếu không có kềm theo những cây cọ mà bạn thắc mắc thì báo cho mình biết nhé).

- Cao su xốp / sponge: cũng là một loại "cọ" dùng thoa kem, lăng phấn hay tô má hồng. Ngoài dùng cọ "ngón tay," đây là loại "cọ" rẻ nhất, nhưng nên dùng một hoặc hai lần rồi nên rửa bằng nước và xà bông để diệt trùng; nếu không rất dể bị nhiểm trùng da (break outs)

- Cọ kem lót / foundation brush: lông cọ thường làm bằng nylon để tiện việc rửa cọ vì nếu là lông thú thì rất khó điều khiển khi dùng và khó rửa

- Cọ phấn / powder brush: loại cọ này có rất nhiều kích thước (comes in different sizes), mổi người có một ý thích riêng nên độ mềm của lông cọ cũng là vất đề quan trong. Nếu bạn muốn dùng cọ để thoa kem lót (liquid foundation/cream foundation) thì nên sử dụng lông cọ nylon (nylon brush); dùng cọ để thoa kem phấn lót (foundation powder) thì nên chọn lông cọ trung (không mềm quá) và có dạng hình búp măng (taper brush); dùng để chậm phấn thì chọn lông cọ mềm và thân tròn.

- Cọ má hồng / blush brush: mình cảm thấy đây là một cây cọ khá quan trọng; bởi kích thường trung của cọ bạn có thể dùng nó cho má hồng hay là dùng thay cho cọ phấn; đều quan trọng là có thể dùng cọ để tạo cho bạn một khuôn mặt theo ý mình thích (to shape your face) bằng phấn bronzer.

- Cọ vẽ mắt / eyeshadow brush - loại cọ này có trên mười kích thước và hình dạng khác nhau tùy theo bạn dùng màu mắt bằng phấn, kem hay là bột nghiền nhỏ. Hai loại thường dùng nhất là cọ dạng tẹt (flat eyeshadow brush) để tạo nền mắt và cọ búp măng (crease brush) để tô đậm đuôi mắt và pha màu cho đều nếu bạn dùng trên một màu phấn mắt. Mystery rất thích MAC 217 blending brush, mình dùng nó để đánh nền mắt và "blend" cho màu được điều và thanh. Một cây cọ tới hai công dụng

- Cọ chân mày / brow brush - cây cọ này đòi hỏi độ cứng và dầy để tạo nên một đôi chân mày đẹp; tuy nhiên có rất nhiều người dùng chì thay cho cọ

- Cọ mi mắt / eyeliner brush - cây cọ có vài hình dáng khách, loại dễ dùng nhất thì mỏng, đường thằn và hơi nghiên (slanted tip) dùng vẻ đường thẳng mà không sợ bị trệt; nếu cần bạn có thể dùng loại cọ này để tô chân mày

Giá tiền của những cây cọ này thì khỏi chê, từ $3 USD cho đến vài trăm. Dĩ nhiên tiền nào thì của đó tùy sỡ thích của mổi người. Nếu bạn muốn mua bộ cọ đầu tiên, Mystery để nghị Sephora Brand Face & Eye Travel Tool Kit $32 (#822791) - bộ có năm cây cọ đủ độ mềm và kích thước rất vừa vặn để bạn có thể bỏ vào giỏ xách dùng hàng ngày; gồm cây cọ mi mắt và có thể dùng cho chân mày, 3 cây cọ mắt và 1 cọ phấn dùng cho toàn mặt hay má hồng củng đươc.

Dỉ nhiên là nếu dùng cây cọ theo mục đích mà nhà sản xuất chế tạo thì kết quả sẽ đẹp hơn nhưng nhiều khi thời gian ít và kinh tế không tốt, một cây cọ có thể dùng cho nhiếu phần của khuôn mặt

Mình thích cọ của Sonia Kashu ở Target nếu bạn không muốn tốn nhiều tiền nhưng thích sự mềm mại ở lông cọ. Cọ tốt nhất nhưng giá thấy ghét là Shu Uemura. Nếu bạn không phải là chuyên nghiệp thì có những hiệu cọ vừa túi tiền hơn.

QUAN TRỌNG - Nếu dùng cọ, các bạn nên mua nước rửa cọ có công năng diệt trùng (tuyệt nhất là Clinique anti-bacterial brush cleanser). Tốt nhất là rửa cọ mổi tuần một lần (nếu dùng mổi ngày) và rửa bằng xà bông diệt trùng (hoặc dầu gội đầu aka hair shampoo) cách hai hoặc ba tuần. Làm như vậy cây cọ sẽ có thể dùng từ 5 đến 10 năm.

Trích Nguyên văn bởi Giun Đất View Post
    Bạn dạy cho mình cách trang điểm mắt đi ^^

Mắt 2 mí, mắt ko mí, mắt sâu, mắt lồi, vv.
    Xin lổi bạn vì Mystery đánh máy bằng chử Việt còn quá chậm và những từ ngử chuyên môn vể trang điểm mình còn vụng về khi diển tả bằng tiếng Việt, nếu không rõ thì nói cho mình biết nhe...

Mí mắt là một lớp da khá nhạy cảm và mềm trên khuông mặt nên lúc nào cũng nên nhẹ tay khi trang điểm để không làm da bị nhăn trước tuổi (nhiều khi nhình những người bạn đồng nghiệp hoặc những cô bán mỹ phẩm ở Macy, Nordstrom trang điểm cho khách hàng mà mình muốn kêu Trời vì tội nghiệp cho làn da của người khách - họ dùng sức đánh màu chứ không phải là trang điểm).

- Mắt 2 mí: rất dể dàng, (1) bạn dùng một màu trắng ngà với một ít kim tuyến (little bit of shimmer) tô nhẹ theo đường của chân mày, (2) dùng màu mà bạn thích và tô lên mắt - bí quyết để cho màu lâu phai là dùng eye primer (Urban Decay Eye Primer Potion) sẽ khiến cho màu mắt gần như là không thấm nước (waterproof) và khi tô màu bạn hãy dùng cọ chậm màu vào mắt thay vì quẹt lên (kỹ thuật rất là quan trọng) sau đó dùng cọ (không cần lấy thêm màu) thoa nhẹ nhàng qua lại trên mí để tránh trường hợp màu nằm trên mắt với một đường viền màu (không mỹ thuật lắm); (3) dùng chì đen để viền mí mắc trên và một màu chi có chút it kim tuyết cho mí mắt dưới - cách này khiết mắt trở nên long lanh hơn và nếu nên chảy mascara lên mi để làm cho mắt sáng hơn (look more awake)

- Mắt lồi: tránh dùng màu kim tuyết ở chổ lồi vì kim tuyết sẽ là tăng thêm chú ý đến phạm vi đó. Dùng màu trung lập (theo nhóm nâu / any colors in the brown family) tô từ mí mắt đến 2/3 mắt và dùng màu sậm hơn tô nhẹ từ mí lên (gần như là cách vẻ mí mắt) và lúc gần đuôi mắt thì tô dầy lên. Tô mí mắt bằng chì hay cọ nước và mascara như trên

- Mắt sâu: nên tránh dùng màu sậm nơi vòng cung của mắt (crease) vì đó sẻ khiến cho mắt của bạn sẽ nhìn sâu hơn

Những mẹo nhỏ để sửa mắt sâu và lồi khách xin hẹn bạn thêm vài ngày vì mình phải tìm cách diễn tả qua tiếng Việt để dể hiểu hơn (mình sẽ cố gắng xem có thể kèm thêm hình để các bạn có thể hình dung).

Trang 1/4 1234 cuốicuối