Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 8 trên 9

Ðề tài: Bạn và mùa đông

Default Bạn và mùa đông

Bạn có biết giọng của bạn thật ấm, như chiếc mũ len, như khăn quàng cổ, như đôi găng tay, như đôi tất, sưởi ấm cho tớ qua mùa đông dài đang chờ phía trước…

Bạn ạ!

Vừa thức giấc là tớ biết mùa đông đã về. Cổ họng tớ đau rát. Chân tay tớ khô cong và nhăn nheo, chuẩn bị cho những vết nứt toác đến tứa máu. Tớ không chịu được lạnh. Chỉ một chút sương giá cũng khiến tớ lập cập run. Mùa đông khắc nghiệt.

Nhưng…

Tớ vẫn luôn yêu mùa đông!

Hôm qua,

Tớ yêu mỗi sáng thức giấc, mở toang cửa sổ để thấy rằng mùa đông đang bên cạnh. Tớ cảm nhận được mùa đông vuốt ve mái tóc. Mùa đông ôm tớ trong lòng.

Mùa đông của những cơn gió vù vù. Tớ xù xì trong áo quần, và hạnh phúc nhận ra rằng mọi người đều cảm thấy lạnh.

Mùa đông của những tối muộn, sương trắng giăng đầy phố. Nhòa đi những góc cạnh, những xấu xí, những thô ráp. Chỉ thấy có mình tớ trên con đường xa, tưởng là nhỏ xíu, mà lại thênh thang rộng.

Mùa đông của những cây bàng không lá. Tớ không thấy trơ trụi. Tớ không thấy tiêu điều. Tớ chỉ thấy những vệt nâu cắt ngang trời. Những vệt nâu đan vào nhau, bước qua tháng ngày giá rét.

Một cơn mưa ngày đông bất chợt kéo đến khi tớ đang ngồi trên lớp học. Tớ sẽ về nhà dưới trời mưa. Ngõ nhỏ nhem nhép nước. Lá vàng nép chặt dưới mặt đường. Vắng teo bóng người.

Yêu lắm những ngày đông như thế.

Hôm nay!

Tớ vẫn yêu mùa đông. Đơn giản lắm. Mùa đông thật giống bạn. Phải, mùa đông thật giống bạn, bạn ạ!

Bạn khiến cho tớ phải suy nghĩ nhiều, nhiều hơn nghĩ về bất kì một ai đã từng bước qua cuộc đời tớ. Bạn khiến tớ không còn kiểm soát được cảm xúc của mình. Tớ cười nhiều hơn, nói nhiều hơn, và, khóc cũng nhiều hơn, ngay cả tại chốn đông người. Tớ bẹp dí ở nhà cả ngày chỉ vì lời hẹn của bạn, dù biết rằng chưa chắc bạn đã đến. Bạn là nguyên nhân của những lần online muộn. Ngủ chi vội khi nick của bạn vẫn sáng thế kia.

Bạn là…, bạn là… Bạn khắc nghiệt như mùa đông.

Nhưng

Mỗi sáng thức giấc, tớ hiểu rằng bạn luôn ở đâu đó thật gần. Tớ cảm nhận được điều đó chắc chắn như thể mùa đông thế nào rồi cũng đến sau những tháng ngày dằn dỗi mặc nắng hòa tan sương.

Tớ hạnh phúc nhận ra sự quan tâm của bạn dành cho tớ. Nhẹ nhàng, kín đáo. Nhắc nhở mọi người nhưng là lời nhắc nhở cho riêng tớ. Trò chuyện với mọi người nhưng là lời trò chuyện với riêng tớ. Đừng hỏi vì sao tớ biết. Mùa đông, ai cũng hiểu rằng mặt trời chưa lên không có nghĩa là ngày chưa bắt đầu, mặt trời đi ngủ không có nghĩa là ngày đã tắt.

Tớ vui vui khi nhận được dòng tin nhắn của bạn, khi nghe thấy giọng của bạn qua chiếc điện thoại. Bạn có biết giọng của bạn thật ấm, như chiếc mũ len, như khăn quàng cổ, như đôi găng tay, như đôi tất, sưởi ấm cho tớ qua mùa đông dài đang chờ phía trước.

Bạn giúp tớ nhận ra rằng những ngày hôm qua của tớ thật bình yên nhưng chỉ là một vòng tròn quẩn quanh buồn bã. Tớ cần một cái gì đó khác, cho ngày hôm nay và cả ngày mai nữa. Có thể nó sẽ sắc buốt như giọt mưa ngày lạnh. Không sao. Tớ vẫn thích những cơn mưa mùa đông như thế.

Bạn này! Tớ yêu mùa đông lắm. Mà bạn lại rất giống mùa đông.

Nhưng đừng giống mùa đông bạn nhé. Đừng lặng lẽ đến rồi lặng lẽ đi.

Gửi từ email Thanh Nguyễn – TĐ - Blog Việt
    Trắng tận khi
    úa tàn.

muathutim
    Khách

Mùa đông !
    Mùa này chẳng dành riêng cho nó !
    Nó không thích , cũng chẳng ghét ! Thiên nhiên thì có lỗi gì.
    Chỉ là con người , sao mà xa lạ với chính nhau thế?
    Nỗi cô đơn không sao tả được , sợ cái lạnh mùa đông , sợ một mình lạc bước giữa dòng ngưòi xa lạ....
    Em là ai , sao bơ vơ thế?

Học sinh trung học chickchoecutduoi's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    vutdaucungsongdc!

TỚ CŨng Thick MÙa ĐÔng!(^*)

Bé còn quấn tã

Đôi khi.........à mà....không......phải là hầu như tất cả mọi người đều tâm niệm rằng mùa đông là đặc trưng của sự lạnh giá...........nhưng thực ra đó chỉ là "phần nổi của tảng băng chìm thôi".Lí do thật đơn giản........những bon chen nhỏ nhen ,những toan tính ích kỷ trong cuộc sống đã cuốn mất "một chút yêu thương" trong họ.Còn thực ra trong cái lạnh se sắt của mùa đông thì vẫn còn đó chút ấm nóng của mùa hạ.Đối với những người đủ trong sáng để yêu thương thì một chút đó thôi cũng đủ để thấy bản chất của mùa đông không phải là lạnh giá.
    Nhưng con người mà...........

Tiểu học - Đại học chữ to batuocsocola's Avatar

Trích Nguyên văn bởi tiểu quỉ View Post

Nhưng đừng giống mùa đông bạn nhé. Đừng lặng lẽ đến rồi lặng lẽ đi.

Nhưng mùa đông sẽ còn quay trở lại. Bởi bốn mùa thời tiết mãi xoay vần.

Có những thứ mà những câu văn đã át đi sự thât. Bạn ấy chỉ giống mùa đông, và đã giống thì bạn ấy là bạn ấy và mùa đông vẫn cứ là mùa đông. Không phải là một.

.:Mãi.Là.Mưa:. mưa_buồn's Avatar

Mùa đông , lạnh lắm......

Ở đây không có tuyết , nhưng vẫn cảm nhận được sự lạnh giá.....như muốn đóng băng cả trái tim vậy...

Tuyết có thể chôn vùi một con người , có thể đóng băng thân xác họ..kể cả trái tim.....lạnh lẽo lắm....

Nhưng không hiểu sao , biết rõ vậy , mà mưa vẫn thích mùa đông , thích cái sự lạnh lẽo , cô đơn và tĩnh lặng....một màu trắng xoá tang tóc và đau thương phủ lên mọi thứ.....những tàn cây trơ trọi lá đơn độc phù tuyết tang tráng nhách.....

Thích mùa đông - thích cả mưa nữa.....thích sự tĩnh mịch , buồn bã , và lạnh lẽo.......

Có những lúc quay đầu nhìn lại,
    Rồi lặng lẽ cất bước ra đi
    Bởi đôi khi chỉ nhìn là biết
    Có những thứ không thuộc về ta..

‘๑’- Kẻ Đã Chết ♥ღ♥ Ljnhnghy_It's me's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    ¯¬• çĥü †ïċĤ

mùa đông bùn lém --->>> chẳng thích mấy ! mà mùa đông cứ u ám làm sao ấy...

Giấu đi 1 giọt nước mắt , nở thêm 1 nụ cười . Nghi sẽ làm nếu điều đó mang đến niềm vui cho người Nghi yêu thương
    (¯ °»¶-¶ội ♥ Quý ♥ ╫ộ€»¤¯)

Bé vào mẫu giáo girlbabycu_meocathi's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    trên cành cây (cú m�

Tớ cũng yêu mùa đông tuy nó lạnh lẽo nhưng lại được bù đắp bởi những cái nắm tay ấm áp của ban bè,lúc í sao mùa đông trở nên dễ thương đến kì lạ
    ♥ j l.o.v.e cú mè0 ♥ ♥

Tớ không làm cho các chàng trai phải ngoái nhìn hay làm cho các cô gái phải ghen tị nhưng tôi biết mình có thể làm được những gì,tôi có thể vươn cao đến những vì sao nếu tôi thật sự cố gắng không ngừng và tôi tự hào về điều đó

Trang 1/2 12 cuốicuối